คุณ slashi123 ถามเรื่องสีหน่อยครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Honda เอก, 13 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Honda เอก

Honda เอก Guest

0
    0
    0
    พอดีเห็นคุณชำนาญเรื่องสีเลยขอถามหน่อยครับ
    พอดีผมพ่นสีโคมรถผิดจุดไปหน่อยไปโดน จานฉายแสง ผมจะทำสีเป็นโครเมียมทำยังไงครับ
    แนะนำวิธีหน่อยครับผม ต้องมีสีรองพื้น ยี่ห้อสีต่างๆ หรืออะไรยังไงบ้างขอบคุณครับ

2. bluea32

bluea32 New Member Member

28
    1
    0
    ขออนุญาต(เสือก)ตอบ ถ้าจะทำสีโครเมียมก็สีของ Bosny ครับเป็นสีโครเมียมกระป๋องนึงประมาณ 95-115 บาทแล้วแต่ที่ครับ Lotus ก็มีนะเคยซื้ออยู่แต่จำราคาไม่ได้น่าจะไม่เกิน 100 สังเกตกระป๋องจะสีดำๆลักษณะกระป๋องจะเล็กกว่าสีกระป๋องทั่วไปหน่อยนึงเขียนว่า Bosny Chrome ฝากระป๋องจะเป็นสีโครเมี่ยมหาไม่ยากหรอกครับ แต่สีพวกนี้ต้องพ่นใจเย็นมากๆเพราะเป็นสีแห้งช้าหาวันที่แดดดีๆค่อยๆพ่นใจเย็นๆครับ งานจะได้เนียนๆ

3. Honda เอก

Honda เอก Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ แล้วใช้กระดาษทรายเบอร์อะไรขัดของเก่าออกละครับ
    หรือ ว่าพ่นทับไปเลย

4. BLACK_LUKER

BLACK_LUKER New Member Member

24
    1
    0
    มันรีเฟลกไม่ค่อยดีแล้วอะครับถ้าพ่นเองถ้าเอาไปพ่นใหม่ก้อเสียข้างละประมานไม่น่าเกิน500อะครับ

เคยพ่นอยู่แต่มันไม่ค่อยโครเมี่ยมเลยอะครับแต่ถ้าอยากลองทำขัดก่อนดีกว่าครับเพราะเดี่ยวร้อนๆแล้วกลัวมันจาลอก

5. bluea32

28
    1
    0
    อืมจิงๆถ้าเลยไปโดนหน่อยนึงลองเอาพวกน้ำยาขัดสีรถลองถูๆดูก็ได้ครับเผื่อจะหลุด
    ถ้าไม่หลุดก็น้ำยาลอกสี ในกรณีที่ไม่อยากพ่น
    สำหรับเรื่องน้ำยาลอกสีอันนี้ไม่มีความรู้ครับไม่เคยเหมือนกันรอคนมีความรู้มาตอบชัวๆดีกว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2005
  6. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    อืมม ถามหน่อยนะครับ สีโครเมี่ยมเนี่ย เคยซื้อมาพ่น พอพ่นออกมามันไม่โครเมียมอ่ะ มันกลายเป็นสีบรอนซ์ขุ่นๆ ไปเลยอ่ะครับ มันต้องมีวิธีพ่นยังไงเหรอครับถึงจะออกมาโครเมี่ยมได้เนี่ย

7. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าโดนไม่เยอะ เอาน้ำยาขัดสีรถจริงๆ ลองขัดดูก่อน ที่กระป๋องมักจะเขียนว่า
    น้ำยาขัดสีรถ แบบคอมพาว อ่ะ ถ้าใช้น้ำยาขัดเคลือบสี ที่ใช้ๆกันอยู่อาจจะไม่ออก
    ดีเท่าที่ควรอ่ะ ลองเดินหาดูตามห้างน่าจะมี กระป๋องไม่กี่บางเอง กาน่า ก็พอใช้ได้
    มีน้ำยาขัดมากกว่าเคลือบ

ส่วนน้ำยาลอกสี ไม่แนะนำให้ใช้อ่ะ เพราะน้ำยามันแรงมาก มันจะกัดหมดเลย
    ส่วนมากเค้าไว้ใช้ลอกสีออกจากเหล็กอ่ะ เช่นพวกล้อแม็ก ฝาครอบวาล์ว พอเอา
    น้ำยาป้ายแล้วทิ้งไว้สักครู่ สีจะร่อนออกมาเลย ถ้าโดนยาง ยางจะกร่อนไปเลยอ่ะ
    ครับ แสบมือด้วย ต้องปีดปาก ปิดจมูก เพราะไอระเหยเป็นพิษ ฉุน มากด้วยครับ

ส่วนเรื่องสีโครมเมี่ยม เคยลองพ่นแต่ปลายท่อไอเสีย ไม่เงาเท่าไรออกบรอนซ์เงา
    มากกว่า ดีที่สุดก็เอาไปฉุบโครมเมี่ยม แต่ราคาเป็นร้อยบาทอ่ะ

8. bluea32

28
    1
    0
    ตามนั้นครับ

เรื่องสีโครเมี่ยมเท่าที่เคยพ่นดูนะครับก็จะออกบรอนซ์เงาๆอย่างที่ว่านั่นแหละครับ จะเอาเงาเท่าโครเมียมชุบแท้ๆเลยคงจะไม่เท่า

9. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    พวกชุปโครเมียมนี้ หาได้แถวไหนหรอครับ บ้านผมอยู่แถวรามคำแหง

10. bluea32

28
    1
    0
    อืม แถวนั้นไม่ทราบจริงๆครับถ้าแถวบ้านผมก็ร้านแม็กแถวบางบัวทองเหนเขารับชุบแม็กอยู่อย่างอื่นไม่รู้รับป่าวแต่คิดว่าน่าจะรับ อ่อเคยเจอในเว็บไม่อยู่ว่าเค้าอยู่แถวไหนเหมือนกันครับลองเข้าไปดูนะ http://www.tarad.com/tpart/

11. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    ช่วงนี้ คอม.ที่บ้านเสีย.. เลยไม่ค่อยได้เข้ามา ตามที่เพื่อนๆๆแนะนำครับ.. แต้ถ้าพ่นโดนไม่มาก ใช้พวกครีมขัดสีรถก็ออกครับ แต่น้ำยาลอกสีห้ามเด็ดขาดเลยครับ.. ถ้าพ่นโดมไฟหน้าไม่แนะนำให้ใช้สีสเปร์ยโครเมียมครับ พ่นไงก็ไม่เหมือนครับ ไม่เงา ถ้าให้ดีเอาไปชุบโครเมี่ยมเลยดีกว่าครับ..

12. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    นึกว่าพี่เล็กหายไปไหนซะอีก คริ คริ คิ

13. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    น้ำยาขัดสีรถช่วยได้คับ แต่ว่าก้อต้องระวังนิดนึงด้วยเพราะว่าโคมเมี่ยมก้ออาจจะหลุดไปด้วยเช่นกัน

มันมีอยู่วิธีนึงคับ คือใช้น้ำยาล้างเล็บอ่ะเช็ด ตอนแรกจะใหม่กิ้งเหมือนเดิมเลย แต่แปปนึงมันจะมัวๆ อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะใช้น้ำยาขัดสีช่วยได้รึป่าวนะ ถ้าไม่ซีเรียสกะที่มันจะมัวนิดหน่อยผมว่ามันก้อพอใช้ได้ เร้วดีด้วย ลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้