มีข้อสงสัยครับ... เครื่องเสียงตามบ้านหม้อ มันใช้ได้มั๊ยง่ะ ??

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย titanium_wa, 14 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. titanium_wa

titanium_wa New Member Member

7
    0
    0
    คือว่า วันนี้ไปเดินดูเล่นๆมาอ่ะคับ

เห็นว่า มีขายเยอะมากๆๆๆๆๆ แล้วราคาก้อถูก มากๆๆๆๆๆ

เจอซับ 10 นิ้ว ของ PK Audio วอยเดี่ยว ตัวละ 850 เงี๊ยะ
    อีกตัว ยี่ห้อเดียวกัน คนละรุ่น เปนวอยคู่ ขายอยู่ 1400..........

ถึงจะไม่มีการรับประกันอะไร แต่เสียงที่ออกมาถือว่าใช้ได้ทีเดียว
    และ ราคาอันแสนถูก ก้อน่าสนใจค่อนข้างมากอยู่เหมือนกัน............

เลยอยากจะถามว่า...
    สินค้าตามบ้านหม้อ - คลองถม ไม่ว่าจะเป็น Power Amp / Sub / ลำโพง เนี่ย เป็นยังไงมั่งครับ
    คือว่า งบไม่สูง หูไม่ไฮโซ ฟังพอไพเราะ ไม่ต้องอลังการ แค่เบสแน่น ฟังสบายหู ก้อพอแล้ว.............
    ไม่ต้อง ตูมตาม เปิดที ฟังทั้งถนน อะไรแบบนั้น...........................................................................

ไปเดินๆ จับของมารวมๆกัน แล้วไปหาร้านใส่ จะได้มั๊ยครับ........

แต่ปันหา มันอยู่ที่ว่า... ผมไม่เข้าใจเรื่องกำลังขับ ซักเท่าไหร่.......

ซับ 10 นิ้ว 1200w. มันคือยังไงมั่งครับ
    ที่พอเข้าใจ ขับสูงสุด 1200w กำลังขับเฉลี่ย ก้อคงประมาณ 600w แถวๆนั้นเหนจะได้

แล้วจะต้องใช้ Amp แบบไหนอ่ะคับ
    เห็นมีหลายแบบมากๆ ทั้ง 2/3/4/5 Ch

ผมไม่รู้ว่า ควรจะจับคู่อะไรยังไงน่ะคับ

ถ้าเปนไปได้ และไม่รบกวนเกินไป.........

ฝากอธิบายหลักการคร่าวๆในการเลือกซื้อให้หน่อยสิครับ

ปล. ตอนนี้ในรถมี Front ของ Sony กะ ลำโพงคู่หลัง 6นิ้ว รวมชิ้นธรรมดา ของ JBL เท่านั้นเอง

ช่วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2005
  2. titanium_wa

7
    0
    0
    คือว่า ตอนนี้ ที่คิดอยากทำนะครับ

อยากซื้อ 6*9 ใหม่ซักคู่ มาใส่เป็นคู่หลัง ( วันนี้เจอของ Pioneer คุ่ละพันกว่าบาทเอง )
    แล้วเอา JBL 6นิ้ว ที่มีอยู่แล้ว ไปไว้หน้าแทน............

และก้อ อยากได้ Sub 10นิ้วซักตัว ( หรือไม่ก้อคู่นึงก้อได้ ตัวละ 1400 เองนี่นา... )

แล้วก้อ Power Amp (กรณี เอาซับเดี่ยว)

Power Amp 3CH ไว้ขับคู่หลัง กับ ซับ ส่วนคู่หน้า ให้ Front ขับไป
    or
    Power Amp 4CH ขับดอกลำโพง 4ดอก แล้วใช้ Amp อีกตัว ขับซับ ( อนาคต อัพเปนซับคู่ได้ หุหุ แต่คงลำบากเรื่องตู้ )

แนะนำหน่อยละกันครับผม

แต๊งหิ้ว หลายยยยยยยยยย

:D

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ของแบบนี้พูดลำบากคับ คือผมก็เข้าใจว่าราคาของตามบ้านหม้อถูกกว่าของตามร้านครึ่งๆๆอ่ะคับ บางทีมากกว่าครึ่งด้วย แต่ถ้าไปจับของมาแล้วได้ของไม่ดี มันจะคุ้มค่ากับราคาของที่ได้มาเหรอคับ คือผมก็ไม่ได้ว่าบ้านหม้อขายของไม่ดีนะคับ ถ้าเรามีคนรู้จักพาไปหาร้านที่เค้าเคยซื้อหรือเป้นลูกค้าประจำ และการันตีให้เราได้ว่าของที่ได้มามันไม่ได้ปลอม แบบนี้มันก้น่าจะโอเคคับ แต่ว่าถ้าเดินไปจับมาเอง ได้ของดีไม่ดี เราก็ไม่สามารถวัดได้อ่ะคับ บางทียอมเสียเงินมากหน่อย แล้วได้ความรับประกันจากร้านที่ติดตั้งให้เรา มันก้น่าจะดีกว่านะคับ เพราะว่าสมัยนี้ชุดล่ะ 1-2 หมื่นแล้วได้ซับก็มีเยอะแยะไปนะคับ แล้วถ้าติดตามร้าน ข้อดีคือมีปัญหาเราเข้าไปให้เค้าแก้ได้ ของเสียส่งซ่อมได้เพราะว่ามีประกัน นี่คือความคิดของผมนะ

