พ่นสี "คาลิเบอร์" และ "ดรัมเบรคหลัง"

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 28 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ควรใช้สียี่ห่ออะไรครับ (อยากทำสีฟ้า หรือ น้ำเงิน) ซื้อที่ไหน
    ที่ร้าน DIY ชั้นใต้ดินเซนทรัลลาดพร้าวมีขายไหมครับ

ต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้าง (เช่นกระดาษทราบเบอร์อะไร)

ขั้นตอนต่างๆ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุด: 18 มกราคม 2006
  2. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    อยากให้เนียน ทน ๆ ต้องถอดคาลิเปอร์มาทำครับ

ขัดด้วยแปรงลวดครับ ผมใช้เครื่องขัดอ่ะ

พ่นสีรองพื้น สีเทาอ่ะ

รอให้แห้งดี แล้วพ่นสีจริง 2 รอบครับ

สียี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องสีความร้อน เตรียมพื้นให้ดีล่ะครับ โชคดี

3. Jed_Abunai

Jed_Abunai New Member Member

24
    0
    0
    ผมเคยพ่นรถคันเก่าอ่ะครับ ไม่จำเป็นต้องสีกันความร้อนหรอกครับ ใช้สีธรรมดาได้เลย แต่รองพื้นหน่อยก็จะดีครับ ถ้าสีมันซีดก็ถอดมาพ่นใหม่ก็ได้ ถูกตังค์กว่าไปซื้อสีกันความร้อนครับ

4. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ง่า ผมเพิ่งไปซื้อสีทนความร้อนมาอ่ะคับ
    ป๋องละ 140 ได้สีเงินมาอ่ะ - - ของไฮเท้ม (มีแค่สีดำ กะ เงิน)

มีอีกยี่ห้อ คือ บอสนี่ แต่ไม่เจอสีพ่นคาลิเปอร์โดยเฉพาะเลย

ซื้อมาแค่ป๋องเดียวเอง จะพอไหมครับเนี้ย....

แก้ไขล่าสุด: 28 ธันวาคม 2005
  5. bluea32

bluea32 New Member Member

28
    1
    0
    เอาสีธรรมดานี่แหละครับแนะนำให้ใช้ของไพแลคมีสีให้เลือกเยอะด้วยเลือกเอาเลยจะเอาสีอะไรหัวใจสำคัญคือต้องเตรียมพื้นผิวให้ดีครับรองพื้นก่อนพ่นสีจริงก็จะดีสีจะได้ติดทนนาน

6. Cupider

Cupider New Member Member

13
    0
    0
    ใช่ครับ ใช้สีอะไรก็ได้ครับ แต่ว่าเราต้องเตรียมพื้นดีดี ถอดทุกส่วนออก จะได้เป็นการ overhaul คาลิปเปอร์เราไปในตัวด้วยครับ

เอารูปของผมมาให้ดูครับ อิอิ

7. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ผมไม่เคยถอดซะด้วย ไม่รู้จะประกอบได้ปกติไหม เหอะๆๆๆ

กลัวแต่ว่า สีกระป๋องเดียวจะไม่พอสิเนี้ย

8. Maxxx@

Maxxx@ New Member Member

55
    1
    0
    ใช้น้ำยาล้างเครื่องอ่ะครับแบบเชียงกงสีชมพูอ่ะ ทาๆๆ แล้วหมักๆทิ้งไว้แป๊บ ให้มันกัดคราบสกปรกออก

ตากให้แห้ง ลงสีรองพื้น สีจริง แลคเกอร์ (แลตเกอร์ลงหนาๆหน่อยจะได้ไม่ด่างเวลาโดนน้ำมันเบรค)

ผมใช้กับเบรคสกายไลท์ รองพื้น 1 กระป๋อง สีจริง 2 แลคเกอร์ 2กระป๋องแต่ใช้ไม่หมด ทั้งหมดนี่พ่นหน้าหลังเลยครับ ใช้ของไพแลคนี่แหละ แบบธรรมดาไม่ทนความร้อน

9. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ผมก็อยาหพ่นเหมือนกัน ร้านที่เปลี่ยนแมกซ์ดันพ่น คาริบเปอร์ผมเป็นสีดำ

ต้องหาเวลาว่างๆทำซะแล่ะ

10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ทำมาแล้ว หุหุหุ รื้นรถไม่มีล้อไปซะ 2 วัน (เอาขอนไม้ค้ำไว้)
    เดี๋ยวพรุ่งนี้เอารูปมาให้ดูคับ (ภูมิใจจัง ได้ทำเอง)

11. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    รอดูอยู่น่ะคร้าบบ :D :D :D

12. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    รูปมาแล้วครับ ......

