ตำรวจทำแบบนี้ เราต้องทำยังไงดี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 23 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อยากระบายครับ

คือว่าเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ผมได้นั่งรถกระบะของเพื่อนแต่งนิดๆท่อดังๆ มีคนนั่งอยู่ในรถ 2 คน นั่งอยู่หลังกระบะ 5 คน

ก็ได้ขับรถเล่นไปเรื่อยๆ บนถนนกาญจนาภิเษก

แต่อยู่ดีๆมีรถกระบะตำรวจไล่ตามมาครับ เปิดไฟกระพริบเหมือนให้จอด

ด้วยความตกใจคนขับก็เลยขับหนี แล้วดันไปเจอด่านอยู่ข้างหน้า แต่ด้วยขับมาเร็วเลยหยุดไม่ทันเลยแหกด่านไป

จังหวะที่แหกด่านนั้น เห็นตำรวจคนนึงง้างมือเหมือนจะขว้างอะไรสักอย่าง และได้ยินเสียงของหนักๆกระทบกับรถ ดังตุ๊บ (เปิดกระจกขับ) แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจ ขับมาสักพักก็แวะเข้าปั้ม

ปรากฏเข้ามามองดูในห้องโดยสาร เจอหินตัวหนอนครับ ต้องเป็นหินที่ตำรวจเขวี้ยงมาเมื่อกี้แน่

โชตดีนะครับที่ไม่โดนใคร ถ้าโดนคนขับล่ะจะเป็นไง คิดแล้วยังเสียวอยู่เลย ถ้าคนขับโดนหินเข้าที่หัว แล้วคนที่นั่งท้ายกระบะรวมทั้งผมจะเป็นยังไง คงต้องเสียหลักไปชนอะไรแน่

สันนิฐานว่าตำรวจในรถกระบะ จะ ว. เรียกกับตำรวจที่ตั้งด่านครับแบบว่าขับนี้มันมาให้สกัดให้หน่อย

ผมว่ามันทำแรงไปนะ

อยากระบายครับ
    ขอความคิดเห็นท่านอื่นด้วยครับ ว่าจะต้องทำยังไงดี จะแจ้งความเอาคืน ก็กลัวมันจะมีเลห์กลตุกติกอีก

หลังจากที่ถามคนขับมาแล้วว่าทำไมต้องหนี ได้ขับตอบมาว่า ตอนนั้นอยู่ในช่วงโดนยึดใบขับขี่อยู่ครับ แล้วเค้าก็ไม่อยากโดนจับอีก

และที่ต้องแหกด่านเพราะว่า พอข้ามสะพานข้ามคลองมาก็เจอด่านหน้าปั้มแล้วครับ ไม่ได้เห็นด่านแต่ไกลครับ ถ้าใครขับรถแถวนั้นจะรู้ดีว่าด่านชอบตั้งตรงไหน คนขับก็ขับเร็วพอมาใกล้ด่านตำรวจที่อยู่บริเวณนั้นก็ไม่ได้ทำท่าทางเหมือนจะ เรียกให้จอดรถด้วยครับ ไม่มีใครมายืนโบกบอกให้หยุดเลย ยืนกันแต่ทางด้านขวา และคนขับเค้าเห็นเหมือนมีตำรวจคนนึงกำลังจะขว้าง บวกกับความกลัวด้วยแหละครับ เลยแหกด่านไปเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2009
  2. ตำ รวจ มัน ทำ เกิน ไป ครับ แบบ นี้

3. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    แต่...ก็ดันขับหนีนี่ครับ แหกด่านด้วย ดูเหมือนทำอะไรผิดกฎหมายอยู่เลย
    เกิดแจ้งความกลับไป เดี๋ยวเค้าจะหาว่าเราขับหนี เลยต้องทำเพื่อสกัดจับ
    แบบนี้ ใครจะเป็นฝ่ายเสียเปรียบล่ะครับเนี่ย

ปล...ไม่ได้เจตนาจะว่าคุณ จขกท. ว่าทำเรื่องผิดกฎหมายนะครับ
    แต่คิดในมุมที่เค้าจะกลับมาเล่นงานเราได้
    คิดยังไงๆ ก็แพ้ครับ ถ้าจะไปแจ้งความกลับเนี่ย

xanak ถูกใจสิ่งนี้
  4. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    แล้วไมไม่จอดอะครับ

5. kwaw_69

kwaw_69 New Member Member

211
    12
    0
    เพราะว่าขับหนีกับแหกด่านด้วยรึเปล่าครับถึงได้เกิดเรื่อง...........

6. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ก้อถ้าไม่ได้ทำผิดอารายจอดตั้งแต่แรกก้อหมดเรื่องแล้วคับ.....

7. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ผมว่าเค้าไม่ยิงก็บุญแล้วครับ ถ้าพี่แกบ้าจี้ได้ข่าวสายยาบ้ามาแล้ว

ตั้งด่านสกัด ทำแบบนี้อันตรายมาก เค้ามีสิทธิ์ใช้ความรุนแรง แล้วค่อยทำรายงานส่งนาย

ถ้าเจอแบบนี้จอดดีกว่าครับ ถ้าไม่ได้ทำผิดอะไรมากมาย ใบแดงนิดหน่อยแล้วก็แยกย้าย

8. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    อันตรายน่าดูเลยตำรวจทำไมตัดสินใจแบบนี้.........แต่ถ้าเราหยุดรถเลยไปหน่อยไม่ต้องหนีก็ได้นิครับประมาณว่าเบครไม่อยู่ อาจจะบอกว่ามีรถใครไม่รู้มองไม่ถนัดตามมาด้านหลังเลยไม่ทันเบรค

9. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    มองในแง่คนขับ ถ้าจอดก็โดน ตำหนวดมันยัดข้อหาเชี่ยๆได้หมดสำหรับรถกระบะ หวานหมูพวกมันอยู่ละ อยู่ๆมันจะมาเรียกทำไม เลยหนีดีก่า แต่อีกแง่นึง ก็คือจอดให้มันตรวจซะก็จบ ถ้าไม่เจอไรผิดกฎหมาย ตำหนวดถ้ายังมีคุณธรรมละอายบาปอยู่มั่งคงปล่อยไป เอาเป็นว่า ผิดกันคนละครึ่งละกัน แหะๆ

10. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    แจ้งกลับข้อหาปฎิบัติหน้าที่เกินกว่าเหตุก็ได้ครับ
    แต่อย่าลืมว่าคุณก็จะโดนแจ้งกลับเรื่องหลบหนีการจับกุม
    คุณอาจต้องสร้างเรื่องว่า เห็นมันถนนเปลี่ยว กลัวแก๊งต้มตุ๋นปลอมเป็นตำรวจ
    คุณหนีมาแล้วเจอด่านแต่เบรคไม่ทันเลยแหกไป เพื่อให้ดูดีขึ้น

แต่การที่ตำรวจมีอิฐตัวหนอนไว้ขว้างแสดงว่ามีการตระเตรียมไว้ใช้งาน(เขวี้ยงใส่ชาวบ้าน)อยู่แล้ว
    ซึ่งเป็นการกระทำที่อันตรายและเกินกว่าเหตุ ตรงนี้จะเป็นจุดแข็งที่คุณจะเอามาใช้เล่นงานได้
    เพราะอย่างที่คุณว่า การที่มันเอาอิฐมาขว้างก็ไม่ได้เป็นการกระทำที่ต่างกับไอ้พวกโจรขว้างหินใส่รถ
    ที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุและมีคนตายเหมือนในข่าว ตรงนี้คุณจะยิ่งได้เปรียบสุดๆ
    จะว่าไปมันก็ดูเหมือนเตี๊ยมกันเกินไป มีรถไล่ ให้ดูว่าเราหลบหนี(จากความตกใจ) มีคนคอยดักขว้างอิฐใส่อีกที

จะเล่นงานจริงๆคุณต้องเน้นจุดนี้ "บ่อยๆ หนักๆ"
    ถ้าไม่มั่นใจ สน. ท้องที่ๆเกิดเหตุ ลองแจ้ง สน. ใกล้เคียงให้ทำการประสานงาน

