มีอาการไฟตกคับ !!!+ อื่นๆอีกช่วยด้วย !!!

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย natsmooth, 12 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    แปลกดีคับ ช่วงหลัง รถนัดเริ่มมีอาการ รวนๆๆๆ

ตั้งแต่รอบเดินเบา ยังไฟในรถ

ตอนนี้ ไฟที่รถ มันตก อาการคือ

-" สังเกตจากหน้าปัด ไฟ กระพิบ เวลารอบต่ำ หรือ เวลา จากนิ่งๆไฟหน้ารถ และไฟ ทั้งคัน จะกระพิบตาม ไฟหน้าปัด "

-" อีกอาการ บางทีวิ่งอยุ่ ความเรวก็ประมาน 40-80 แล้ว อยู่ดีดี วัดรอบกับตัววัดความเรว [km]
    ก็ ตกวูบมาที่ 0 เหมือนไม่ได้ สตาดเครื่อง แต่ ตกแค่ แว๊ป เดียวก็ขึ้นมาใหม่ งงหนักเข้าไปใหญ่ แต่วิ่งก็ได้ สะดุดอะไร "

ไม่รุ้ว่าเปนที่อะไร งงมากคับบบ

รถเริ่มแปลกๆ ขึ้นทุกวัน

ต้องขอบคุน เพ่วัด เพ่โอม น๊ะคับ ช่วงนี้ อาจโทไปกวนเยอะน่อยย !!!

นัดหาเวลาเข้าไปหาเพ่ วัดม๊ะได้ ซะที ยังไง ช่วยทีคับเพ่ ++

จัยไม่ดี ไฟ เปนอะไรรึป่าว หรือเกิดไร ขึ้นนนน งานใหญ่มั้ยคับบบ !!!!

2. natsmooth

834
    0
    0
    เพิ่งนึกออกว่า นัดเหน ไดชาร์ต มีคราบน้ำมัน ไม่รุ้มาจากไหน แล้วก็ เคยมีน้ำเข้าเพราะล้างห้องเครื่อง

" หน้าปัด เคยโช รูปสีแดงฝั่งซ้ายมือ ไม่แน่จัยว่ารูปราย อทิบายไม่ถูก "

มีสิดเปนที่ ไดชาร์ต มั้ยคับ !!!

แล้ว ราคาเท่าไร

หรือเพ่ๆ คนไหนมี ขาย เท่าไรบอกน้องด้วยคับบ !!!

ถามไว้ก่อนเลยยย !!!!!!

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ไดชาจเสียจะโชว์รูปแบต แต่อาการนัท
    น่าจะมาจาแบตเริ่มออกอาการครับ เคยเป็น วิทยุจะติดๆดับ บางครั้ง

เสียตังเปลี่ยนแบตก็น่าจะหายนะ

4. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    เคยเจออาการคล้ายๆกันครับ วิ่งๆอยู่ซัก 100 พอเบรค ไมล์ตกวูบแล้วก็เด้งกลับ จนในที่สุด <หลายเดือนต่อมา> ก็คือไฟแบตติด สรุปคือไดชาร์ทพังครับ แล้วตอนพังนี่ดันพังตอนกำลังออกจากระยองมาพัทยา เลยวิ่งไฟแบตไปถึงพัทยา ก็หาร้านใกล้ๆบ้านจัดการซะ ช่างเค้าก็รื้อๆ แล้วเอาใส้ของไดชาร์ทอีกตัวมาใส่ให้ โดนพันนึงหรือไม่ถึงเนี่ยแหละครับ จำไม่ได้ ตอนนั้นจริงๆ จะ เปลี่ยนไดชาร์ทเลย แต่ว่ามันมืดแล้ว แถมเป็นวันหยุดด้วย เชียงกงก็ปิด ไดชาร์ทของที่ร้านก็มีแค่สองตัวใส่ไม่ได้ เลยต้องถอดใส้มาใส่แทน ช่างก็ทำให้เรียบร้อยครับ ตอนนี้วิ่งปร๋อ เหมือนเดิม ลองเช็คแบตกะไดชาร์ทแหละครับ

5. natsmooth

834
    0
    0
    โอ่วววววว !!!

แบตเสื่อมแล้วหลอ เพราะนัดเพอ่งเปลี่ยนแบตไป ประมานปีเดียวเอง - -"

แต่แบตเคย น้ำแห้งครั้งนึงง ทำให้เสื่อมป่าวววว

ส่วนไอ วัดรอบ ที่วูบ นี่คือ อาการไม่น่าห่วง ใช่ม๊ะคับ แก้ 2 อย่างนี่ก็คงจบช่ายม๊ะ

" บางทีวิ่งลุยน้ำไปเรื่อยๆ ก็มีอาการเมหือนกัน "

6. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ควรจะดูน้ำลั่นทุก 3อาทิตย์ หรือ 1เดือน ยึดอายุได้ 3ปีก่าแน่ๆๆๆๆ

7. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    ผมก็เป็นครับ ไดชาร์ท เสียครับ ตกวูบไฟอ่อน ต้องค่อยเร่งเครื่องตลอด จอดติดไฟแดง จะดับๆ อย่าฝืนขับครับพี่นัท ลองเปลี่นรไดชาร์ท แล้วเติมน้ำกลั่น แบตอาจจะไม่เสียครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าแบตเสีย เคยน้ำแห้งเหมือนกันคับ

8. nonpoint

nonpoint New Member Member

102
    0
    0
    ผมว่าเตรียม speed sensor ไว้บ้างก้อดีครับ

9. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    อิอิอิ.นัทไปแก้ที่ผมบอกก่อนนะครับ..

นัทไปแก้ไขไอ้ที่มันตกลงมากระทบตรงเกียกับเพลาก่อน
    นะเพราะถ้าปล่อยไว้เห็กกระทบเหล็กมันจะสึกไปเลื่อยๆ
    และที่จะไปก่อนคืบสายแป็บเบรคถ้ามันรั่วล่ะงานเข้านะ
    และที่อีกอย่างตรงไดชารต์ไปหาทางตรวจปั้มเพาเวอร์
    ว่ามันรั่วเป็นไอตรงไหนเพราะน้ำมัน.มันรั่วลงไปที่ไดชารต์
    ไฟจึงรั่วและเดี๋ยวก็ไดชารต์เสีย.ตามมาครับ....ลองแก้จุดนี้
    ก่อน....:):):):):):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้