อยากให้แม็กกาซีนรถยนต์มีอะไร?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MagaZine1, 22 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MagaZine1

MagaZine1 Guest

0
    0
    0
    ร่วมแสดงความเห็นเกี่ยวกับสิ่งที่เพื่อนๆอยากให้มีในหนังสือนิตยสารรถยนต์
    ++เพื่อผมประโยชน์ของผู้บริโภคทุกคนครับ++

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    คุณต้องพัฒนาฝีมือการถ่ายรูป

ไม่ต้องมีอะไรเพิ่มแล้วคับ
    เพราะมันมีไปซ่ะทุกสิ่ง ( จนล้น )
    แต่ที่อยากให้มีหรือทำขึ้นคือ

" ความเป็นมืออาชีพของการถ่ายรูป "
    อยากให้ถ่ายออกมาสวย ๆ ทำรีทัชดี ๆ
    คุณภาพของรูป เทียบเท่าต่างประเทศ
    เน้นเรื่องแสงและมุมกล้อง

ไม่ใช่เอารถมาจอดตากแดด กลางลานจอดรถในปั๊ม
    แบล็คกราวน์เป็นถังขยะเขียว ๆ อารายก้อไม่รู้ . . .

หนังสือรถที่มีภาพถ่ายสวย ๆ ใคร ๆ ก้ออยากซื้อมาเก็บมาดู จิงมั๊ย ?

3. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เห็นด้วยครับ ทำรูปออกมาสวยๆ ถ่ายสวยๆ รีทัชพองาม กราฟฟิกไม่ต้องเยอะ เห็นบางเล่มกราฟฟิกระรานตาไปหมด

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    review รถใน web ของเมืองนอก น้อย ๆ หน่อย
    ก็ดีครับ

5. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ภาษาครับ อยากให้สะกดให้ถูกทั้งภาษาไทย อังกฤษ และทับศัพท์

เท่าที่อ่านดูยังมีให้เห็นทุกเล่มและทุกยี่ห้อครับ ในตอนนี้

อย่าง Boost = บูสท์ / ไม่ใช่ บูทซ์ (bootz) บู๊ตส์ (boots) อะไรแบบนั้น

อย่างข่าวต่างประเทศก็อยากให้สะกดชื่อให้ถูกต้องเช่นกัน

คือผิดเยอะๆมันทำให้เสียภาพลักษณ์ความเป็นมืออาชีพน่ะครับ :)

ผมพูดได้ตรงๆเลยว่ามันทำให้เกรดหนังสือดูต่ำลงน่ะครับ

6. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    เห็นด้วยครับ สะกดผิดเยอะมากๆครับผม ส่วนรูปภาพนี่มีอยู่เล่มเดียวที่ถ่ายด้วยมืออาชีพ..... จำชื่อไม่ได้ ที่มีสองปกอ่ะครับ ถ่ายแบบจัดแสงดีมาก ใช้ไฟสตูดิโอเข้ามาช่วย ใช้ฟิลเตอร์ในการตัดแสงด้วย ดูเป้นมืออาชีพดีครับ

7. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    มี ...... รถผมครับ แหะๆๆๆๆ ล้อเล่นๆ

อยากให้มีประวัติรถรุ่นต่างๆ ทะยอยๆ ลงก็ได้
    เอาแบบเบื้องลึก เลยน่ะครับ......

