โหลดแล้วเวลขี่ติดซุ้ม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย chai119911, 18 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chai119911

chai119911 New Member Member

49
    0
    0
    ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยโหลดแล้วเวลาขี่เร็วๆแล้วเจอถนนเป็นลูกคลื่นล้อหน้าจะถึงซุ้มล้อ ยางเป็นรอยหมดแล้ว ผมโหลดโดยตัดสปริง แต่เวลากดรถดูแล้วมันออ่น ลองกดของคันอื่นตัดสปริงเหมือนกัน แข็งกว่ารถไม่ยวบ

2. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    โหลดโดยการตัดสปริงไม่แนะนำเลยคับ ทำให้เสียค่า K ไป
    และสันนิฐานอีกอย่างนึงคือ ใส่แม็กขอบ 17นิ้ว ใช่มั้ยคับ แม็กขอบ 17 โดยทั่วไปหน้าจะกว้าง 7.5 นิ้ว
    ซึ่งมันพอดีกับ บอดี้รถเลยคับ เวลาโหลดต้องทำใจ เพราะมันจะโหลดมากไม่ได้

วิธีแก้มันก็มีคับ
    1. หาสปริงโหลดใหม่ อยากเตี้ยเท่าเดิมกับตอนนี้ก็ทำได้คับ แต่ต้องใส่สปริงแข็งๆเลย ให้รถยุบตัวน้อยลง
    2. เปลี่ยนแม็กคับ วิธีนี้ท่าทางจะคิดหนัก สำหรับ EK ใส่ 17 ก็สวยดีคับ แต่ 15-16 น่าจะเหมาะกว่า
    โดยส่วนตัวผมใส่ 17นิ้ว คับ แต่ผมปรับเกลียวมันจนอยู่ในช่วงที่มันไม่ติดซุ้ม
    3. อีกวิธีไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า อยากลองเหมือนกันคับ แต่กลัวเสียรถ คือ พับซุ้มคับ ในซุ้มล้อมันจะมีเหล็กตัวถัง
    ยื่นออกมานิดหน่อย ไว้สำหรับติดกิ๊บยางบังโคลนในซุ้ม ก็พับซะแต่สีอาจแตกได้นะคับ

ส่วนใครมีวิธีไหนก็มาแนะนำกันคับ ช่วยๆกัน :D

3. EAK_EK

EAK_EK New Member Member

26
    7
    3
    เห็นด้วยครับทั้ง 3 วิธี

4. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    หาโช้คดีดีซุกชุด

จะช่วยได้ครับ

ขับสนุกขึ้นไม่ยวบยาบเเน่นอน

5. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    แนะนำให้หาโช๊คดีๆ ซักชุด อีกเสียงครับ เเบบที่ปรับอ่อน-เเข็งได้

6. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    ด้านในซุ้มยังมีอีกตัวที่ต้องตีพับนะครับ เป็นตัวที่อยู่กลางซุ้มเลย (ตำแหน่งกลางๆยางพอดี) แต่ตัวนี้บางคันก็ติด ตัวนี้ตีได้ไม่มีปัญหาไร (ถ้าใส่บังโคลน พลาสติกบังโคลนซ้อนทับอยู่) แต่คุณตัดสปริงมา ผมว่า.....กลั้นใจเปลี่ยนเถอะครับ ใส่โช๊คดีๆ สวรรค์มีจริงครับเชื่อผม....

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ หาโช้คมาใส่สักชุดเพิ่มความหนืดให้คับ

8. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    เห็นด้วยอีกเสียงครับ ของผมล้อ 15 ยาง 55 ระหว่างยางกับซุ้มเอานิ้วชี้ใส่เข้าำไปไม่ได้

แต่เลี้ยวหรือลงหลุมแรกๆ เน้นนะครับแรงๆ ไม่โดนซุ้มล้อ

แต่ข้าวล่างนี้ใกล้พื้นไปหน่อย ล่าสุดค้ำหน้าล่างลากไปเลย 555

9. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    แนะนำเช่นกันถ้างบประมาณน้อยอย่างผม
    ใช้วธีการตัดสปริงควรนำโช้คไปอัดน้ำมันใหม่ครับ
    พอช่วยได้แต่ถ้ามีเงินพร้อมที่จะเปลี่ยนโช้ค
    ก็เปลี่ยนดีกว่าครับ

10. bom rb20det

bom rb20det New Member Member

168
    12
    0
    แล้วถ้าใส่สปริงโหลดแบบมีย้อห้อหน่อยจะช่วยได้เยอะมั้ยครับ

11. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    เอาแบบถูกๆเลยก็อัดน้ำมันใหม่ก็ช่วยได้เยอะหนึบหนับเหมือนกัน ส่วนซุ้มล้อพับไปเหอะทั้งด้านนอกด้านในไม่ต้องไปเสียดายมันหรอกครับมันไม่เลวร้ายอะไรหรอกเชื่อดิ

12. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    งบน้อยอัดแกสกึ่งน้ำมันครับคู่ละพันที่วัชรพลครับรถผมเหลือ แค่เอาไฟเช็ควางนอนแหย่ได้ครับไม่ติด แต่แข็ง ทนเอาอยากสวย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้