มาถามอีกแล้วครับ Sub วอยเดี่ยวกะ วอยคู่ มันต่างกันยังไงครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย i9n0r, 13 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    เท่าที่ผมเข้าใจคือ วอยคู่ 4 โอมห์ เราสามารถต่อให้โหลดเหลือ 2 โอมห์ ได้ถูกต้องไหมครับ
    ส่วนวอยเดี่ยว นี่จะต้องเอามาขนานกัน 2 ตัว ซึ่งจะได้โหลด 2 โอมห์ เหมือนกัน ถูกต้องไหมครับ
    ซึ่ง ถ้าเราได้โหลด 2 โอมห์จะทำให้ Amp เราขับด้วย Watt ที่สูงขึ้นหรือเปล่าครับ?
    และถ้าเทียบเสียงที่ออกมา โดยที่ใช้ Amp ตัวเดียวกัน + ตู้ตาม Spec โรงงาน(ลำโพงดอกเดียวนะครับ) อันไหนให้เสียงที่แน่นกว่าครับ หรือว่าเหมือนกัน:confused:

ที่มาแห่งความสงสัย
    TechData_RT10-44.pdf

TechData_RT10-04.pdf

2. i9n0r

65
    1
    0
    ไม่มีใครมาช่วยไขข้อข้องใจหน่อยหรอค๊าบ

3. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    :p
    ตอบแล้วนะครับ

i9n0r ถูกใจสิ่งนี้
  4. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ต้องดูด้วยว่าแอมป์ทำงานที่โหลดนั้นได้หรือป่าวถ้าไม่ได้แอมป์อาจเสียหายได้

i9n0r ถูกใจสิ่งนี้
  5. i9n0r

65
    1
    0
    ขอบคุณมากคร๊าบที่มาช่วยไขข้อข้องจให้ผมครับ :D

6. BandPass

BandPass Guest

0
    0
    0
    ยิ่งขับโหลดต่ำยิ่งได้กำลังวัตเพิ่มมากขึ้น ได้ตั้งแต่ 2จนถึง 1โอม แต่เสียงจะออกมาก็จะเริ่มเพี้ยนๆ เพราะค่าการหยุดตัวของลำโพงลดลง ค่านี้ขึ้นอยู่กับตัวแอมป์ และแอมจะเกิดความร้อนมากขึ้นด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้