วิธีแก้ไวรัส Auto Link ที่น่ารำคาญ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nissan Y10 Thailand, 14 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=453898

ตามไปนะจ๊ะ ...

2. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    จ๊ะพี่ โชคดีนะที่ผมไม่ได้เผลอกด55+ เลยไม่โดนกะเค้า

3. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    แล้ว..จอฟ้าจะแก้ยังไงท่านแจ๊ค..ผมเพิ่งถอยมาเดือนที่แล้ว เล่นเกมส์ไปซัก 10 นาที ก็จอฟ้า และมองไม่ทันเห็นโค๊ตเลย มานจะรีสตาร์ท
    เร็วมาก เป็นเฉพาะใส่แรม 2G ถ้าถอดแรมออกเหลือ 1G จะไม่ค่อยเป็น ( นานๆจะเป็น) เนี่ยเอาไปเคลมกับร้านที่ซื้อมาเขาบอกว่า ทางร้านจะรับประกันแต่ฮาร์ดแว ซอร์ฟแวไม่ได้รับประกันเพียงแต่ลงให้ใช้งานครั้งแรกถ้ามีปัญหาภายใน7-15 วัน จะแก้ให้ฟรี 1 ครั้ง ๆต่อไปเสียค่าใช้จ่าย 300 บ แล้วทางร้านก้อลง Windows xp ให้ใหม่..กลับมาก้อมาลงเกมส์แล้วเล่นใหม่ ก้อยังเหมือนเดิม...เซ็งจิงๆ.. ผมเองก้อยังไม่ได้ทำไรเลยตอนนี้...แต่ก้อเสีย..รมณ์อยู่...เผื่อท่านแจ๊คหรืพี่น้องในคลับท่านใดพอจะมีความรู้..มาช่วยแนะนำหน่อย..อิอิ

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ขอบคุณน้องแจ๊ค

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

คือเรื่องขอจอฟ้า เนี่ยมันเป็ไปได้หลายประการเลยครับพี่เสรี
    เช่น

เกมส์ที่พี่ลง...มีไวรัส<<<อันนี้ส่วนใหญ่จะมีแทบทุกตัวครับ...
    แล้วแต่ว่าโปรแกรมป้องกันไวรัสจะมองเห็นหรือไม่..ครับ

ตัว Windows เอง ไม่ สมบูรณ เพราะ ส่วนใหญ่ ร้านเค๊าลง แบบ OS ให้...

ฯลฯ

ส่วนตัวผมแนะนำให้พี่เสร..ลองหาแผ่น windows service pack 2 หรือ 3 ที่มี..
    ตัว Repair ครับ .. จัดการ..โดยการ..
    เข้าหน้าเชตติ้ง โดย บูธจากแผ่น..
    แล้วเข้าหน้า set up แล้ว repair

หรือ เข้า ไป repair จาก การเปิด แผ่นแบบ auto run ที่menu repair ได้เลยครับ

จากนั้น..ก็ หา Direct X vertion ที่เกมส์ นั้น ต้องการครับ .. มาลง
    แล้ว ลอง .. เล่นเกมดูครับ ...

ส่วนผมเองจะหลีกเลี่ยงเกมส์ ทุกชนิดครับ . แหะๆๆๆๆ:D

ถ้าเป็นโน๊ตบุกที่เล่นเกมส์ ยาวๆ... ควรหา ระบบ ทำความเย็น เช่น ..
    Cool pad ที่ลองโน๊ตบุก แบบมีพัดลม...
    ก็คือพยายามระบายความร้อน เครื่องให้มากที่สุดครับ..:D

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เป็นมาแล้วครับ เอาแรมไปเช็คครับอาการเดี้ยวกันส่งศูนย์ศูนย์บอกว่าเปลี่ยนแรมครับ หายเลย:D

7. sayon

607
    11
    18

ขอบคุณจ้า..จะลองดูครับ..:D

8. sayon

607
    11
    18

แต่ผมลองสลับแรมใช้ทีละตัว..มันใช้ได้นะคับท่านป๊อบ..:D แต่ก้อจะลองดูครับ..จะลองทำตามท่านแจ๊คก่อน..ไม่หายก้อลองเปลี่ยนแรมดู.:D

9. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    แรมคนละยี่ห้อกัน บางทีมันไม่รับ เกิดคอนฟิกกัน
    รันวินโดวได้ปกติ แอพพิเคชั่นพื้นฐานเวิร์ด เอกเซลล์เปิดใช้งานได้ ไม่เจอปัญหา

