จะทำให้แอร์มันเย็นตอนกลางวันอ่ะครับต้องเปลี่ยนอะไร

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 16 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    เท่าที่คุยกะช่างแล้วสรุปได้ว่าตอนกลางวันมันระบายความร้อนไม่ทัน ( ตอนกลางวันเย็บเจี๊ยบ ) ถ้าไม่ติดพัดลมเพิ่มพี่ๆ ว่าจะเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรดีครับเดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปเดินเชียงกง

ขอบคุณค๊าบ

2. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    พัดลมไฟฟ้าเสื่อม
    น้ำยาในระบบรั่วตามข้อต่อ ท่อยาง
    ตู้แอร์สกปรก รั่ว
    คอมเเรงดันไม่ดี

ทั้งหมดของสาเหตุที่เป็นไปได้นะครับ

3. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    ส่วนมากรถเก่าปัญหาคือ คอมแรงดันไม่ดีอะคับ ถ้าจอดเฉย ๆ รอบเครื่องแค่ 1000 รอบมันปั๊มน้ำยาแอร์ไม่ได้รอบมันนะครับ
    หา Com ใหม่ ๆ ใส่รับรองจ๊าบแน่

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ตามนั้นล่ะครับ..ท่าน 1 ของผมก็เริ่มออกอาการแระ...

จอดติดเครื่องติดไฟแดงเฉย ๆ เหมือนกะมันจะอุ่น ๆ ขึ้นนิดนึง...

แต่ถ้าวิ่งล่ะเย็นเจี๊ยบ...ติดพัดลมระบายความร้อนเพิ่มก็ช่วยได้ระดับนึง...

แต่คงไม่แก้ปัญหาได้ทั้งหมด...

5. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ถ้ากลางวันร้อนกลางคืนเย็นเป็นเรื่องของ แผงร้อนหน้ารถคับ แสดงว่าระบายได้ไม่ดี+ความร้อนเครื่องยนต์ ต้องไล่สาเหตุคับว่าเครื่องไปทำอะไรมาเช่น เฮด เทอร์โบ หม้อน้ำระบายทันมั้ย เพราะถ้าน้ำหม้อน้ำร้อนยังไงแผงแอร์มันก็ร้อนใส่พัดลมเพิ่มจะแก้ที่ปลายเหตุ
    ตัวอย่างนะคับ
    ผมแอร์เย็นปกติ แล้ววันนึงใส่แผ่นบังคับลมใต้ท้องรถทั้งแผ่น รถติดนี้แอร์หายเลยไม่เย็นพอเริ่มมีความเร็วแอร์ก็มาเย็นอีกครั้ง พอความเร็วเกิน170 แอร์ก็จะไม่เย็นอีกครั้งและความร้อนขึ้น เลยใส่พัดลมเพิ่ม1ต้ว อาการดีขึ้น แต่ก็ไม่เย็นพอ แต่กลางคืนเย็นเจี๊ยบ เลยปรับแผ่นรีดลมใหม่เว้นช่องระบายใหลังหม้อน้ำไว้อีก3ช่อง อาการแอร์ไม่เย็นกลางวันหายไปเลยและไม่ต้องใช้พัดลมตัวที่3ด้วย ทั้งหมดไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์แอร์เลย เป็นเรื่องการระบายความร้อนอย่างเดียว ลองดูครับว่าแผงแอร์ที่ใช้และหม้อน้ำเคยล้างมั้ย (ล้างภายนอก)

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    กอล์ฟซัง

แล้วถ้าหม้อน้ำเดิมเป็น 2 ชั้น แต่ตอนนี้เป็นชั้นเดียว ทำให้มีช่องว่างระหว่างหม้อน้ำกับแผงแอร์

พัดลมก็ยังแรงดีอยู่ ลองเอามือแหย่ๆดูว่าลมมันจะเข้าตรงช่องว่างมากกว่าผ่านแผงแอร์อ่ะ

ลองเอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดมาแปะไว้ ก็เย็นขึ้นมานิดเดียว ไม่เหมือนกับเมื่อก่อน

งานนี้สงสัยต้องไปถอยหม้อน้ำใหม่แน่เลย อิอิ :D

7. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ติดฟิล์มดำๆ จิ
    หรือ DIY เอาน้ำฉีดกระจก เปลี่ยนมาเป็นฉีดรังผึ้งแอร์เลย

8. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ลอง ล้าง แผงแอร์หน้ารถ ดูก่อน ผมใช้ น้ำยาล้างห้องน้ำ เป็ด สะอาดเลย เย็น เจี๊ยบ กลางวัน สู้ไหว สบายๆๆ

9. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ช่างคิดเหมือนกันนิ..:D:D:D

ล้างคอลย์ร้อนด้านนอกเหรอครับพี่..ทำไงอ่ะ..เอาน้ำฉีดๆ..ราดเป็ดเข้าไปดื้อๆ..ทิ้งไว้ซักพัก..เอาแปรงลูบๆ..แล้วฉีดน้ำล้างออก..บ้านๆอย่างนี้เหรอพี่..เออวุ๊ย..ง่ายจริง..ไว้ลองทำเองบ้างดีกว่า

10. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0

ตามซัง

ผมว่าปิดไม่หมดรึเปล่า ด้านข้างหล่ะปิดรึยัง ผมว่าลองปิดให้หมดบน ล่าง ซ้าย ขวา แล้วให้สังเกตุว่าลมดูดเข้าทางแผงแอร์มั้ยนะคับ

11. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :rolleyes: ใส่แผ่นกันร้อนชิมิพี่วิน ลด temp ลงเห็นๆ

12. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ที่แปะไปแค่ข้างบนอ่ะ สงสัยต้องงานฝีมือกันอีกรอบละ แล้วถ้าแปะหมด หม้อน้ำจะระบายความร้อนทันเหรอ ต้องดูดลมผ่านแผงแอร์ก่อนอ่ะ

แผ่นกันร้อน มันคือะไรอ่ะ อิอิ :D

13. galazpop

galazpop New Member Member

10
    0
    0
    อ่านแล้วได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ

รถผมก็มีปัญหา เวลารถติดนานๆ วิ่งรอบต่ำๆ
    คอมแอร์มันไม่ทำงาน มีแต่ลมร้อนออกมา
    กำลังเครียยดเลยว่าจะเอาไปทำ จะโดนกี่ตัง ^^"

14. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    เรื่องแอร์นี่เรื่องใหญ่ครับ เดี๋ยววันนี้จะดูอีกทีว่าได้หรือเปล่า เมื่อวานไปซื้อคอมฯเชียงกงมาสองพันมาเปลี่ยน แล้วก็ไล่ระบบใหม่ทั้งหมด เมื่อวานจับเทอร์โมได้ 3 องศา (อันเก่าตอนเข้าไปวัดได้ 14) แล้วจะมาไล่เลียงให้ดูอีกทีว่าผมทำอะไรบ้าง

Firstcar

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้