แต่ถ้าเราไปจับของมาเอง ได้ของปลอมมารึเปล่าก็ไม่รู้อ่ะคับ สมัยนี้ Boston Ads JBL ปลอมกันเกลื่อนคับ แล้วบางคนบอกว่าดูได้จากใบรับประกัน สมัยนี้ใบรับประกันยังปลอมกันเลยคับ คือถ้าถามตัวผมเอง คงไม่แนะนำนักคับ อาจจะได้ของทึ่ไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปคับ

4. Robin

1,612
    45
    0
    ส่วนเรื่องแอมป์

เล่น 4 CH ขับลำโพง 4 ตัว แล้วก็อีกตัว 2 CH ขับซับ 1 คู่ ดีกว่าตัวเลือกแรกคับผม

ส่วนเรื่อง 2 / 3 / 4 / 5 /6 CH ดูตามความเหมาะสมอ่ะคับ ไมรู้จะอธิบายยังไงดี มันขึ้นอยู่ดับหลายปัจจัยคับ ทั้งในระบบเรามีอารายบ้าง ลำโพงแต่ล่ะตัวต้องการวัตต์เยอะมั้ย ซับต้องการวัตต์เท่าไหร่อ่ะคับ แล้วตัวแอมป์ที่เราจะเล่น CH นึงให้วัตต์ได้เท่าไหร่ เราต่อให้ใช้ที่กี่โอมห์ ยกตัวอย่าง

1. อย่างชุดของผม มีลำโพง 4 ตัว ซับ 1 คู่ ผมเล่น 6 CH ผมก็เอา 4 CH แรกมาขับลำโพง ส่วน 2 CH หลังก็เอามาขับซับ แต่ซับผมมันแค่ 10 นิ้ว กินวัตต์ไม่เยอะ มันก็โอเคที่จะขับแบบนี้ แต่ถ้าเป็น 12 นิ้ว 1 คู่หรือ 15 นิ้ว ผมว่าแอมป์ผมไม่ไหวเหมือนกันคับ

2. บางคนมีแค่คู่หน้าและซับ 1 ดอก เค้าก็เล่นแค่ 4 CH พอ เพราะว่าเอา 2 CH ขับลำโพงคู่หน้า เอา 2 CH หลังบริดจ์มารวมกันขับซับ 1 ดอก

3. บางคนที่ลำโพง 4 คู่ ซับ 1 ดอก เค้าก็เล่น 5 CH เอา 4 CH มาขับลำโพง ส่วน 1 CH หลังก้เอามาขับซับ

มันแล้วแต่อ่ะคับ พูดไม่ถูกเหมือนกัน พี่ๆๆท่านไหนอธิบายได้แบบเป็นหลักการมากกว่าผมก็ช่วยนิดนึงคับ เพราะว่าผมก็พูดไม่ถูกเหมือนกัน

5. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    แล้วของผมตอนนี้มี 10 นิ้ว 1 คู่ วอยคู่ 250 W ของชไนเดอร์
    ช่วยแนะนำ Power Amp ให้หน่อยครับ ว่าต้องใช้กี่วัตร์
    2 หรือ 4 CH ครับ ขอบคุณครับ

6. titanium_wa

7
    0
    0
    อ่ออออ.... ขอบคุณ คุณ Robin มากค้าบ....

ถามต่อนิดนึง คือ.........
    ผมไม่รู้ว่า Subขนาดนี้ ลำโพงขนาดนี้ จะต้องใช้ Amp ขนาดไหนอ่ะครับ

ผมมี 6นิ้วรวมชิ้น ของ JBL อยู่แล้วช่ายมะ
    มันรองรับได้สูงสุดดอกละประมาณ 80W (มะค่อยแน่ใจนะคับ)

แล้วอยากได้ 6*9 รวมชิ้น 3ทาง ที่เห็นมาเป็นของ Pioneer มันเขียนว่า Max 400W
    ขับจิงๆ คงไม่ถึง 400 อยู่แล้วช่ายมะอ่ะคับ...
    หรือว่า ผมควรจะเล่น 6นิ้ว แยกชิ้น ดีกว่า เพราะว่า เบสจาก ซับ กับ 6*9 มันจะทับกันรึป่าว

