ขอความช่วยเหลือด่วน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย aoyaoy, 13 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aoyaoy

aoyaoy New Member Member

11
    1
    0
    ขอความช่วยเหลือสมาชิก ek group ที่อยู่จังหวัดระยองด้วยค่ะ
    ช่วงเทศกาลสงกรานต์แบบนี้มีอู่ที่ไหนเปิดบ้างค่ะ พอดีมาจากเชียงใหม่
    มาเที่ยวเกาะเสม็ดแล้วตอนนี้รถมีปัญหา ไฟแอนจิ้นขึ้นค้างมาตั้งแต่ออกจากเชียงใหม่แล้วรถมีอาการอืดมาก เร่งไม่ขึ้นเลย ไม่ทราบว่าพอมีสมาชิกท่านใดจะให้คำแนะนำได้บ้าง อาจไม่ได้เปิดเน็ต รบกวนตืดมา 081-9524016 เดวโทรกลับเองค่ะขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะค่ะ

2. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    โทษทีครับไม่มีตังค์แม้แต่จะโทรเดี๋ยวลองสอบถามอู่ให้นะครับ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สมาชิก EK ระยองเยอะครับ เดี๋ยวคงมีโทรไป........ถ้าไม่เที่ยวซะเพลิน

อัพ ๆ ให้ครับ

4. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ผมไม่แน่ใจ ว่าไฟเอนจิ้น เป็นสัญลักษณ์แบบไหน
    แต่ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆแบบ คุณ คือ ขับๆอยู่ ไฟรูปเครื่องก็โชว์ขึ้นมาเฉยๆเลย มีอาการเร่งไม่ขึ้น ต้องกดคันเร่งลึกลงไปอีกกว่าปกติ และความร้อนขึ้นด้วย
    โทรปรึกษาเพื่อนที่เป็นช่าง แนะนำว่าให้จอดรถดับเครื่อง และเอาผ้ายางที่วางเท้าไปปิดฝาหม้อน้ำแล้วหมุนเปิดออก เพื่อป้องกันน้ำร้อนๆพุ่งโดนมือเรา
    หลังจากนั้น เอาน้ำมาเติมลงไปในหม้อน้ำ พร้อมติดเครื่องไปด้วย จนกว่าน้ำจะเต็ม อย่าลืมปิดฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ
    และกลับมาดูที่หน้าปัทว่าไฟยังโชว์อยู่รึเปล่า ปรากฏว่าไฟรูปเครื่องของผมดับไปแล้ว ก้อเลยลองดับเครื่องและสตาร์ทใหม่ ก้อไม่มีไฟรูปเครื่องโชว์ขึ้นมาแล้ว
    พอหลังจากทำเสร็จก้อขับได้ปกติ ไม่มีไฟโชว์ขึ้นมาอีกเลย
    ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ตรงกับอาการของรถคุณนัก เล่าให้ฟังเผื่อทำแล้วดีขึ้น
    รอผู้รู้มาตอบหรือโทรฯไปแนะนำนะครับ ขอให้เดินทางกลับเชียงใหม่ด้วยความปลอดภัยนะครับ
    :D

5. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    อัพให้ครับ จะได้อยู๋บนๆ ^^
    ลองทำตามที่ท่านบนบอกก่อนก็ไม่เสียหายนะครับ ^^

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ยังไงก้อเอาใจช่วยขอให้ซ่อมเสร็จ หายไวๆนะคับ

7. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ติดแก๊ส มาหรือเปล่าครับ ลองตรวจทุกจุดที่พอทำได้
    ก่อนนะคับ เช่น ระดับน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำในหม้อน้ำ
    ลอง ถอดขั้วแบตออก แล้วใส่เข้าไปใหม่ ลองสตาทเครื่องดู
    ใหม่ครับ

