น้ำแอร์หยดเปียกพรมพื้นรถเลย แก้ไงดีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 20 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ไม่ช้าพรมตรงขึ้นราแน่เลย แก้ไงดีครับ

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เอาแบบที่เคยเจอกับตัวเองนะครับ

สายน้ำทิ้งหลังตู้แอร์มันหลุดหลวมอ่ะครับ แก้ไขก็หาท่อยางอันใหม่มา พร้อมยางดำๆเหนียวๆที่เค้าเรียกก้อนขี้หมาอ่ะครับมาอัดๆเอาไว้ ก็โอครับ

ถ้าสายไม่หลุดไม่รั่ว แอร์ตันรึเปล่าครับ...:rolleyes:

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตาม พี่ เป้ เลย ครับ ...
    ตรวจ สอบ ท่อ Drain น้ำ ทิ้ง ... สี ดำๆ ใต้ เก๊ะ ที่ต่อ จาก ตู้แอร์ อะครับ ... ถ้าไม่หลุด ..
    แสดง ว่า ท่อ อาจ ตัน หรือ .. ตู้แอร์ตัน ... ครับ ..
    ถ้าสงสัย ว่า ท่อ ตัน หรือ เปล่า ต้อง หา ลวด มา แยงๆ ดูอะครับ .. อย่า แยงแรงนะครับ ..
    ค่อยๆ แยง .. ให้ ผ่าน มา ทาง ..ห้องเครื่อง ..
    ท่อ Drain จะ อยู่ .. เหนือ ปีก นก .. ด้าน ซ้าย ข้างเดียวกะ แบตเตอรี่ครับ ..
    แยง เสร๊จแล้ว .. ลอง ใช้
    น มัน ดู ครับ . ถ้า มี น้ำ หยด อีก ..ก็ ..อ่านต่อ ข้างล่างเลยครับ ..
    V
    V
    V
    V

สังเกตุได้ โดน การ เปิด แอร์ไป สักครู่ ครับ .. แล้ว เปิด พัด ลม แรง สุด
    เบอร์ สี่ นั่น แลหะครับ ..
    ถ้า ตู้ตัน จะได้ ยินเสียง ... เหมือน น้ำ ตก วังตาไคร้ เลยครับ ..
    ถ้า มี เสียงก็ ..เลี้ยว เข้า ร้าน แอร์ ..
    ให้ เค๊า ช่วย ล้างตู้ แอร์ ให้ อะครับ ..
    ราคา อยู่ ประมาณ ..1000-1200 ถ้า แพงกว่านี้ ..ห้ามเข้า นะครับ ..
    หรือ ถ้า หาไม่ได้ .. ก็ ..สุด แล้ว แต่ครับผม:D
    วิธีล้าง ก็ ถอด ตู้ แอร์ ..ออก นะครับ ..
    ก่อน ถอดช่าง จะ ..ปล่อย น้ำ ยาแอร์ ออก ..ทิ้งไป เลย ครับ ..
    แล้ว ก็ ถอด hose สาย น้ำ ยา .. เพื่อนที่จา ถอด ตู้ ครับ ..
    เสร๊จแล้ว ช่าง จา เอา ตู้ ..
    มาเปิด เพื่อ ทำ ฟาม สะ อาด แผงคอล์ย เย็น
    และ ตู้ .. เพื่อ ให้ น้ำ ที่ เกาะ แผงคอล์ยเย็น .. ไหลสะดวก สู้ ท่อ Drain ที่ว่า ข้างต้น ..
    เสร๊จแล้ว ปากบ ประกอบ ใส่ อย่างเดิม ..