ติ๊ต่างว่า ผมใช้ คู่หน้า เป็น 6นิ้วรวมชิ้น (80w) คู่หลัง 6*9 รวมชิ้น 3ทาง (400w)
    ซับ 10นิ้ว 1400w วอยส์คู่ 1ตัว พอแล้ว (หรือควรเล่น 10นิ้ว คู่ และจำเป็นต้องเป็น วอยส์คู่รึป่าว)
    เอาเปนว่า ตั้งให้มันเป็น 4โอม เท่ากันหมดเลย....................
    ผมควรจะใช้ Amp ที่มีกำลังขับประมาณขนาดไหนอ่ะครับ
    เอา 4ch ตัวนึง ขับดอก / 2ch อีกตัว ขับซับ

เท่าที่ผมเข้าใจ สมมุติว่า Amp 4Ch 1200w ก้อหมายความว่า มันออก Ch ละ 300w ชั่ยรึป่าวครับ
    แล้ว 1200w เนี่ย มันคือ Max power ช่ายป่าวคับ คือว่า เวลาเล่นจิงๆ มันไม่ได้ขับเต็ม 1200 ตลอด

ยังไงก้อฝากอธิบายเรื่องเจ้าอุปกรณ์เหล่านี้หน่อยนะคับ
    เพราะผมยัง สับสนๆ งงๆ กะหลักการของมันอยู่
    ทั้ง กำลังขับ / วอยส์คู่ - เดี่ยว / bridge / etc.

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆครับผม :D

7. titanium_wa

7
    0
    0
    อย่างเช่น Amp ตัววนี้อ่ะครับ

มันเขียนบนตัว amp ว่า 1200W

แต่คนขายเค้าลงข้อมูลไว้ว่า

กำลังขับอยู่ที่
    50 X 4 ที่ 4 โอม (RMS) >> รวมทั้งหมดมันแค่ 200W เองเนี่ยนะครับ อีก 1000W เอาไปไว้ไหนง่ะ
    100 X 4 ที่ 2 โอม(RMS) >> อานนี้พอเข้าใจ ต้านทานต่ำ ขับแรงขึ้น จาก 50 ไปเปน 100
    BRIDGED 125 X 2 ที่ 4 โอม (RMS) >> หมายถึง รวม 2 CH เข้าเป็น CH เดียว ช่ายป่าวคับ

แล้ว RMS มันคืออะไยง่ะนิ ???
    ใช่ กำลังขับต่อเนื่องโดยเฉลี่ย อะไรนั่นรึป่าวครับ

พยายามทำความเข้าใจอยู่ง่าาาาาาาาา :(

8. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    50 X 4 ที่ 4 โอม (RMS) >> รวมทั้งหมดมันแค่ 200W เองเนี่ยนะครับ อีก 1000W เอาไปไว้ไหนง่ะ
    ส่วนใหญ่แอมป์จะบอกเป็นกำลังทั้งหมดครับ บางครั้งจะสูญเสียไปกับความร้อนด้วยนะครับ โดยเฉพาะคลาส เอบี และเอ และไอ้1000 วัตต์ นั่นหมายถึงกำลังสูงสุดที่ภาคจ่ายไฟทำได้ และที่ถามว่า ทำไม 4 โอห์ม มันได้แค่ 200 วัตต์ จริงๆแล้วการออกแบบภาคจ่ายไฟ จะเผื่อไว้สำหรับ การเล่นโหลดที่ต่ำลงมาครับ และจะออกแบบเผื่อไว้ครับ เช่นถ้าโหลด 2 โอห์ม ก็ข้างละ 100 4 ข้าง ก็ 400 แตต้องบวกกำลังที่สูญเสียทางความร้อนอีก 20-40 % และภาคจ่ายไฟก็ต้องเผื่อไว้ด้วยครับ ไม่งั้นถ้าออกแบบภาคจ่ายไฟแค่โหลด 4 โอห์ม เมื่อลง 2 โอห์ม ภาคจ่ายไฟก็ไหม้สิครับ
    และกำลังสูงสุดมันมาเฉียบพลันครับ ถ้าออกแบบมาไม่เผื่อ ก็เจ๊งเช่นกัน

BRIDGED 125 X 2 ที่ 4 โอม (RMS) >> หมายถึง รวม 2 CH เข้าเป็น CH เดียว ช่ายป่าวคับ
    ถูกต้องครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ธันวาคม 2005
  9. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    แล้ว RMS มันคืออะไยง่ะนิ ???
    เป็นกำลังเฉลี่ยครับ หรือคงที่ครับ ลักษณะคล้ายๆกับการวิ่งของรถเราคือวิ่งเฉลี่ยกำลังปกติอยู่ที่ 150 กม/ชม จะวิ่งได้นานทน แต่ถ้ากำลังสูงสุดอาจจะเป็นความเร็วถึง 200 กม/ชม แต่วิ่งได้เฉียบพลันครับ งงป๊ะ
    ใช่ กำลังขับต่อเนื่องโดยเฉลี่ย อะไรนั่นรึป่าวครับ

