++ เมื่อเช้าเกือบแย่ครับ เลยมาเตือนกันเรื่องไฟไหม้ ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TETAE FOR LIFE, 23 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ขับรถไปทำงาน ออกจากบ้านก็ขึ้นทางด่วนแจ้งวัฒนะ

ขับ 100กว่าๆ ปกติ จนเลยทางลงงามวงศ์วานมาหน่อย

รถติด เลยเห็นควันออกมาจากห้องเครื่องเต็มเลย รีบดับเครื่องลงไปเปิดดู

และก็เจอ ไฟกำลังลุกโชนที่คอมแอร์เลยครับ ดีนะไม่ลืมว่ามีถังดับเพลิง

ฉีดไป 3-4ที ไฟก็ดับก่อนมันจะลามไปตรงอื่น จนพี่ตำรวจทางด่วนมา

เขาก็มาดู เลยดึงปลั๊กที่คอมแอร์ออก แล้วพาย้อนกลับมาลงงามวงศ์วาน

ถ้าเมื่อเช้าไม่มีถังดับเพลิงในรถ ผมว่าผมคงทำไรไม่ทัน อาจจะต้องยืนมองดูรถไหม้ไปเรื่อยๆก็ได้ครับ

ระวังกันด้วยนะครับทุกคน...

2. Drag On

Drag On Member Member

121
    1
    18
    ต้องหาติดไว้ซักอันแล้ว โชคดีจริงๆที่ไม่เป็นไรครับ

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อูยยย.. น่ากลัวน่ะเนี่ย คอมแอร์ผมใกล้ไปแล้วเหมือนกัน(ยังไม่ได้เปลี่ยน)ตอนนี้ฝืนใช้อยู่ :D

*ต้องหาซื้อถังดับเพลิงอันเล็กไว้บ้างแล้ว

ขอบคุณที่มาเตือนกันครับ

4. โชคดีครับที่มีถังดับเพลิง+คนไม่เป็นไร

ผมคงต้องหาถังดับเพลิงมาไว้ในรถมั่งแล้วซิ

5. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    มีติดรถไว้เหมือนกัน กันไว้ดีกว่าแก้ถึงไม่ได้ใช้เองก็อาจมีประโยชน์กับเพื่อนร่วมทาง

ปล.ประโยชน์ที่หลายคนมองข้ามหากเป็นแบบถังดับเพลิงแบบ CO2 เอามาฉีดใส่กระบ๋องเบียร์ นี่เย็นเฉียบแบบทันใจเลย

แก้ไขล่าสุด: 24 เมษายน 2009
  6. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    โชคดีจริงๆที่ไม่เป็นไรมาก

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    น่ากลัว ครับ หิหิ

8. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    มีถังดับเพลิงไว้ก้อปลอดภัยในระดับนึงแล้วคับ......ดีนะคับไม่เป็นอะไรมาก

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แล้วสาเหตุมันมาจากอะไรหรอคับ

10. TETAE FOR LIFE

335
    16
    0
    หน้าครัชคอมแอร์มันไหม้ครับ น่าจะเพราะลูกปืนมันขี้เกียจทำงาน เพราะน้ำมันในตัวคอมมันอาจจะแห้งอ่ะครับ...

11. ArtDarkness

ArtDarkness New Member VIP

34
    0
    0
    โชคดีคับที่ไม่เป็นไรมาก

12. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เรื่องมันเศร้าของรถเก่า ที่บ้านผมก็ชอลว่า ใช้แต่รถเก่า มีแต่ต้องซ่อม เห็นอยู่แต่อู่ มีไว้ทำไม เฮ้อ...................

อยากจะบอกว่าจริง แต่ถ้าซื้อรถใหม่ก็ได้แค่รถบ้านๆอ่ะ

13. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ถังดับเพลิงมีประโยชน์ต้องหาติดรถบ้างแระ

14. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เคยเห็นรถสองเเถว ไฟใหม้เหมือนกันครับ

เจ้าของรถได้เเต่ยืนร้องให้อยู่ข้างทาง มองรถตัวเองไหม้

เราขับผ่านมาก็ไม่รู้จะช่วยไงเหมือนกัน เเถวนั้นไม่มีน้ำเลย

ถือว่าโชคดีมาก ที่มีถังดับเพลิงไว้

15. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ขอให้ความปลอดภัยดีแล้วนะครับ ต้องเช็ดดูให้ครบก่อนค่อยเดินทางได้

16. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  17. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ถังดับเพลิงติดรถราคาไม่กี่บาทครับ ซื้อติดรถไว้ไม่เสียหายแน่นอนครับ

18. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    อ่านแล้วเสียวเลย ต้องหาถังดับเพลิงไว้บ้างแล้วมั๊งเนี่ย

19. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    น่ากลัวครับโชดีที่มีถังดับเพลิงไม่งันงานเข้ายาวแน่ ผมก้มีติดรถไว้เหมือนกัน

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ควรต้องพกไว้ ให้เหมือนของแต่ง ที่ต้องมีกันน่ะัครับ

เจอแบบนี้เหวอ ครับ

21. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    อ่านแล้วเสียวเลยครับโชคดี ที่มีสติไม่งั้นหมดแน่ๆ

22. อนาคตสดใส

อนาคตสดใส New Member Member

76
    47
    0
    ซื้อได้ที่ไหนมั่งครับถังดับเพลิงอ่ะ

23. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เพราะอะไรครับถึงไฟไหม้ที่คอมแอร์ได้ละครับ
    ไงขอเป็นความรู้หน่อยครับ

24. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ต้องหาไว้ซักถังด้วยคนแล้วครับผม

25. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    สติดีมากครับ เอ้า ต้องมีถังบ้างแล้ว มีประโยชน์มาก ปลอดภัยไว้ก่อน

26. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    รูปคอมแอร์ของเจ้าของกระทู้ครับ

27. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    น่ากัวๆ ต้องหาติดไว้สักถังแว้ว เจ้าของรถสติดีจังคับ ^^

28. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    พี่เต้งานเข้าเลย

29. crub_666

crub_666 Member Member

60
    0
    6
    น่ากลัวครับ

30. TETAE FOR LIFE

335
    16
    0
    หาติดไว้ดีกว่าครับ ไม่เกิน1000 เอาแบบบีบและมีสลั๊กล๊อค หมดเติมได้

แบบกระป๋องเล็กๆที่เป็นปุ่มกด อาจจะดับไม่ทันนะครับ

ตอนที่ฉีดจนดับไปแล้ว ยังยืนงงๆอยู่เลย ไม่นึกว่าจะได้ใช้จริง

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วมันไม่มีครับ

ส่วนเรื่องคอมแอร์ มันจะเริ่มจากมีเสียงแหละครับ แต่ผมนึกว่าเป็นที่อื่น

แล้วก็ที่มันไหม้ ก็น่าจะเพราะน้ำมันในคอมมันคงแห้งหมด เลยปั่นจนไหม้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้