แต่พอจะรันแอพพิเคชั่นหนักๆ(ที่กินแรมมากๆ) มันจะค้าง หรือแฮ๊งจ้า
    ถ้าต้องการความมั่นใจก่อนเปลี่ยนแรม หาแผ่นwin2000(แผ่นเทส ไม่ใช่วินโดว2000นะครับ) มาเทสดูก่อนก็ได้คร๊าบ

10. ใช่แล้วครับของผมก็เคยเป็นตอนที่ซื้อมาใหม่ๆ ต้องเอาไปเคลมกับที่ร้าน ทางร้านเค้าก็เปลี่ยนแรมให้หายเลยครับเป็นปกติมาประมาณปีกว่าๆแล้วล่ะ

11. sayon

607
    11
    18

ขอบคุณคับ...แล้วจะลองดูคับ..:D

12. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    ตอน ติดตั้ง ..
    Windows นะครับ .. ส่วน ใหญ่ ..
    จะ ติดตั่ง แค่ แรม แผ่นเดียว..(ส่วนใหญ่จะทำทุกร้านครับ)
    แล้ว จึง มา เพิ่ม อีก slot ตอน ลงเสร๊จ..

ต่างยี่ห่อก็ ใช้ ได้ ครับ แค่ เสียบไปให่ หมด แล้ว ..ลง windows
    ปัญหา จอฟ้าจะไม่เกิดครับ ..

ไงก็ลองดูครับ .. :D:D

13. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เสริมคับพี่

การใส่ RAM ต้องดูว่า Slot Ram บน Mainboard เราเป็นแบบ 2 Slot หรือแบบ 4 Slot
    ถ้าเป็นแบบ 2 Slot ก็ใส่ 2 ตัวแบบเรียงได้เลยคับ

ถ้าเป็นแบบ 4 Slot โดยปัจจุบัน Slot จะมีสีที่แตกต่างไป โดยมีลักษณะเป็นคู่
    เช่น Slot ที่ 1 สีเหลือง Slot ที่ 2 สีดำ Slot ที่ 3 สีเหลือง Slot ที่ 4 สีดำ
    อันนี้จะต้องใส่แบบ Slot เว้น Slot เพราะ Mainboard ที่มี Slot RAM แบบ 4 ช่อง
    นั้นจะมีลักษณะการทำงานของ RAM แบบ Dual Channel คือ

เราจะต้องใส่ RAM ช่องเว้นช่อง ตามสีที่มันทำไว้คับ ไม่งั้นเวลา RUN Windows แล้วจะมีปัญหา

แล้วก็ถ้า BUS ของ RAM ที่ต่างกันก็จะส่งผลในการ Boot อีกด้วย
    เช่น RAM DDR2 1 GB/667 กับ DDR2 1GB/800

ให้นำ RAM ตัวที่มี BUS ที่เยอะกว่ามาใส่ในช่องที่ 1 เสมอ แล้วตามด้วย BUS ที่น้อยกว่าใน Slot ถัดไปคับ

*** ทางที่ดีควรซื้อ RAM ที่มีค่า BUS เท่ากันตั้งแต่แรกคับจะได้ไม่เกิดปัญหาใดๆ

:D:D:D พิมพ์เมื่อยเลย...

14. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    การใช้แรมแบบ Dual มันต้องใช้ แรมสเปคเดวกัน และ ซีรีย์ไล่ๆกัน

เด๋วนี้เค้ามีขายแบบแพคคู่จากโรงงานด้วยแหละ

15. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    ดูที่ ความเร็ว BUS ครับ ... BUS เท่ากันใส่กันได้หมด ครับ .. :D
    บางที เจอ RAM ค้างสต๊อก ยี้ห้อไม่ค่อยเคย คุ้น โกง BUS ซะงั้น ..:D:D
    ต่างยี่ห้อก็ บ่ มีปังหา ... ตามน้องเต้ ไปโลด .. :D

เมนบอร์ดบางตัว มีค่าความจำของ BIOS แรม SLOT ที่ 1 เท่านั้นที่ Boost ได้ อะครับ ..
    หลักง่ายๆ ครับ .. :D:D ไง ก็ ลอง รื้อ คอมสักสาม สี่ ตัว ... เดี๋ยวก็ เข้า ใจ ครับ .. :D:D

16. sayon

607
    11
    18

ม่ายค่อยมีตังค์ซื้อ...ท่านแจ๊ค..:p:p:p

17. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้