รบกวนถามผู้รู้ทุกท่าน.. เกี่ยวกับอาการไฟเบรคมือค้างหน่อยครับ*

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ซามูไรเจี้ยวหวาน*, 18 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >

ที่บ้านใช้กระบะโตโยต้ามาหลายคันแล้ว ตั้งแต่ ไอลักซ์ ฮีโร่ - ไมตี้เอ็กซ์ จนจะมีโครงการเซ้งวีโก้ อิอิ

และที่ผ่านมามักเจอปัญหาไฟเบรคค้างตลอดเกือบทุกคัน เห็นของคนอื่นๆก็เป็น ซึ่งไม่รู้เป็นจุดอ่อนของรถมีอายุในรุ่นนี้หรือป่าว จึงอยากถามเซียนๆกระบะทั้งหลายว่า มีวิธีแก้ไขอย่างง่ายไหมครับ หรือต้องให้ช่างเปลี่ยนอย่างเดียว แถมอยากทราบว่าอุปกรณ์ที่เปลี่ยนคืออะไรบ้างและราคาเท่าไหร่ :D

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ไปเบรคมือค้างแล้วเจอผลเสียอะไรตามมาบ้างอะครับ เบรคติดหรือเบรคเป็นอะไรหรือเปล่า
    ต้องลองเช็คจุดนั้นตามไปด้วยอะมั้งครับ

ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  2. เบรคไม่ค้างครับ ไม่มีแรงฉุด ที่สัมผัสนะครับ เพราะดันเบรคมือลงไปสุดๆแล้ว มีแต่สัญญาณไฟเบรคมือค้างอย่างเดียวครับ

ขอบคุณมากครับ

3. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ไมตี้ผมก็เป็นครับ
    ปัญหาของผมก็คือ Switch ในกระปุกน้ำมันเบรคไม่ดี ค้างบ้าง ดีบ้าง
    ไม่ซ่อมครับ มั่นใจว่า น้ำมันเบรคไม่พร่อง ถอดสายไฟที่ต่อกับกระปุกน้ำมันเบรคออกเลย
    หายสนิท ส่วนคันอื่นมีส่วนเกี่ยวกับ การเช็คลมเบรคด้วยก็ต้องตรวจสอบดูครับ

ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  4. ขอบคุณมากครับ

5. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ตามนี้เลยคับตรวจดูน้ำมันเบรคด้วยคับ ถ้าไม่หายลองดู Switch ตรงเบรคมือคับคับว่าค้างป่าว

6. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ไฟโชวย์อย่างงี้

ยางอะไหล่น่าจะมีปัญหาแล้วครับ...

7. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

8. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ลองตรวจเช็คที่ลูกลอยในกระปุกเบรค ว่าสกปรกหรือเปล่า ถ้าสกปรกถอดออกมาทั้งฝาแล้วทำความสะอาดด้วยน้ำเปล่า เป่าลมให้แห้งหรือตากแดดก็ได้ครับ
    อีกจุดคือ สวิตท์ที่ขาเบรคจะเป็นสวิตท์ประเภท กดดับปล่อยติด
    จะมีแป้นกันอยู่ตัวหนึ่ง ทะลุหรือหลุดไปแล้ว หาน๊อตหัวบาง ๆขันปิดแล้วตั้ง
    สวิตท์ใหม่ ก็หายแล้วครับ

อีกอย่างถ้าน้ำมันเบรคต่ำกว่าระดับ ไฟก็โชว์เหมือนกันครับ เติมน้ำมันเบรคเพิ่มก็หายแล้ว ถ้าเบรคยังปรกติก็แสดงว่าเบรคบางแล้ว

9. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ความรู้อีกแล้วครับอัพๆๆๆๆ

10. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ทำไมของผมไม่เกี่ยวที่กระปุกหล่ะคับ........มันมีไฟเตือนเหมือนกัน แต่เป็นที่สายมันค้าง ซะงั้น....อ่ะคับ........ ลองตามเซียนข้าง ๆ บน ว่าเลยมี่ คริ คริ

11. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    เกี่ยวไรคับคุณณณณณณณณณ

12. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เบี่ยงเบนอีกแล้วคับ น้าป้อมนี่

13. ขอบคุณมากครับทุกคน ผมขอลองไปแก้ไขดูก่อนนะครับ แล้วจะมาบอกผลนะครับ

14. Bigtiger

Bigtiger New Member Member

344
    8
    0
    รถผม D4D เติมน้ำมันเบรด ไฟก็ดับ
    แต่ถ้าเป็นที่ส่วนอื่นผมยังไม่เคยเป็นครับ
    ลองทำตามที่ท่านอื่นๆ ว่ามานะครับ

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ถ้าไม่สวิทซ์เบรคมือเสีย ตรงก้านเบรคมือ
    ก็ลองตรวจสอบดูว่ามีอยู่สองเส้นอาจจะลง Ground ตลอดครับ
    ลองปลดสายดูถ้าหาน ก็น่าจะเป็นที่สวิทซ์ครับ

โดยปกติถ้าปลดแล้วมันจะต้องไม่ลง กราว์ดครับ
    ลองดูครับเพื่อหาย

16. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ตามมาเก็บความรู้ครับ

17. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    เก็บความรู้ครับ

18. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    รถผมก็เป็นครับ เติมน้ำมันเบรคแล้วก็ไม่หายอะครับ

19. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    แอบมาดู

20. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    เคยเป็นคับ เติมน้ำมันเบรคหายเลย

21. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ความรู้ครับ

22. pui_lightdept

pui_lightdept New Member Member

178
    1
    0
    ของผมก็เป็นอ่าพี่

เหยี่ยบครั้งแรกไม่เป็นไร พอย้ำครั้งที่2 มิด มันก็ขึ้นอ่าพี่

พอปล่อยเบรค สัก 3 วิ มันก็หาย

อาการมันก็ออก เหมือนแบบ หม้อลมเบรค มันเหมือนปั้มไม่ทันเหมือนกันอ่าคับ แต่พอสักพักมันก็ หายปกติ

ไม่รู้มันเปนไรคับ

ลบกวนเซียนตอบทีคับ

23. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    เป็นไงบ้างหว่า....... รอผล

24. ยังไม่ได้ทำเลยครับ

ใช้คันอื่นอยู่

25. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    ลองเอานิ้ว คนๆ ในกระปุ๊กน้ำมันเบรคครับ อาจ ค้าง ผมเคยเจอมาเยอะครับ รถในศูนย์บริการเป็นกันบ่อยครับ

26. กระบะตูดดำ

3,739
    32
    0
    ผู้เชี่ยวชาญด้านนิ้ว มาเองเลยเหรอคับ....พี่โต้ง

27. tjmujahidin

179
    2
    0

ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ อาการเป็นอย่างไรครับ ทำไรไปบ้างแล้ว:confused:

28. ปกติใช้น้ำมันเบรคของอะไรและเกรดอะไรหรอครับ โตโยต้า ฮีโร่เนี่ย..

29. tjmujahidin

179
    2
    0

ปรกติก็เป็น ESSO 400 แต่ถ้าเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบจะใช้ยี่ห้อใดก็ได้ขอเพียงเป็น DOT 3 ขึ้นไปเท่านั้น
    ห้ามผสมหลายยี่ห้อ เพราะจะทำให้ลูกยางบวมและรั่วในที่สุด ยกเว้นกรณีฉุกเฉิน หรือจำเป็นเท่านั้น หลังจากนั้นค่อยเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้