จาก นั้น ช่าง จะ Vacuum ระบบ เพื่อ ไล่ ความชื้น ออก จาก ระบบ ก่อน เติม น้ำมันคอมเพรสเซ่อร์
    และ น้ำ ยา แอร์ ตาม ลำดับ

แล้ว ก็ เปิด .. แอร์ ดู ครับ .. ฟาม เย็น จา มา เยือน ครับ ..:D:D

4. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ตอนมีน้ำไหลเนี่ย มีลมออกปกติไหมครับ
    หากตู้ตัน ลมมันจะออกน้อยครับ

ถ้าลมแรงปกติ ก็ลองคลำท่อน้ำทิ้งดูก่อนว่ามันหลุด หรือหลวมหรือเปล่า
    ของผมจะใช้สายยางตู้ปลา หรือท่อยางอ่อนๆเส้นเล็กๆได้ เพราะมันปลอดภัยกว่า
    แยงเข้าไปให้สุดแล้วดึงออกมา (หากท่อตันจะมีของสกปรกออกอยู่ในท่อตามออกมาครับ)

หากท่อตันก็เอาน้ำกรอกลงไปในสายยางตู้ปลาอีกด้านทีละน้อย
    น้ำจะไหลย้อนออกมาทางท่อน้ำทิ้ง (กรอกทีละน้อย ล้างหลายๆรอบครับ)

ถ้าตู้ตันก็ต้องล้างตู้ล่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2009
  5. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    รายละเอียดดีมากเลยครับ สุดยอด จขกท จะแก้ไขได้ความว่ายังไงก็มาบอกเล่ากันต่อนะครับ :D

6. CaTTAROCK

CaTTAROCK New Member Member

290
    3
    0
    ของผมแยงท่อแว้วว หงะ แต่มีเสียงน้ำตกวังตระไคร้อยู่

แต่แปลก เปิดเบอร์สี่ลมก้อยังแรงนะ =="

แล้วก้อเย็นสู้แดดไหว

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อ่า ระวัง มันล้น ออกทาง ข้างๆน๊า....
    หยดมาโดนกล่อง ECU หละงานเข้า อะครับ ..:D:D

8. bootrunner

211
    5
    0
    พบสาเหตถแล้วครับ สายไฟมันพาดทับบนท่ออลูมีเนียมแอร์เวลาเกิดหยดน้ำที่ท่อแอร์ น้ำจะไหลตามสายไฟเข้ามาในรถครับ

ขอบคุณครับ

9. ถ้าจะให้ดีท่ออะลูท่อใหญ่ควรจะหุ้มฉนวน หรือที่เรียกว่าอินซูอ่ะครับ แอร์เย็นเร็วขึ้นเด้อ

10. bootrunner

211
    5
    0
    ที่ร้านแอร์บอกไม่ควรใส่ อินซู ครับ เพราะเวลามันมีน้ำเกาะที่ท่อแล้วมันจะขังอยู่ข้างในทำให้ท่อผุเร็วขึ้น ผมเลยแก้ออกหมดเลย

11. CaTTAROCK

CaTTAROCK New Member Member

290
    3
    0
    สรุป มานตันพี่น้องงงง

ล้างแล้ว หายเป็นน้ำตก

แต่แอบเคืองร้านล้าง แม่งเหมือน TEen ล้าง ก้อนขี้หมาตรงสายก้อไม่แปะให้มีหยดๆ

ขันตู้ก้อไม่ครบ วิ่งมากุ้งกั้งๆๆๆ ต้องมาขันเอง

อีกข้อเลี้ยงไข้เติมน้ำยาแอรืไม่เต็มอีก ดูตาแมว ฟองกาจุย สู้แดดไม่ไหวเลยตอนนี้

เซ็งห่าน

12. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    ถ้าใช้น้ำหอมปรับอากาศแบบเสียบที่ช่องแอร์ จะทำให้ท่อแอร์ตันรึเปล่าคะ เคยได้ยินเค้าว่าจะทำให้ท่อตันหากใช้นานๆ นะคะ

13. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ตามทันพี่ ข้างบนเลย ครับ... อาการเดียวกันเลยแก้ไขแล้วดีขึ้น

14. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    ท่อแอรรั่วหรอคับ

ไม่ใช่น้ำเข้าตอนฝนตกนะ?

15. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    ท่อแอรรั่วหรอคับ

ไม่ใช่น้ำเข้าตอนฝนตกนะ?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้