ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย balloon_2004, 12 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. balloon_2004

balloon_2004 New Member Member

5
    0
    0
    ใครมีวิธีทำให้ไฟหน้าสว่างขึ้นมั่ง ช่วยหน่อยมองไม่ค่อยเห็นทางแล้ว..........

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    รถยี่ห้ออะไรครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เคยได้ยินมา เขาบอกให้เปลี่ยนตัว relay ครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่ามันทำหน้าที่อะไร ยิ่งโง่ๆเซ่อๆซ่าเรื่องไฟฟ้าอยู่ครับ

3. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    พอจะรู้ครับ คือตัวรีเลย์ที่ใส่ทำหน้าที่เป็นสวิทเปิด-ปิดไฟหน้าโดยใช้ไฟจากแบตเตอรี่โดยตรง(ไฟหน้าก็เลยสว่างขึ้น เพราะไฟแรงขึ้น)

และในรถที่อายุมากๆ รีเลย์ยังช่วยยืดอายุก้านสวิทไฟหน้า เนื่องจากรีเลย์แบ่งเบาภาระไปนั่นเอง

ลองหาใส่ดูครับ ที่คลองถมขาย300-400

และใส่หลอดดีๆเช่นของHKS ,Osram silver ก็จะสว่างขึ้นครับ

4. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    รถเก่า โคมมัมก็ล้างได้ครับ แต่ผมไม่รู้วิธีล้าง

เปลี่ยนหลอดเป็น Xenon แรง(แพง) สะใจดี แต่ระวังรถตรงข้ามปาขวดใส่ละกัน

5. gri

1,163
    26
    0
    ผมว่าซีนอน มันเหมือนล่อแมงเม่ามาเข้ากองไฟนะครับ ตอนนี้รถผมยังไฟธรรมดาอยู่ แต่เคยขับรถไฟซีนอนของเพื่อนแล้วไม่อยากใส่ไฟซีนอนเลย เรามองเห็นอยู่ฝ่ายเดียว แต่คนอื่นมองไม่เห็นครับ
    คืนนั้นทั้งคืน ผมหลบรถกันไม่ทันเลย มีแต่ขับพุ่งเข้ามาหาผมทั้งนั้น

6. Sale

Sale New Member Member

16
    1
    0
    เค้ามองไม่เห็นทางกัวชิดซ้ายไปตกถนนเลยกะเอากะไฟรถคันที่สวนมานี่แหล่ะไม่ตกถนนแน่ ใครขับตจว.มืด ๆ จะรู้ดีครับ

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เพิ่มชุดรีเลย์ครับ

8. gri

1,163
    26
    0
    ตอนผมขับไม่รู้จะหลบไปไหนครับ หลบทางไหน เขาก็หลบตามมาทางนั้นครับ เขาหลงขอบเขตของตัวรถเนื่องจากความจ้าของไฟครับ

9. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ในรถรุ่นเก่าโดยเฉพาะรุ่นที่ใส่หลอดH4 แล้วเอามาแปลง หรือใส่ชุดคิตไฟซีนอลมักจะมีปัญหาโคมไฟ กดแสงไม่ลง

ไฟฟุ้งมากๆจนไปแยงตาชาวบ้านได้ ถึงจะปรับลำแสงไฟกดลงแล้ว ก็ยังฟุ้ง

จนมารู้ว่าไฟซีนอลควรจะคู่กับโคมแบบโปรเจคเตอร์(ที่เป็นเลนส์)

ขนาดรถอีซูซุรุ่นดราก้อนอาย จนมาถึงดีแมครุ่นเก่า ไฟยังฟุ้งเลยครับ จนมารุ่นใหม่ของโลกกกกกนี้แหละ

คงรู้ตัวเลยเปลี่ยนมาเป็นโคมโปรเจคเตอร์แล้ว

10. < Ice...Jojo >

< Ice...Jojo > New Member Member

36
    0
    0
    ลองล้างโคม หรือ ไม่ก็เพิ่มชุดรีเลย์ดูคับ

11. balloon_2004

balloon_2004 New Member Member

5
    0
    0
    เพิ่มยังไงครับ คือว่าไม่รู้จริงๆช่วยอธิบายพร้อมรูปได้ไหม เป็นNVปี93ครับ

12. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    ลองเอาโคมไปล้างก่อนมัยครับ วิธีล้องก็เอาไดร์ร้อนเป่ากระจกหน้าโคมออกก่อนแล้วนำจานสะท้อนและกระจกไปล้าง พอสะอาดแล้วเช็ดให้แห้งดูว่าซิลิโคลยังมีเยอะมัยถ้าเยอะเป่าลมร้อนแล้วประกอบกลับ แต่ถ้าซิลิโคลมีไม่มากต้องยาซิลิโคลเพิมนะครับไม่งั้นน้ำอาจเข้าได้

13. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    คืออย่าใช้หลอดแสงสีขาวคือหลอดที่เค้าขาย 300-พันกว่าก้อเถอะคับ ใช้หลอดStandart ที่เค้าติดรถมาจากโรงงาน แล้วล้างโคมให้ใสแจ๋วน่ ตั้งไฟให้ดี เหตุผลเพราะแสงสีขาวนั้นสายตาเราจะเบลอ แต่ถ้าเหลืองนวลๆมันจะสะท้อนเข้าตาเราเหมาะสมกว่า มีอะไรผิดพลาดต้องขอโทดด้วย แต่ทดลองมากับตัวเองมันเป็นอย่างงั้นอ่คับ

14. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    คืออย่าใช้หลอดแสงสีขาวคือหลอดที่เค้าขาย 300-พันกว่าก้อเถอะคับ ใช้หลอดStandard ที่เค้าติดรถมาจากโรงงาน แล้วล้างโคมให้ใสแจ๋วน่ ตั้งไฟให้ดี เหตุผลเพราะแสงสีขาวนั้นสายตาเราจะเบลอ แต่ถ้าเหลืองนวลๆมันจะสะท้อนเข้าตาเราเหมาะสมกว่า มีอะไรผิดพลาดต้องขอโทดด้วย แต่ทดลองมากับตัวเองมันเป็นอย่างงั้นอ่คับ

15. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    ความรู้มากมาย จริงๆ

16. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ใส่ Relay+หลอด 90/100W

17. leabza

leabza New Member Member

17
    0
    0
    จริงครับ ผมก็ใช้แบบสีขาว แยงตาชาวบ้าน และหลอน มักๆๆ อิ อิ อิ

18. balloon_2004

5
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตามคำแนะนำแล้วจะมาบอกผลนะครับ

19. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    หลอดไปที่เป็นแสงสีขาว ผมรู้สึกว่ามันส่องได้ไม่ไกล ไม่พุ่งและไม่จับวัตถุ เหมือนกับหลอดธรรมดา
    ซีนอนผมก็ว่าไม่ค่อยจะจับวัตถุ สู้ โปรเจคเตอร์ไม่ได้แสงพุ่งและจับวัตถุดีกว่า
    ความเห็นส่วนตัวนะครับจากที่เคยใช้มา

20. [[MZ]Camry]]

[[MZ]Camry]] New Member Member

24
    1
    0
    ขอถามหน่อยนะคับ
    ถ้าเป็นโคมพลาสติกเอาไปล้างแล้วจะใสขึ้นไหมคับ

21. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    NV ล้างไม่ได้ครับเพราะเป็นพลาสติก ต้องซื้อโคมใหม่ถ้าของเก่ามันเหลือง ดูที่ร้า R-Stlye ชั้น 4 มาบุญครอง ประมาณ 2300 บาท

ซื้อชุด Relay แบบสำเร็จรูปมาด้วยครับ ราคาประมาณ 3-400 บาท (จะมีคู่มือการต่อไฟมาให้ด้วยทำตามนั้นเลย)

ซื้อหลอดไฟใหม่ ของ Philip ราคาประมาณ 1350 บาท ขนาด 55/60w แต่ให้ความสว่างเพิ่มขึ้นจากของเดิมๆๆ 50% คับ จบ สว่างได้อย่างใจเลยคับ

22. GT ARM

GT ARM New Member Member

17
    0
    0
    ดีเลย์ซื้อมาใส่เองได้ ไม่ยาก เสียบกับขั้วเดิม แล้วเอาสายนึงไปต่อกับเบตขั้วบวก อีกเส้นไปลงการ์
    ว (มีวิธีติดเป็นรูปวงจรหลังกล่อง) แล้วก็ใส่หลอด90/110 (ผมใช้ของBOSH ไต้หวัน ชุดละ 500บ.) แค่นี้แหละครับ หว่างเหนๆ

23. yo9363

yo9363 New Member Member

51
    0
    0
    เพิ่มรีเลย์แล้ว ถ้ารถเราเก่ามากก้ออย่าลืมเพิ่มกราวด้วยนะครับ...ของผมลากมาลงที่ขั้วแบตเลย(-) ส่วนไฟที่เข้ารีเลย์อ่ะ(ขั้ว30) ผมลากมาจากขั้วแบตเช่นกัน(+) สรุปแล้วรีเรย์ไฟหน้า 2ตัว(L-R) / ไฟตัดหมอกหน้า 2 ตัว (L-R) .. ยึดหล็กรูไว้เป็นแถวเลยครับ..อิอิ

24. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    สังเกตุโคมตัวเองก่อนว่าจานสะท้อน เริ่มเน่าหรือยังแล้วก็ตัวโคมแก้ว
    เหลืองยัง ถ้าเริ่มแล้ว ถอดล้าง เอาจานสะท้อนไปชุบใหม่ แล้วก้ใส่หลอดประมาณ 90/100 เดินรีเลย์เพิ่มครับ ส่วนซีนอน ผมว่าโคมที่เหมาะคือโคม แก้วทึบๆอ่าคับ ผมว่ามันไม่แสบตา อย่างโปรเจคเตอร์ พวก BM BENZ เนี่ย แยงตาตลอดเซ็งชิบ

25. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    สวัสดีครับขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ ลองสังเกตุขั้วปลั๊กไฟหน้าด้วยว่ามันสกปรกไหม ใช้โซแนกฉีดก็ดีครับเพราะถ้าขั้วสกปรกไฟมันก็ผ่านได้ไม่ดีครับ

26. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ar ha

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้