สำหรับสมาชิกที่ใช้เบนซิล

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย surach8, 18 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    เนื่องจากระยะหลังมีความต้องการให้รถมีสภาพสมบูรณ์พร้อมใช้งานและไม่เสียระหว่างเดินทาง
    จึงได้ดูแลอย่างดีและหาสิ่งดีๆมาใส่รถ ครั้งนี้จะกล่าวถึงสายน้ำมันเบนซิล ซึ่งปัจจุบันจะเน้นไปในทาง
    แก๊ซโซฮอล ซึ่งมีการกล่าวถึงคุณสมบัติในทางลบของมันในการกัดวัสดุพลาสติกและยางบางประเภท
    ซึ่งสายน้ำมันที่ใช้กันทั่วๆไปส่วนใหญ่ไม่ทนการกัดนี้ จึงได้ไปหาสายที่ทนการกัดของ แก๊ซโซฮอล มาใช้
    ซึ่งเราเองนั้นเป็นผู้ใช้ก็ต้องอาศัยผู้ขายแนะนำอีกทีว่าจะเอาชนิดไหนใช้งานซึ่ง ผู้ขายที่เราไว้ใจได้ก็จะทำ
    ให้เรามั่นใจได้ขึ้นอีกนิดหนึ่ง
    จาก 4 เดือนที่ผ่านมาได้ล้างสนิมออกจากถังและทำความสะอาดแล้วและเปลี่ยนสายยางแบบทั่วไป
    เข้าไปใหม่ทั้งระบบและใช้งานมาระยะหนึ่งพบว่าผิวด้านนอกมีอาการแตกลายงาจึงเกิดความไม่มั่นใจ
    ในสายนั้นๆจึงเปลี่ยนเป็นสายชนิดใหม่ดังที่กล่าวมาแล้ว เช่นเดียวกันอุปกรณ์ประกอบอื่นๆเช่น เข็มขัด
    รัดสายก็ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ให้มีขนาดที่ไม่ใหญ่เกินไปการรัดสายจะได้มีประสิทธิภาพสูงสุด ที่สำคัญ
    ต้องเป็น สแตนเลส ตัดปัญหาสนิม เมื่อใช้งานที่ใต้ท้องรถ
    ซึ่งสิ่งที่ซื้อมาคร่าวๆดังนี้
    1. สายน้ำมัน ขนาด 8 mm. ราคาเมตรละ 200 บาท ขนาดอื่นๆ อาจถูกหรือแพงกว่านิดหน่อย
    2. เข็มขัด สแตนเลส ตัวละ 15 บาท

ส่วนใครใช้ยาวและเยอะเท่าไรแล้วแต่รถท่านครับ

ที่กล่าวมาทั้งหมดเพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของผมและท่านครับ

รูปที่ 1. สายที่ซื้อมา 2 เมตร
    รูปที่ 2. รายละเอียดด้านข้างสาย
    รูปที่ 3. สายเก่าที่ถอดออกมาจากใต้ท้องรถ อายุการใช้งาน 4 เดือน ด้านนอกแตกลายงายังใช้งานได้นะครับแต่ผมเปลี่ยนส่วนที่อยู่ใต้ท้องรถก่อนเนื่องจากทำเองไม่ได้ต้องให้ช่างทำ ส่วนในห้องเครื่องทำเองครับ
    รูปที่ 4. สายที่เหลือจากการใช้งานใต้ท้องรถ 0.5 เมตร เก็บไว้ให้ดี เพราะ ที่เห็นนั่น 100 บาท

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2009
  2. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ต้องดูแลกันหน่อยนะครับชาวHLC ขับโหดๆกันทั้งนั้น.....เท่าที่รู้ส่วนมากไม่เป็นอาการนี้นะครับ เคยเห็นแต่น้ำมันหมดถัง555555555+

3. kung_wizardnon

kung_wizardnon New Member Member

531
    5
    0
    ขอบคุณครับพี่

4. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0

ขับโหดนี่พี่หรือป่าวคับ......อิอิ

ยังไงก็ดูแลเรื่องความปลอดภัยก่อนนะคับสมาชิกทุก ๆ ท่าน

5. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ขอบคุณครับ

6. ดีจังความรู้ทั้งนั้น

7. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ขับช้าๆแบบผม นะครับพี่น้อง แล้วจะปลอดภัย

8. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ฟังจากประสบการณ์พี่โจ้แล้ว พี่แกขับช้าจิงๆ ............................................ หรอ

9. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    จอดพยายามดูพื้นนะครับ...ใช้จมูกมากๆๆ

10. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ใช่ครับ จมูกต้องไว กลิ่นเบนซิล กลิ่นน้ำจากหม้อน้ำ
    ใครใช้ LPG ก็ด้วย กลิ่นอะไรผิดสังเกตุ เข้าข้างทางดูก่อน
    ว่างๆ อยู่กับบ้าน ติดเครื่องเปิดแอร์ให้ครบ เดินดูรอบๆ
    ก้มดูใต้ท้อง และเปิดห้องเครื่องดูบ้าง ว่ามีอะไรรั่วตรงไหน
    จะได้แก้ไขได้ทัน อย่าขับอย่างเดียว ครับ

11. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ดีครับ กำลังอยากรู้อยู่พอดีเลย

12. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    หมายถึงอะไรครับเนี้ย

แต่ตอน ขับ หูก็ต้องไวนะครับ พวกบีบแตร ข้างๆเรา

เนี่ย มีเหตุแน่นอน ผม น้ำแตกเต็มพื้น เอาโซฮอล ทิ้ง ถนนไปหลายลิตร

13. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    รั่วเหมือนกันครับ กระเป๋าอะครับ ทำยังงัยดี เหนื่อยจังเย้ยยยย

14. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    รถตาธงนี่หว่าคุ้นๆ

15. :D:D:D:D ยังจำได้อีกนะ:D:D:D:D

16. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0

ดีใจด้วยแมน...หูแมนหายจากโรคร้ายแล้ว...

17. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ขอบคุณความรู้ครับ

18. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ สำหรับความรู้ดี ๆ
    หมั่นตรวจสภาพรถให้พร้อมก่อนใช้งานนะคับ

19. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ความรู้ ดีดี มีมาเสมอ

20. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    วว้าว! เจกองอยู่ตรงหน้า รถแล้ว อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้