มีเรื่องรบกวนเพื่อนๆชาว EGคับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย TankEk, 15 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    พอดีพี่ที่รู้จักกันเค้าจะทำ EG Ferio คับ อยากได้พวกภายในตัวนอกครบๆและภายนอกด้วยคับ คือที่สงสัยว่าจะซื้อหัว-ท้ายตัดมาคับ(เลข56-57มี LSD) ตอนนี้ไม่ทราบว่าราคาอยู่ประมาณเท่าไรคับ มีเพื่อนๆคนไหนทราบราคาคร่าวๆไหมคับ ขอบคุณมากคับ

2. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    รอผู้รุ้ครับพี่แทงค์ ว่าแต่จะขอชมบ้างได้ป่าวครับ EG ใครเอ่ย

3. TankEk

6,091
    562
    0
    ได้เลยคับ น้อง ตอนนี้ กำลังจัดเตรียมโปรเจคอยู่คับ หารถอยู่ด้วยคับ แล้วก้อ หาหัวท้ายมาทำ เปลี่ยนเครื่องกับ ภายในคับ

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ิถ้าเจอหัว-ท้ายตัด EG9 สวย ๆ , เครื่องฯไม่ช้ำ , กระจกไม่มีแตก , มี moonroof , ภายในดำตุ๊กแก ราคาไม่เกิน 110,000.- ซื้อได้เลยครับ :)
    ราคา +- เท่าไหร่ อยู่ที่สภาพและของที่ติดมา ครบมั๊ย ของแต่งมีมั๊ย ฯลฯ

มีรถอยู่แล้วต้องการจะสับของทั้งคันใช่ป่าว บางทีซื้อสะสมเป็นชิ้น ๆ ไป จะถูกกว่าแต่ใช้เวลานานหน่อย ยกเว้นรถที่มีอยู่แล้วสภาพค่อนข้างเยินยกหัว-ท้าย ก็คุ้ม
    ยิ่งถ้ามีประกันชั้น 1 อยู่ด้วยละก็ อาจจะมีคนช่วยสมทบทุนให้ด้วย :D

ป.ล ตอนผมทำ 3D เป็นตัวนอก ผมก็ยำจาก 2 คัน เป็นคันเดียว ดังนี้
    รถประมูล 125,000 คาร์บู (สภาพทรุดโทรม ตั้งใจซื้อมายำโดยเฉพาะ้)
    หัวตัดติดหลังคา EG4 (เครื่อง D15B ภายในเทา) ของครบทั้งคันยกเว้นตูด 65,000.-
    Moonroof ซื้อต่างหาก 7,000.-
    ค่าต่อตัวถัง แปลงตูดเป็นตัวนอก ตัดต่อmoonroof ทำสีใหม่ทั้งคันทุกซอกทุกมุมรื้อเหลือแต่กระดอง พ่นสีนกแก้วเต็มระบบ รวม 75,000.- ที่เหลือทำเองที่บ้าน คือ ติดตั้งเครื่องฯและในห้องเครื่องทั้งหมด ติดตั้งภายในทั้งคัน เปลี่ยนช่วงล่างเป็น b16 ทั้งหมด

ผลที่ได้้ รถเนียนได้ดั่งใจ รู้เกือบทุกอย่างทุกชิ้นที่อยู่ในรถตัวเอง(สบายใจ) ภูมิใจที่ปั้นมากับมือ ได้ความรู้ และเหมือนได้ EG ออกห้างฯ มาใหม่ ๆ
    แต่
    เหนื่อยบ้างและงบบานปลาย ทั้งหมดจบที่ 300,000.- รวมเปลี่ยนสายพานทุกเส้นที่ศูนย์ฯ ผมก็ว่าแพง ซื้อรถแต่งมือสองถูกกว่า แต่อย่างว่าคนมันชอบ ทำเอง ดูแลเอง ใช้เอง

เล่าให้ฟังเป็น Reference ถ้ายำจาก 2 คัน เป็นคันเดียวมันใช้งบแพงกว่า นอกเสียจากว่า มีซาก มีเล่มฯ

้โชคดีในการทำรถครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2009
    TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  5. TankEk

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ พี่บอย ชัดเจนมากคับ

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตามนั้นครับ
    รุ่นพี่พึ่งทำเสร็จก่อนสงกรานต์
    ซื้อรถมา 120000 ครับเป็น EG6 มาเต็มคัน
    ยำรวมกันเหมือนกระทู้ข้างบนแต่ค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าเพราะบางอย่างทำเองครับ

7. TankEk

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ

8. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    มารอชม เสร็จแล้วขอดูด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้