เริ่มต้อน ก็ ไม่มีอะไรครับ ยกแม่แรง หาขอนไม้ ฯลฯ มารอง แล้วก็ถอดล้อ
    ในรูปนี่คือ ไหนๆก็ถอดแล้ว แดดยังร้อนอยู่ ไปขัดไม่ไหว เลยหันมาล้างล้อซะหน่อย

ต่อไปก็รูปสภาพเดิมๆก่อนขัดพื้นผิวครับ

จากนั้นก็ลงมือ ขัดๆๆๆๆ โดยใช้กระดาษทราย เมื่อขัดแล้ว ก็ล้างน้ำแฟ้ปอีกที

อันนี้คาลิเบอร์ก่อนถอดมาขัดครับ

เมื่อขัดแล้ว ก็เอาเทปกาวพันส่วนเล็กๆที่ไม่ต้องการให้โดนสี และกระดาษ น.ส.พ. ห่อจุดใหญ่ๆ

อันนี้คาลิเบอร์หลังถอดมาขัด และห่อแล้ว

เตรียมพร้อมมมมมม

ผ่นซะ ........

เมื่อตากแดดแห้งแล้ว ก็แกะๆที่ห่อออก

นี่ยังไม่ได้ใส่ผ้าเบรคนะคับ

งามไหม

ใส่ผ้าเบรคแล้ว

สุดท้าย ก็ใส่ล้อ

ผมใช้สีไฮเทม นะครับ ป๋อง 141 (แพงไปหน่อย)
    จริงๆ เห็นหลายๆคนว่าใช้สีธรรมดาๆก็ได้ ไม่ต้องทนความร้อนหรอก
    ถูกกว่า มีสีให้เลือกมากกว่าด้วย

สุดท้าย งานนี้ ตัวดำปี๋เลย 55555 แต่ สนุกดีคับ

13. tee racing 94 #005

tee racing 94 #005 New Member Moderator

213
    7
    0
    เฟี้ยว...........

14. A2S

A2S New Member Member

12
    0
    0
    สมกับที่ อยากทำจริงๆ นะ
    เยี่ยมครับ
    งานนี้ แจ่ม

15. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    สุดยอดเลยนาย

16. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    สวยดีครับๆ แต่ชอบสีทองจิงๆ

17. tee racing 94 #005

tee racing 94 #005 New Member Moderator

213
    7
    0

ล้อเหรอครับ สีทอง ใช่ครับสีทองสวยดีครับ มีแต่ไอ้บ้าเจ้าของกระทู้นะครับไม่ชอบ มันจะไปพ่นใหม่ซะงั้น

18. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    กำ เอาน่าๆ เริ่มชินตาแล้ว ว่าแต่ ล้อทองที่พี่ไปผ่นมาเองอ่ะ ผมขัดเงาได้ไหมอ่ะ

19. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    อ่า เยี่ยมครับผม ว่าแต่ 3 ขา เนี่ย ใช้แบบเดียวกันเลยคร๊าบ เอิ๊กๆ :D :D :D

20. Minku

Minku New Member Member

23
    1
    0
    ถ้าพ่น หลังผ้าเบรคเปนสีตามยี่ห้อดังๆ ด้วยนี่ก็ยิ่งไฮโซเลยล่ะครับ
    อิอิ

21. x-release

x-release New Member Member

18
    0
    0
    งามๆ กันไป

22. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    สวยครับ ว่าแต่ทำไมวาง Mag แบบนั้นครับระวังเป็นรอยนะครับ

23. city_girl

city_girl New Member Member

10
    0
    0
    เก่งจังค่ะ...อยากทำมั่ง

24. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เอาเลยครับ เริ่มทำได้เลย
    ผมเองก็ได้ไอเดีย และความกล้าทำจากที่บอร์ดนี้แหละคับ
    แรกๆก็ไม่กล้าทำอะไรรถเองเลย
    พอมาอ่านที่นี่ แรกๆก็เริ่ม

ถอดถังพักน้ำมาล้าง ขัด ให้ขาว (แต่พอมันต้องถอดเบ็ตฯด้วย เลยได้ลองหัดไปด้วย)
    เริ่มถอดล้อ พ่นสี
    ตอนนี้มีโครงการ DIY เล็กๆน้อยๆอีกเพียบเลย

ยังไงต้องขอขอบคุณแรงบันดาลใจจากบอร์ดนี้ด้วยนะค๊าบ

25. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    น่าทำมั่งจัง แจ่ม ๆกันทั้งน้านเลยอ่ะ ไทยทำไทยใช้ไทยประหยัด

26. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    สีทองเนี่ย ใช้ ไพแลค เบอร์อะไรอ่ะคับ หาซื้อมะรุเบอร์สีมันอ่ะ

27. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เดี๋ยวถามเจ้าของล้อให้นะครับ (เด๋วให้เค้ามาตอบเอง)
    ผมซื้อต่อเค้ามา ... เค้าผ่นเองอ่ะคับ (สีล้อนะ)

28. tee racing 94 #005

213
    7
    0
    เเฮะๆ จำไม่ได้เเล้วครับ ดูจากเเคตตาล็อกสีที่ร้านเเล้วก็เอาเลย สีพ่นออกมาเหมือนแคตตาล็อกเลยครับ

29. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    - -" โหพี่ตี้ ไม่ช่วยน้องเค้าเรยอ่ะ

30. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    สวยดีครับ แต่ไม่สวยที่น๊อดอะครับ ทำสีน๊อดด้วยซิครับ แหะ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้