10. Robin

1,612
    45
    0
    ตามที่พี่เค้ากล่าวมาด้านบนเลยคับ

ส่วนเรื่องวอยเดี่ยว - คู่ เห็นอยู่อีกกระทู้นึง ลองอ่านดูคับ

ส่วนวัตต์ในการ bridge ที่พี่บอกว่า บริดจ์ 2 CH มา เป็น 1 ก็ถูกต้องแล้วนะคับ

ส่วนวิธีที่เค้านิยมบริดจ์ขับซับกันก็ตามนี้
    แอมป์ ที่นำเอา 2 CH มาบริดจ์เป็น 1 CH ส่วนใหญ่มักจะต้องทำงานที่ 4 โอมห์ มีไม่กี่ยี่ห้อ ที่สามารถบริดจ์ได้ที่ 2 โอมห์ เพราะฉะนั้นเวลาเราจะบริดจ์ควรจะมองไปที่ ซับ วอยด์เดี่ยว 4 โอมห์ หรือไม่ก็ ซับ voice คู่ 2 โอมห์ (2+2 โอมห์) แล้วทำให้เป็น 4 โอมห์ แต่แนะนำว่าเล่นวอยด์เดี่ยว 4 โอมห์จะดีกว่าถ้าจะบริดจ์แอมป์

11. Robin

1,612
    45
    0
    เอาทีล่ะเรื่องล่ะกันนะคับ ถ้าชุดที่พี่ว่ามา ผมคิดว่า 6 นิ้ว แยกชิ้น + 6*9 น่าจะดีกว่าคับ

ส่วนแอมป์ ผมว่า 4 CH เอาที่มันขับได้ตั้งแต่ 50-75 ต่อ CH ก็น่าจะโอเคแล้ว ส่วนซับ ไม่แน่ใจอ่ะคับ

ถ้าตัว 4 CH แล้วออก 1200 ถ้าจะเป็นอย่างที่พี่ว่ามา มันคงจะต้องโหลดทำงานที่ 2 โอมห์ล่ะคับ ถึงจะออก CH ล่ะ 300 แต่ผมว่าออก CH ล่ะ 300 นี่เยอะมากๆๆนะคับ แบบว่าไม่รู้จะเอาไปทำอารายเลย ส่วนที่ถามว่ามันทำเต็มมั้ย อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่คิดเอาง่ายๆๆถ้าเอาไปขับลำโพงก็ไม่ไหวล่ะคับ เพราะว่าลำโพงทั่วๆๆไปเอาที่ 50-75

ดูตัวอย่างจากตัวของผม Quest Lab 6 CH 1000 วัตต์
    ถ้าโหลดที่ 2 โอม จะได้ 125*4 / 250*2 จะเท่ากับ 1000 พอดี
    แต่ถ้าโหลดที่ 4 โอม จะได้ 75*4 / 150*2 ไม่เท่ากับ 1000 นะคับ แต่พี่ watee.kpc คงไขข้อข้องใจเรื่องทำไมไม่เท่าให้ไปแล้ว แล้วในปัจจุบันผมก็โหลดทำงานที่ 4 โอมอยู่คับ เพราะลำโพงผมมันก้ต้องการวัตต์แค่นั้นล่ะคับ

แก้ไขล่าสุด: 15 ธันวาคม 2005
  12. titanium_wa

7
    0
    0
    โอ้ววววววววววว......

ขอบคุณทุกท่านมากคร๊าบบบบบ

เข้าใจหลักการคร่าวๆขึ้นเยอะเลย

ขอบคุณมากมายอีกทีฮะ ;)

:D

13. Robin

1,612
    45
    0
    คับผม

14. Joecole

Joecole Guest

0
    0
    0
    พอเล่นได้นะครับ power A/D/S ตัวนี้งะ
    ถ้าเป็น 2 ch งะขับ 10 นิ้วพวก La Mobile ได้สบาย ๆ เลย
    ของผมมีเยอะนะ โทรมาคุยกันได้ 15 นิ้วก็มี ราคา แค่ 7000 ว๊อยคู่
    15 นิ้ว La mobile --- คู่ละ 3800 ว๊อยเดี่ยว

066291275

15. โดโด้

โดโด้ Guest

0
    0
    0
    อยากทราบวิธีการ Bridge Bi-Amp ให้เป็นโมโน

มี input 2 ช่อง กับ out put 4 ช่อง เสียบ เขียนไว้ว่า Bridge ที่ 2 ช่อง ไม่ทราบจะ Bridge นี่ทำยังไงมั่งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้