ขอให้ขับปลอดภัยนะครับ ถ้า หาอุ่ไม่ได้ลองโทรถาม
    1644 ถามว่ามีจุดตรวจรถตามเส้นทางที่ผ่านบ้างไหมลอง
    ดุนะครับ โทรฟรีครับ เพี่อมีจะได้เช็คเบื้องต้นว่าเป็นอะไรครับ

8. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    087-5344056 ชื้อเบียร์ ลองโทรไปดูครับไม่รู้กลับ ตจว.รึป่าว ถ้าไม่ได้กลับ ตจว.ขับเข้าอู่ไปเลยเด๋วน้องมันเช็กให้ บอกว่าซื้อโสแนะนำมาครับ พอดีผมกลับ ตจว.มีไรโทรมาได้ครับ 085-9999-566

9. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> โทรไปบอกเค้าเลยครับ เค้าเล่นเน็ตไม่ได้ (หรือส่งข้อความไปก็ได้ จะโทรไปให้เดี๋ยวกลัวบอกรายละเอียดไม่ได้อ่ะ ยังไงฝากเพ่โสด้วยนะ) <<<

10. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ตัวจริง เสียงจริง

ขอให้หายไวไวครับ เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพนะครับ :D

11. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    เพ่โสแมนมากๆ....

แต่ว่าเมื่อไหร่จาพิมพ์ถูกซะทีน้า....

12. เสียดายกลับ กทม ซะก่อน

13. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    โทรไปไม่ทันแล้วครับ เค้าเลยไปพัทยาแล้ว แต่เห็นว่ายังพอค่อยๆไปได้

14. aoyaoy

aoyaoy New Member Member

11
    1
    0
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านเลยน่ะค่ะที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้ก้อถึงเชียงใหม่โดยสวัสดิภาพแล้ว ค่อยๆมา จอดพักบ้าง มาถึงก้อเข้าอู่เลย สรุปเป็นที่น๊อกเซนเซอร์ค่ะ ก้อไม่รู้เหมือนกันว่าคือตัวอะไร แต่พอเปลี่ยนก้อดีแล้วค่ะ
    ยังงัยก้อขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ:)

15. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ลองอ่านดูเเล้วกันนะครับ พอดีมี saveๆ ไว้ในเครื่อง เป็นความรู้

knock sensor มันเป็นตัวตรวจจับคลื่นเสียงย่านความถี่ที่จะเกิดขึ้นเมื่อเกิดการชิงจุดในห้องเผาไหม้ครับ (เสียงมันจะดังคล้ายโลหะกระทบกัน ดังแค๊รงๆๆๆ)
    ถ้ามี ก็จะใช้น้ำมันอ๊อกเทนต่ำกว่าเสปคได้โดยไม่ต้องกลัวจะทำให้เครื่องโอเวอร์ฮีทหรือพัง
    แต่การใช้น้ำมันค่าอ๊อกเทนต่ำเกินไป ก็ทำให้ประสิทธิภาพของเครื่องยนตร์ลดลง
    เปลืองน้ำมันขึ้น

knock sensor มันทำงานโดยเมื่อจับคลื่นเสียงที่ว่าได้ ก็จุดส่งสัญญาณไปให้ ECU ปรับองศาการจุดระเบิดให้ช้าลงไป จนไม่เกิดการน๊อค

การชิงจุด ก็คือ การที่อากาศ+ไอน้ำมันในห้องผาไหม้ ติดไฟสันดาปไปซะก่อนที่หัวเทียนจะให้ประกายไฟ
    หรือ การติดไฟที่ไม่สม่ำเสมอ ทำให้การขยายตัวของกาซร้อน ไม่สม่ำเสมอ
    เกิดจากการใช้น้ำมันไม่เหมาะสมกับกำลังอัด
    การตั้งองศาจุดระเบิด(ตั้งไฟ)ผิดพลาด
    ห้องเผาไหม้ วาวล์หรือหัวสูบสกปรกมีเขม่าเกาะมาก

16. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมไปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้