ช่วยเปรียบมวยคู่นี้ให้ทีครับ EVO7 VS A31 2J

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย BJbutton, 16 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BJbutton

BJbutton New Member Member

2
    0
    0
    รบกวนช่วยเปรียบมวยคู่นี้ให้ทีครับ
    ระหว่าง EVO7 กับ A31 2J VVTI

ไม่ทราบว่าถ้ามาเช็งกันสองคัน เดิม ๆ ทั้งคู่
    ใครจะกินครับ เอาแบบระยะทั้งสั้น กลาง ยาว เลยอ่ะครับ

รบกวนทีครับ
    อยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินอ่ะครับ

ขอความเห็นเยอะ ๆ เลยนะครับ :D

2. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    ต้นกับปลายต่างกันแน่ๆ....

3. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    เดิมทั้งคู่ สั้น evo ยาว J

nikexposure ถูกใจสิ่งนี้
  4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    น่าจะเป็นอย่าที่ข้างบนบอกไว้ครับ :D

5. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    ผมว่า EVO7 ได้ต้น เลย 200 ไปแล้ว เสร็จ 2 J (แบบเดิมๆ และเดินไฟสมบูรณ์ๆ ทั้งคู่นะ)

6. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ตามนั้น เเต่ถ้าเป็น 2J vvti เกียร์ธรรมดา สมบูรณ์ๆ ผมก็ว่าโดนเเต่ต้นเเหล่ะครับ กลางตี ปลายหาย

7. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    สองร้อยเมตรแรกอีโวไปก่อนแน่ๆ กว่าจะไล่ทันก็คงซักราวๆ สามร้อยเมตรแล้วครับ แต่ถ้าเลยไปจากนั้น สองเจเดินยาวๆ เลยครับ

8. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ตามข้างบน ^^^^^

9. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ยาวๆๆน่าจะเป็นเจ

10. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ต้น evo ปลาย เจ

11. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    evo ครับ พอแซงได้ก็บังลาย :D

12. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ตามความรู้สึกที่ใช้ Evo มา

เนื่องจากถนนเมืองไทยมีที่เล่น Top Speed น้อย

หาดคิดเล่นบนนถนนเมืองไทย ไม่เน้นอัดรถแจ่งกัน Evo กินมันตลอดครับ เพราะพอได้ 200 kmh ก็มีรถมาบังและ แถมใครว่า 200 ไปแล้ว Evo ไม่วิ่ง ลองไหมหล่ะ เกิน 230 ไปแล้วค่อยว่ากัน

การทรงตัว Evo ดีกว่าครับ เพราะขับ 4 การเข้าโค้ง ออกตัว นี่ไปตรงๆ ไปก่อน สบายครับ

แต่ถ้าเน้นวิ่ง ต่างจังหวัด ปลายเยอะ หรือเน้นอัดบนทางด่วนไกลๆ 2J ดีกว่าครับ แรงบิดเยอะ ไปไกล ไม่เน้นโค้งเยอะ ตรงๆยาวๆ ดีกว่าแน่นอน เพราะที่บ้านผมมี Cresta เครื่อง 2Jbo ครับ

R2D2 และ nikexposure ถูกใจสิ่งนี้
  13. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ต้น น่าจะ EVO ปลายไหล ยกให้ J มั่ง

14. Billy69

Billy69 Member Member

32
    2
    8
    รถผม evo6 เดิมๆ ปลดล๊อคกล่อง 250 สบายครับ
    เคนอ่านสเปค เค้าบอกว่าเดิมๆวิ่งได้ 248 ถ้าปลดกล่อง.
    แต่เจแรงมากเวลารถลอยๆ แต่น่ากลัว/B]

15. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    lan evo for sure~ ^^

ช่วงต้น ก็เป็นอีโว แน่นอนครับ แต่ปลาย ยาว ๆ เจ น่าจะมา แต่ทางจะมีให้วิ่งแค่ไหนก็ไม่รู้ qt'mile 402m Evo น่าจะจบได้
    และยิ่งถ้าเป็นทาง โค้ง ชัน ก็ เสร็จตะกาย4 แน่นอนก่าคับ Lan Evo ^^
    และเดิม ๆ ด้วยกันกันทั้งคู่ 4G63 กินนิ่มคับ
    -.-.-

16. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อีโวไม่หมูนะจ๊ะ ยิ่งเป็น 8 9 mr นะ ใช่ย่อยเลย

17. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0
    ผมว่า โว 7 ก้อ อึด น่ะ....220 แบบ สบายๆ เลย:D ผมชอบ 7 อ่ะ:D

18. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    วื่งเส้นไหนอ่าครับ ยาวเเค่ไหน อิอิ

19. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ต้นโดนขับ4กินแน่นอน กลางๆขีกันไป ปลายยาวๆโดนJแน่ แล้วแต่ทางวิ่งแต่ถ้ามุดไปมุดก็โดนขับ4แน่เลย อยู่ที่ใจแล้วแหละ

20. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    ตามคอมเม้นด้านบนเลยครับ แต่ขอเพิ่มอีกนิดถ้าคนขับไม่ดีก็ทำได้แค่ขี่กันเข้าเส้นนะครับ

21. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ต้น 2.0 ขับ 4

ปลาย 3.0 คับ อิอิ แต่ บอดี้ A31 ถ้าช่วงล่าง ทำไม่ถึง เกรง ว่า ความเร็ว สองร้อย อัพ คงคุมยาก น่าดู ^^

22. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    CLICK! ชมคลิปเลยครับ อิ อิ

[media]http://www.youtube.com/watch?v=fB80IhFjCmY[/media]

[media]http://www.youtube.com/watch?v=yGZk5Afj7-c[/media]

23. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ต้นต้องยกให้ขับสี่ครับ
    แต่หลังจากสองร้อยเมตรไปแล้วอาจโดนสวนง่ายๆ

24. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ต้น Evo ออกตัวดีกว่ามาก

แต่ปลายก็คงโดน J อยู่ดี

25. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อย่าไปลองกันเองบนถนนเลยครับ มันอันตรายครับ
    ให้อ่านดูกันเล่นๆดีกว่าครับ

ประโยค ที่ว่ากันไว้ ตั้งแต่สมัยก่อน " ต้นอีโวกิน ปลาย2J กิน "
    มันเป็นสมัย เครื่องอีโว1-6 กับ 2J ครับ
    ปัจจุบันสมัยนี้เครื่อง 7-9 มันพัฒนาไปไกลมากแล้ว
    ยิ่งช่วงล่างและความมั่นใจในการทรงตัวของ 8MR-9 ยิ่งมีสมรรถนะที่เหนือกว่าอีโว 1-7 มาก แบบที่เทียบไม่ได้เลยครับ
    ในฐานะที่เคยใช้ A31ระดับ 350แรงม้า มาก่อน ช่วงล่างเดิมๆหรือปรับปรุงมาบ้างของA31 เทียบกับอีโว ไม่ได้เลยครับ
    ต้องยอมรับครับ เพราะ A31 กดเต็มแรงๆ แล้วท้ายจะสบัดพร้อมหมุนตลอดเวลา ทำให้กดเต็มบนถนนหลวงไม่ค่อยได้
    ในขณะที่อีโว 8-9 นั้นนิ่งสนิท กดแช่ยาวๆที่200กว่าๆไปได้ เพราะลูกสูบกับก้านพัฒนามาค่อนข้างทนแล้วครับ ครับ

เดิมทั้งคู่ ประกอบรถมาสมบูรณ์ทั้งคู่
    Evo7 กวาดไป 0-200 Kmh ได้เร็วกว่า A31 แบบขาดลอยครับ เพราะเครื่อง7 เดิมโรงงานมันบูสท์ที่ 1.2 บาร์มาอยู่แล้ว
    แต่พอเกิน 200 สับขึ้นเกียร์5 ขึ้นไปสุดที่ราวๆ 230-240 รอบเครื่องอีโวเดิมๆจะสูงถึง 6 พันรอบเศษๆ
    ถ้าจะเล่นกับ 2J ต้องแช่ไม่มียกครับ
    ถ้าประกอบเครื่องไม่สมบูรณ์ก็พร้อมพัง

ส่วน A31 จะไปถึงความเร็วเกิน 200 ได้ด้วยรอบที่ต่ำกว่า และแรงบิดมากกว่า จึงมีกำลังมากในรอบสูงๆ ฉีกอีโวได้แน่นอนครับ
    แต่อย่างที่บอกไปข้างต้นคือ เพราะแรงบิดที่มาก หากกดคันเร่งเต็มๆในรอบสูง รถจะสบัดและเสียอาการง่ายกว่า จึงอันตรายกว่าด้วยครับ ฉะนั้นช่วงปลายเกียร์4 ที่จะแซงอีโวได้ จึงเป็นช่วงที่อันตรายของA31มากครับ

ฉะนั้น ตัวแปร สำคัญในการแพ้ชนะ คือ ใจ ช่วงล่างและฝีมือการเปลี่ยนเกียร์ของคนขับ อย่างเดียวเลยครับ

อ่านเล่นๆนะครับ อย่าไปลองเอง
    เมื่อก่อน A31 ผมนี่แหละ พอปลายเกียร์4 สับขึ้น5 ฉีกพวกปิ๊กอัพวางเจขึ้นไปได้ มันหมุนขวางกลางถนนเลย
    เลียบด่วนนี่แหละ สมัยถนนเสร็จใหม่ รถยังวิ่งกันน้อยเลย ไม่มีใครเป็นอะไร
    จากนั้นเลยขายรถทิ้ง หารถใหม่ที่มันเกาะถนนกว่ามาแทนครับ

26. + spoknic +

+ spoknic + New Member Member

65
    2
    0
    Evo นี่เค้าไม่ธรรมดานะ....

ต้นได้ปลายดี.. ทรงตัวเยี่ยมม

อย่างว่า มันขึ้นกับหลายปัจจัย...

27. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    ส่วนตัวไม่เคยลองวิ่งกะเจเลยไม่รู้ว่าใครจะกินใคร แต่ผมว่าอีโวสมรรถนะมันเยี่ยมจริงๆ

28. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18

อ่านและกลัวเลยอ่าาาค้าบบบบ

29. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

30. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    ปลายเกีย4ขึ้นเกีย5 หมุน!!!! โอ้แม่เจ้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้