หาเครื่องวิ่งทางไกลแบบไม่โหดมาก

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย aradinoss, 19 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aradinoss

aradinoss Guest

0
    0
    0
    ผมใช้รถวิ่งต่างจังหวัดอย่างเดียว ตอนนี้ มอง ZC D16A D16Y ซึ่งเป็นเครื่อง 1600 ทั้งหมด หรือจะเป็น B18B ดีครับ ผมขับไม่เร็วมาก ไม่ชอบใช้รอบสูงๆ เอาแบบขี่สบายๆ ตามรถใหม่ๆ ได้บ้าง ในงบ 4 หมื่น นิดหน่อย

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    D15B ก็เหลือๆแล้วคครับ

3. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    วิ่ ง ต่ า ง จั ง ห วั ด บ่ อ ย ๆ เ เ น ะ นำ ป อ ด ใ ห ญ่ ไ ว้ ก่ อ น ดี ก ว่ า ค รั บ

4. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    ผมอยากแนะนำ D15B ออโต้ นะครับ ประหยัดน้ำมันมากๆ แถมไม่ต้องกลัวรถรุ่นใหม่ๆ มารังแกด้วย
    แต่ปอดใหญ่แบบที่ข้างบนแนะนำก็มีเหตุผลนะ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2009
  5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    b20b ครับ แรงบิดเยอะ ใช้รอบไม่มากเวลาวิ่งทางไกล ไม่ต้องเชนเกียร์เวลาแซง ราคาพอๆ กับ d15b ครับ ถ้าวิ่งแบบความเร็วคงที่ อาจจะกินน้ำมันมากกว่า d15b เล็กน้อย แต่ถ้าวิ่งความเร็วไม่คงที่ ต้องแซงบ่อย ไม่ค่อยเหนื่อยครับ เผลอๆ จะกินน้ำมันน้อยกว่าด้วยซ้ำ เพราะไม่ต้องลุ้นเวลาแซง หรือต้องเปลี่ยนเกียร์เรียกรอบก่อนแซง ในอนาคตยังประกบฝาวีเทคได้อีกด้วย

6. AUDJI

AUDJI New Member Member

27
    0
    0
    รบกวนขอถามคุณBroomหน่อย B20B m/t เดิมๆในบอดี้EGเนี่ย โซฮอล95เต็มถังควรวิ่งได้ระยะประมาณกี่โล ในเมืองและนอกเมือง ควรน่าจะกินซักกี่โลต่อลิตรคร้าบ

ของผมขับแค่วิ่งไปกลับบ้านที่ทำงาน ไม่ได้ซัด วิ่งได้แค่ 300-330 โลเองอ่ะหัวเทียน กรองเปลือย ก้อใหม่ มันควรที่จะได้ระยะมากกว่านี้หรือป่าวครับ

7. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ใช้ให้คุ้มค่าผมว่า D16Y ก็ดีน่ะครับ เครื่อง 1,600 กับ EG พอดีๆ

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เกียร์ธรรมดา ในเมือง น่าจะอยู่ 9-11 กม./ลิตร ตามสภาพการจราจร นอกเมือง ไม่ควรต่ำกว่า 12 กับความเร็วแบบปกติ

ลองเช็คดูครับ อาจจะมีอะไรที่ผิดปกติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้