รบกวนพี่ๆถามเรื่องสีเหลืองEVO3 EVO9คร้บ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย bandro, 17 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bandro

bandro New Member Member

38
    0
    0
    ใครพอจะมีรูปEVO3สีเหลืองและEVO9สีเหลืองให้ดูมั่งครับ อยากรู้ว่าสีเดียวกันหรือปล่าวและเบอร์สีเบอร์อะไร พอดีจะทำสีรถใหม่ครับอยากได้สีเหลืองแต่ยังไม่มีข้อมูล รบกวนพี่ๆช่วยตอบและมีรูปให้ดูจะดีมากเลย ขอบคุณครับผม:cry:

2. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    เอามาให้ดูครับ
    ส่วนข้อมูล ให้พี่ๆตอบแระกัน หรือดูในกระทู้ด้านบน พอมีอยู่

3. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    คนละเบอร์กันครับ
    E3 กับ E5 เบอร์เดียวกัน Y77
    E9 Y12

4. bandro

38
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยครับ พี่ๆพอจะรู้บางไหมว่าไปซื้อสีY77 กับY12 ได้ที่ไหนบางครับพอดีผมทำสีรถเองยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ ร้านขายสีบอกต้องเอาสีตัวอย่างมาดูถึงจะผสมได้ แต่ผมไม่มีตัวอย่างสีพี่ๆพอจะรู้บางไหมว่าซื้อได้ที่ไหน ขอบคุณครับผม

5. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    เท่าที่ผมพอทราบมาแต่ไม่ชัวร์คือ สีเบอร์เดียวกัน แต่ละยี่ห้อค่าความเข้มข้นที่พ่นออกมาไม่เท่ากันครับ
    อาจเพี้ยนได้ และขึ้นอยู่กับการพ่นสีรองพื้นด้วยเพราะฉะนั้น จะเอาชัวร์ ต้องหาชิ้นส่วนรถแท้ไปเทียบ
    น่าจะได้สีที่ไกล้เคียงที่สุด

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ไม่มีขายหรอกครับ ต้องผสมเอง

วิธีการ ผสมสีของอู่สีมาตราฐาน จะเป็นแบบนี้ครับ

1. รู้เบอร์สี เช่น อีโว3 เป็น Y77 เฉดสีปี 1995 สียี่ห้อ STANDOX ( สีเบอร์ Y77 เมื่อกันแต่ คนละยี่ห้อ คนละปี เฉดสีจะไม่เหมือนกันครับ จะเหลื่อมกันอยู่นิดหน่อย เช่นY77ของอีโว3 กับ 5 จะเหลื่อมกัน เพราะเป็นคนละปี 1995 กับ 1997 )
    2. จากนั้นเปิดคู่มือผสมสีของยี่ห้อ STANDOX เพื่อดูส่วนผสม ว่าต้องใช้แม่สีอะไรบ้าง สีละกี่กรัม ในการผสมสี
    และใช้รองพื้นเบอร์อะไร เบอร์รองพื้นก็สำคัญมากครับ
    ถ้าไม่มีสูตรผสม จะใช้วิธีเทียบสีเอาจากสมุดเทียบสีมาตราฐาน แล้วลองผสมและพ่นบนชิ้นงานดูเพื่อเทียบความเหมือน

ตารางเฉดสี ลองขอดูตามอู่สีใหย่ๆ น่าจะมีให้ดูครับ

7. bandro

38
    0
    0
    ขอบคุณคาบๆๆๆๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้