MISS FIRING

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Bird-RedZone, 9 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bird-RedZone

Bird-RedZone Member Member

43
    0
    6
    ใครพอรู้บ้างปะครับว่าเครื่อง NA นะใส่ได้หรือป่าว ใส่แล้วจะช่วยอะไรได้บ้าง และมันมีหน้าที่เอาไว้ทำอะไรบ้าง รบกวนด้วยครับ:eek: :eek:

2. iP3

iP3 New Member Member

147
    14
    0
    ใส่ได้คับ หน้าที่ก็ล๊อกรอบคณะออกตัว อะ

3. Bird-RedZone

Bird-RedZone Member Member

43
    0
    6
    ขอบคุณครับ :D

4. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    อ้าว miss fire ไม่ใช่ ทำให้ BOost รอเหรอ คับ งง ง ง

5. ferioz

ferioz New Member Member

87
    2
    0
    งงเหมือนนะ ระบบเนี่ย ไม่รู้มีไว้ทำไร ใครรู้ตอบทีค้าบ อิ อิ

6. kaiae

kaiae New Member Member

4
    0
    0
    up.............

7. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    อยากรู้ Miss Firing กับ Anti Lag รอผู้รู้มาตอบดีก่า พอรู้คร่าวๆๆแต่กลัวผิด

8. Ake RT

Ake RT New Member Member

64
    0
    0
    ALS (Anti Lag System)/ Misfiring System อ่านมาคือตัวเดียวกันอ่ะครับ คือทำให้เทอร์โบมีบูสต์ตลอดเวลารวมถึงขณะที่เราถอนคันเร่งด้วย โดยที่มี เสียงปุ้งๆ แล้วมีไฟออกมาด้วยคือเพราะว่า เวลาถอนคันเร่งแล้ว ถ้านึกออกกันคือองศาชุดระเบิดหรือส่วนที่เกี่ยวข้องกัน จะมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อให้เข้ากับปริมาณอากาศกับน้ำมันที่เข้าไปตามรอบ แต่พอมีระบบนี้ อากาาศเข้าไปเพิ่มเพราะว่าต่อท่อผ่านเข้าไป เพื่อที่จะให้ไอเสียไปปั่นเทอร์ไบน์ ก็จะเข้าไปในห้องเผาใหม้มากขึ้น แต่เนื่องจากอย่างที่บอกคือองศาชุดระเบิดเปลี่ยนไป ทำให้การระเบิดออกไปทางไอเสียด้วย เลยมีไฟปุ้งๆออกมาทางท่อด้วยครับ

ข้อเสียอย่างเห็นๆคือเทอร์โบร้อนขึ้นมาก เนื่อจากมีไฟผ่าน
    เกิดการข่มขืนระบบไอเสียมากขึ้นด้วย เนื่องจากความร้อนมากขึ้นอย่างมาก (จากปกติตรงช่วงเทอร์โบ มีความร้อนประมาณ 800°C เพิ่มขึ้นเป็น 1100°C หรือมากกว่า
    อ้อ Engine Brake ลดลงด้วยครับ

ส่วนที่บ้านเรามีสินค้าที่ให้มีไฟออกมานั่นทำงานคนละอย่างครับ จริงอยู่มีไฟออกมา แต่มันใช้หลักการเผาไอน้ำมันที่เหลือจากการเผาไหม้มาทำให้เกิดไฟโดยที่มีหัวเทียนจุดอยู่ที่ปลายท่อไอเสีย

ส่วนที่ให้ล๊อครอบออกตัว ผมว่าน่าจะเป็นส่วนของระบบ Launch Control มากกว่าอ่ะ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ ALS หรือว่าเกี่ยว ถ้าเกี่ยวรบกวนแก้ไขให้ด้วยนะครับ

อ้อ ลืมให้ลิ้ง Referance ครับ http://www.rallycars.com/Cars/bangbang.html

9. mamepokko

mamepokko New Member Member

21
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ ข้อมูล
    เค้าว่า เบรค ลดลง 30% เพราะ โบ ยังดันอยู่ต่อเนื่อง ท่อไอเสียอาจ ละลายได้
    อายุการใช้งาน โบ ก็ ลดน้อยลง

10. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    หุหุหุ..สรุป รถ ถนนทั่วไปไม่ควรใช้ อะดิ..

11. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ส่วนมากจะใช้กับรถแดรกหรือไม่ก็แรลลี่อ่ะครับ

12. Mr_AE92

Mr_AE92 New Member VIP

119
    2
    0
    Misfiring ตามความเข้าใจ คือการล็อครอบออกตัว ด้วยการรีทาร์ดองศาไฟในรอบที่เราต้องการ ซึ่งคล้าย ๆ กับ Launch Control
    Anti Lag คือระบบลดอาการรอรอบของเทอร์โบ ด้วยการฉีดน้ำมันหรือปรับองศาไฟอะไรสักอย่างนี่แหละไม่แน่ใจ
    แต่ถ้าถามว่า Miss Fire กับ Anti Lag เหมือนกันไหมตอบว่าไม่เหมือนแน่นอน เพราะระบบ Miss Fire จะทำงานเมื่อถึงรอบเครื่องยนต์และมีการกดคันเร่งสุด
    แต่ Anti Lag จะทำงานก็ต่อเมื่อมีการยกคันเร่งเท่านั้น

13. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    ใช่ครับๆ ทำงานไม่เหมือนกัน ใครที่ขับอีโวแล้วเปิดAnti Lag จะรู้ครับ
    (เสียงระเบิดสะใจมากๆครับ):D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้