วันนี้ไปขับ มาสด้า 3 เดิมๆของพ่อมา รู้สึกว่า.....

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย d0dz, 14 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. d0dz

d0dz New Member Member

38
    2
    0
    ขับไปสนามบินสุวรรณภูมิ ทีแรกคิดว่าเหยียบแค่ 70-80 แต่พอดูที่เข็มไปปาไป 110-120 แล้ว

EK จะทำยังไงถึงจะรู้สึกยังงี้บ้าง
    :eek::eek::eek:

2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เปลี่ยนโช๊คอัฟแต่งซิครับ ของผม ใช้ของ GAB
    กดไป 180 นั่ง 4 คน เหมือนรู้สึกว่าแค่ 140 เองครับ มั่น
    ยังนิ่ง หนึบ ไม่โคลงเวลาเปลี่ยนเลน

แต่ถ้าโช๊คเดิม ๆ เทียบกับมาสด้า เราสู้ไม่ได้อยู่แล้ว
    ของเขาขึ้นชื่อ เรื่องช่วงล่าง ว่าเกาะอันดับหนึ่งในรถญี่ปุ่น
    ราคา และรุ่น ระดับเดียวกันอยู่แล้วครับ ฮอนด้ารองจาก
    มาสด้า และพอรด์ ครับ

3. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ไม่ต้องมาสด้า3หรอกครับ ขับ city , jass หรือ vios เครื่อง1500
    ก็รู้สึกลื่นแล้วอ่ะครับ งงเหมือนกันนั่งกันมาเต็มคัน เผลอแป็บเดียว 120,130 รถ ekเราต้องยอมรับถ้าเครื่องเดิมๆ
    เค้าแก่แล้วอ่ะครับ ม้าตายไปหลายตัวแล้วอิอิ:)

แก้ไขล่าสุด: 15 เมษายน 2009
  4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ทำช่วงล่างใหม่ แล้วก็ ลง B ขับ180+ ยังนิ่งๆ อยู่เลย
    สบายๆ

ปล. อยากให้อะไรมันดีขึ้นก็ต้องเปลี่ยนมันสิครับ

5. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    สำหรับเรื่องนี้ผมว่า ช่วงล่างใหม่ เครื่องใหม่ บูชใหม่ทั้งคัน ก็ไม่มีทางเทียบรถใหม่ได้หรอกครับ
    เพราะรถใหม่มีการเก็บเสียงที่ดีกว่า จุดยึดของระบบกันสะเทือนที่ให้ความนุ่มนวลกว่า และอีกหลายๆอย่าง
    ที่รถเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วอย่างเราไม่มี ของอย่างนี้มันก็ตามอายุครับถ้าจะเทียบต้องเทียบกับรถที่ขายใน
    ปีเดียวกัน แล้วจะรู้ว่ารถเราทำได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับ

ป.ล. เรื่องเสียงให้ความรู้สึกมากพอๆกับความนุ่มนวล รถใหม่ถ้าเสียงลมเสียงช่วงล่างดังมันก็รู้สึกเร็วเหมือนกันครับ

6. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ตื่นเช้ามาก เป็นเด็กดีนะเนี่ย ตื่นมาใส่บาตรล่ะสิ :rolleyes:

7. ไม่เห็นยากเลย เอาเงินไปทำเครื่องเสียง ให้มันฟังเพลิน ๆ เพราะ ๆ
    แล้วเปิดดัง ๆ กลบเสียงท่อ เสียงลมซะ เผลอ ๆ ก็ 140 - 160 ได้
    เหมือนกันคร้าบ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อายุ รถมันต่างกันเยอะคับ รถใหม่เค้าก้อปรับปรุงข้อด้อยกับรถปีเดียวกันมาแล้วคับ ถ้าเทียบก้อต้องมาสด้าโปรทีเจคับ แต่ถ้าอยากปรับปรุงก้อ เช็คพวกลูกยางช่วงล่าง โช้คดีๆสักชุดแล้วก้อ เครื่องเดิมปรับแต่งบ้างนิดหน่อยผมว่าก้อขับสบายขึ้นแล้วคับ

9. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ต้อง เสียตังค์ คับ K20 auto ที่อยู่ ในบอดี้ ES 2.0 ก็น่าสน คับ ผมเล็งๆ ไว้เหมือนกัน ไม่รู้กี่ตังค์

10. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    สงสัยยังไม่เลิกราาาา :D

11. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ผมว่าเรื่องเสียงนี่สำคัญสุดอ่าคับ รถใหม่มันต้องเก็ยเสียงได้ดีกว่าอยู่แล้ว
    ทั้งเรื่องอายุ และ การออกแบบต่างๆ ที่ออกมาใหม่ แตกต่างกับรถเก่ามากสุด

ขับวีออส นี่ก้อเงียบกริบแล้วครับ 150-160 นี่คนอื่นยังนอนหลับในรถสบายๆเลย

12. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    เห็นด้วยครับ เรื่องเสียง ยิ่งรถเปลี่ยนท่อแต่งมา ขับ100นึงเสียงมันก็ดังทำให้รู้สึกเหมือนรถมันวิ่งเร็ว รถแฟนผมแจ๊สเดิมๆวิ่ง160ยังไม่รู้สึกว่าเร็วเลยเพราะมันเงียบครับ

13. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> สงสัยยังไม่ได้นอนครับ เพ่โม่ :D <<<

14. thananonn

1,973
    34
    0
    ขับรถแต่งแล้วจะกลัวเสียงดังทำไม อ่า ... งง

ผมชอบเสียงดังจะได้ไม่ง่วง ตื๊ดๆ

15. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ไม่ง่วงจริงๆครับ เปลี่ยนเป็นรำคาญแทน เวลาวิ่งทางไกลอ่ะ

แก้ไขล่าสุด: 15 เมษายน 2009
  16. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    ทุกวันนี้ขับรถรุ่นใหม่ๆก็ยอมรับว่าขับสบายกว่าek แต่จะให้ทำไงได้ ก็มันรักไปแล้วนี่นา จะซ่อมจนกว่ามันจะไม่มีอะไหล่ให้เปลี่ยนแหละคับ

17. thananonn

1,973
    34
    0
    +1 :cool:

18. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    ที่ผมเข้าใจนี่ เจ้าของกระทู้ เขาหมายถึงเรื่องเสียงใช่ไหมครับ เสียงที่เข้ามาภายในห้องโดยสาร ขับ 110-120 เหมือนขับ 70-80 ใช่ไหมครับ ถ้าใช่.. มันก็แน่นอนอยู่แล้วครับรถใหม่ๆยังไงเรื่องของวัสดุที่ใช้ซับเสียงมันก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วหล่ะ ขนาดรถกระบะสมัยนี้ ขับ 140 ยังเงียบกริบเลยครับ เจ้าของกระทู้คงไม่ได้หมายถึงเรื่องโช๊คใช่ไหมครับ

19. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    เทคโนโลยี 10 ปีที่แล้ว ก่ะตอนนี้ มันก็ต่างกันมากแหละคับ จาให้รถ 10 ปีที่แล้ว ดีเท่ารถใหม่ตอนนี้คงเป็นไปไม่ได้

แต่เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ก็ถือว่า EK อยู่ อันดับแรกๆเลยเหมือนกัน

20. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถนน มอเตอร์เวย์ และถนนกว้าง ๆ จะทำให้รถดูช้าครับ

ถ้าขับ 80 บนมอเตอร์เวย์ได้ โดยที่ไม่อึดอัด ก็สุดยอดแล้วครับ

ถนนกว้าง ๆ หลาย ๆ เลนแบบนี้ ผมขับได้ต่ำสุด 120 อ่ะครับ ไม่งั้นอึดอัดมาก

แต่ถ้าในซอย ขับ 80 ก็เร็วชิ๊หายแล้ว

21. mo_mo

1,095
    223
    0
    ถ้าขับ 80 ในซอยบ้านบิ๊กจุ๊บได้ก็ขั้นเทพแล้วล่ะ :D

22. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    ผมว่าการที่รถเรารู้สึกว่าเร็วน่ะมันก็ดีแล้วนะครับจะได้ทำให้เราไม่ต้องขับรถเร็วอะไรมากมาย ดูอย่างพวกรถใหม่ๆที่มิดแต่ละทีสิครับหนักๆกันทั้งนั้น ก็เพราะไอ้การที่ขับเร็วแล้วมันไม่ค่อยรู้สึกนี่แหละก็เลยชอบขับเร็วๆกันพลาดนิดเดียวก็.....

ปล.อย่าลืมนะครับรถน่ะไม่ว่าช่วงส่างจะดีเลิศแค่ไหน เหตุไม่คาดฝันอย่างเช่นยางระเบิดก็สามารถเกิดได้ทุกคันนะครับ ไอ้เรื่องยางระเบิดเนี่ยเป็นสิ่งที่ผมกลัวมากและเอาไว้เป็นสิ่งเตือนใจเวลาที่คิดจะขับเร็วๆเสมอเลย เพราะไม่ว่าต่อให้ยางเราใหม่หรือเติมลมยางเผื่อสำหรับเดินทางไกลแล้วมันก็ยังมีโอกาสที่จะเกิดขึ้นได้อยู่ดี ยังไงขับรถกันระวังๆนะครับ

23. ทำไมกูไม่เหมือนคนอื่นวะ เวลาขับมอเตอร์เวย์ไประยอง ขับอยู่ 80-90
    เวลาขับรถกลับบ้าน เข้าซอยวัดมะกอกแม่งซัดอยู่ 60-80 ยิ่งเมา ยิ่งดึก
    ยิ่งทำให้กูรู้สึกว่ารถกูมันช้าลง 555+

24. mo_mo

1,095
    223
    0
    ซอยพี่ไม่ต่างกะซอยบ้านบิ๊กจุ๊บเท่าไหร่เล๊ย รถฝรั่งดองสวนกันได้ก็บุญแล่ว

25. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    555 20 km ก็ถือว่าเร็วแล้ว

26. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
  27. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ขับไม่เกิน 120 ครับ ส่วนใหญ่จะขับประมาณ 80-100 มีลูกน้อยนั่งรถไปด้วย
    ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ โลกนี้ยังมีสิ่งที่เราไม่ได้สัมผัสอีกมากมาย อยู่ใช้ชีวิตให้คุ้มที่สุดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้