8. kwaw_69

kwaw_69 New Member Member

211
    12
    0
    เรื่องชื่อชุดแต่งกับของแต่ง

บางเล่มก็มั่วอ่ะครับ

จะลงทั้งทีขอข้อมูลแน่นๆหน่อยครับ

9. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    โฆษณาน้อยๆลงหน่อย

บางเล่มโฆษณาเยอะเกินไป เปิดไปเจอหน้าเว้นหน้าเลย เห็นแล้วหงุดหงิด

10. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    ว่าไปแนะนำอู่ครับ

อยากให้มีการโหวตว่าอู่เป็นแบบไหน
    -อู่ไหนงานดี
    -ราคาไม่ฟัน
    -ทำงานมีคุณภาพครับ
    จะได้เป็นตัวช่วยของคนอยู่ต่างจังหวัดหรือคนหัดเล่นรถมือใหม่ในการตัดสินใจที่จะหาที่ทำรถอะครับผม

11. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    ฝากถึงหนังสือที่มี vcd ติดมาหน่อยอ่ะคร้บ ว่าอย่าเร่งภาพเลยครับ เวียนหัว แล้วก็ดนตรีไม่ต้องใส่มาเยอะก็ได้ครับ บางทีอยากฟังเสียงเครื่อง เสียงยางรถอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    จริงๆมันก็มีทุกอย่างครบๆจนเล่นเดียวแทบจะไม่พอแล้วอ่ะน่ะ :D

13. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    อยากให้ทำโมเดลกระดาษ รถคันที่ลงหน้าปกครับ
    แบบเอามาประกอบเอง ไม่ต้องเน้นเหมือนหลอกครับ
    เอาให้พอเป็นของสะสม สนุกๆได้
    ( เดือนนี้มี R34 เดือนหน้ามี R35 เดือนต่อไปมี เฟอร์)
    วู้ สนุกมากมายยย ตั้งโชว์ก็ได้

14. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    นอกจากจะบอกว่ารถทำอะไรมาบ้างแล้ว อยากให้บอกข้อดี ข้อเสียของมันด้วย เพราะส่วนใหญ่จะบอกแค่ว่า รถคันนี้ทำอะไร ยี่ห้ออะไรเท่านั้น

15. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    "ลดราคาครับ" 555+

16. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ส่วนตัวผม

อยากให้บอกรายะละเอียดของรถที่นำมาลงแบบละเอียดๆ หน่อยอ่ะครับ

อย่างเช่นล้แม็กซ์ ส่วนใหญ่จะบอกแค่ความกว้าง อยากให้บอก ค่าoffset ด้วยอ่ะครับ

เพื่อเป็นแนวทางของผู้อ่านที่อยากใส่ล้อแบบนั้นบ้าง ล้อกว้างๆ ล้นๆ อ่ะครับ

ส่วนใหญ่ผมอ่านแล้วอยากทราบว่า รถที่นำมาลงในหนังสือ เขาใส่ ล้อแม็กซ์ขอบเท่าไหร่

กว้างเท่าไหร่ และ offset เท่าไหร่อ่ะครับ เขาดึงโป่งออกมากี่ mm. อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ

ยางก็ด้วยเช่นกันครับ อยากให้บอกขนาด แบบละเอียดเลย เพื่อเป็นแนวทางกับผู้อ่าน

จะได้ไม่ต้องมานั่งสงสัยกันอ่ะครับ รูปเยอะ รายละเอียดเยอะๆ แหล่มเลย

17. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่มีอะไรจะพูดแล้วครับเพราะข้างบนเขาบอกไปหมดแล้ว ไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ

18. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    เรียนตามตรง ครับ ผมเลิกซื้อไปนาน แล้วครับ รถหนึ่งคัน ออก มันทุกเเม็กกาซีนครับ

19. vitztrd

vitztrd New Member Member

79
    2
    0
    เห็นด้วยมากๆ

20. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    อยากให้พี่ๆ TUNE BY เอารถผมที่ถ่ายไปมาลงซักที อยากเห็นจาเเย่เเล้วคร๊าบบบบบบ เอิ๊กๆๆ ไม่ออกซ๊ากที เล่มรวม toyota ก็ไม่มี ถ่ายไปตั้งเเต่เครื่องเดิม ยันตอนนี้เครื่องจะพังเเล้วจ้าาา อิอิ

21. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    มีรายละเอียดที่ชัดเจน ถูกต้อง โฆษณาไม่เยอะจนเกินไป เพราะว่าบางเล่ม โฆษณาเยอะมากคับ อ่านๆเปิดข้ามซะส่วนใหญ่

22. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ตามพี่ๆเขาหล่ะครับ รูปสวย เรียบเรียงได้ดี ข้อมูลที่แน่นแล้วเป็นเรื่องจิง

23. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
  24. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    เข้าใจความรู้สึกของคนอ่านเลย :)

แต่ก็เห็นใจคนทำหนังสือด้วยกันครับ

เคยไปช่วยเค้าถืออุปกรณ์ ตากล้องก็อยากได้มุมสวยๆ เพื่อผู้อ่าน
    แต่อากาศบ้านเราก็สุดยอด ยืนเล็งมุมกลางแจ้งนานๆจะเป็นลมเอา

บางช่วงรถสุดๆก็หามาลงยาก ต้องจองกันตั้งนาน สุดท้ายชิ่งไปลงเล่มอื่นยังมี

เรื่องโฆษณาก็เหมือนกัน เชื่อว่าคนทำหนังสือพวกนี้บอกตรงๆคงต้องรัก+บ้ารถ
    ต้องเข้าใจผู้อ่านทุกคนแน่นอน
    แต่ธุรกิจก็คือธุรกิจ ถ้าเค้าอยู่ไม่ได้ จะทำงานที่มีคุณภาพออกมาให้ดียิ่งขึ้นก็คงลำบาก
    (ผมเคยได้ยินว่าบางเล่มมีผ่อนเงินเดือนให้ลูกน้องยังเคยเลย)

เอาว่าใจเค้าใจเรา แต่ยังไงเสียงจากผู้บริโภคก็คือเสียงจากสวรรค์แน่นอนครับ :)

25. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    ที่กล่าวมาข้างต้นๆ ก้อเหนด้วยอะค่ะ

แต่ อยาก ให้ ลงรายละเอียด ข้อมูล ของรถ ที่ไม่เว่อร์ อะ แบบว่า พิม ยี่ห้อยาง ยี่ของแต่ง ให้สมจิงหน่อย

ไม่ใช่ จะมั่ว ว่า เจ้าของรถคันนี้ มีของแต่งอันนี้ แต่ดูในรุปไม่เหนมีซักกะนิด เหอะๆๆ มั่วอะค่ะ

ละก้อ อีกอย่าง

อยากฝาก ถึงสำนักนิตยสารรถ ว่า

ถ้าได้ไปถ่าย รถ ซักคัน หรือ ถ่ายรูปกลุ่ม คาร์คลับ

เวลาจะเอาออกมาเผยแพร่ อย่า ดอง!! นะค่ะ ขอร้องที เหอะๆ

ดองข้ามเดือน ข้ามปี ก้อมี เปนเพราะ รถไม่สวยรึว่าไง หรือ รถไม่เจ๋งพอ หรือ กัว นิตยสารเล่มอื่นตัดหน้าไปก่อน ไม่อยากให้ดองค่ะ

พอดี เพื่อน เคยถ่ายลงนิตยสารเล่มนึง แบบว่า ถ่ายเดือนนี้ อีก 2 เดือน ถึงได้ออก เหอะๆ แบบว่า

รถเพื่อน ที่ถ่ายไป จนตอนนี้ มันซื้อป้ายแดงไปแล้ว เหอะๆ ขำดี

xanak ถูกใจสิ่งนี้
  26. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    อยากให้กลับมาลงรถทั่วๆไปเยอะหน่อย อย่างรถที่เกินเอื้อมน้อยๆหน่อยก็ได้คับ

27. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    อยากให้ไอ้หนังสือเห่ยๆบางเล่ม

อย่าไปลอกงาน หนังสือเล่มที่เค้าทำไว้ก่อน

อีกอยาก โคโยตี้เห่ยๆ อย่าเอาลงปกเลย ขอร้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้