คิดเผื่อไว้ด้วยว่าอีกฝ่ายอาจมีเส้นสายหรือนายคอยหนุนหลัง เรื่องอาจจะเงียบ หรือแค่ตำรวจขอโทษ
    ถ้าคุณมีเส้นสาน(ที่ใหญ่โตกว่า)ทางนั้นอาจจะมีคนโดนเล่นงาน ซึ่งแน่นอนก็แค่ระดับล่างพวกนั้น
    คุณต้องกล้า ถ้ามันตุกติก ก็โทรไปหาสื่อ จส 100 โทรแม่งตอนอยู่ สน. นั่นแหละ รายงานสดแม่งไป
    ลองดูว่ามันจะกล้าตีหน้าตายต่อไปมั้ย? โทรหาเส้นสายของคุณ พูดชื่อให้มันได้ยิน
    กับตำรวจพวกนี้ "การบลัฟ การข่มขู่ด้วยสื่อ หรือการติดต่อคนยศสูงๆ" เป็นการโจมตีที่อีกฝ่ายเสียหลักได้อย่างมาก แต่ผมว่างานนี้ที่จะได้ผลที่สุดคือแจ้งสื่อ เรื่องราวใหญ่โตเมื่อไหร่พวกแม่งจะซวยทั้งบาง
    ยิ่งไม่นานมานี้มีเรื่องการแก้ไขภาพพจน์ของตำรวจเป็นประเด็นอีกด้วย
    ถ้าคุณไปถูกทางผมว่า "ชนะ" แน่นอน
    อยู่ที่คุณ "กล้าสู้กล้าเสียเวลา" มั้ย เท่านั้นแหละ

ถึงเวลาไป สน. ก็ยืดอกรับผิดเรื่องไม่จอดเรื่องแหกด่านไปซะ และก็ฟ้องร้องกลับเรื่องปาอิฐด้วยเลย
    แต่อย่าเพิ่งจ่ายค่าปรับ บอกเรื่องเราโอเครับผิดแล้ว แต่ต้องการให้อีกฝ่ายได้รับการลงโทษด้วยเหมือนกัน ไม่งั้นก็ไม่ยอม

ไม่รู้นะว่าคิดยังไงแต่ผมเกลียดการถูกกระทำที่เอาเปรียบมากๆ เป็นผมๆก็สู้ :)

11. แล้วทำไมไม่จอดล่ะครับ แถมแหกด่านอีก ทำงี้มันก็ไม่ถูกนะครับ

12. rugek

rugek New Member VIP

4,864
    1
    0
    ขับหนีรถสายตรวจ +เเหกด่าน!!! โทษหนักเเละอันตรายมาก นะครับบ

13. Rookie

Rookie New Member Member

26
    3
    0
    พูดยากครับ

คิดเป็นกลางก็คงผิดทั้งคู่ เหอๆๆ

14. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ถ้าขับหนีเพราะ ตกใจมีรถขับไล่ พอเจอด่านผมว่าน่าจะสังเกตเห็นแต่ไกลพอที่จะเบรคนะ แล้วค่อยคุยที่ด่านน่าจะดีกว่า

ปล.ยังไงก็เป็นความคิดเห็นนะครับ ไม่ได้อยู่ในเหตการ์ณตอนนั้นไม่รู้

15. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ด่านเล็ก หรือ ด่านใหญ่คับ

ถ้าด่านใหญ่ผมจอด ถ้า เล็กก็ไม่จอด

แต่ขว้างอิฐนี่มันเกินไป สาดดดดดดดด

16. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    น่าจะจอดทีแรกครับ
    แหกด่าน+หลบหนีข้อหาหนักครับ

แต่การที่ขว้างปาหินใส่รถเราก็ถือว่าทำรุนแรงไป

17. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    แหกด่านมันก็ผิดเต็มๆอะ ครับ(ไม่ได้เข้าข้างปิงปองนะ)

18. kanfitge8

kanfitge8 New Member Member

42
    1
    0
    แล้วจะหนีทำไมอะครับ นี่ถ้าไปพลาดชนพี่เค้าเรื่องใหญ่อีก ถ้าไม่ผิดก็น่าจาจอดแต่แรกนะครับ

19. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมว่าน่ะจะจอดน่ะครับ ถ้าตำรวจยิ่งล่ะคงจะหนักกว่านี้ จะเรียกจอดก็คุยกันครับว่าจะแจ้งข้อหาอะไร

20. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    ตำรวจก็ทำหน้าที่เค้าอะคับ แล้วคงหาอะไร ที่ทำไห้รถหยุดไม่ได้เลยทำแบบนั้นไป

น่าจะชะลอๆๆๆนะคับ

21. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    แหกด่านนี่อันตรายนะครับ อาจจะโดนยิงยางเลยก็ได้ ถ้าพีร่แกบ้าจี้ตามที่พี่ข้างบนโน้นบอกมา
    พี่ปิงปองก็เกินไปนะ น่าจะหาตะปูเรือใบมาโรยไว้ให้ยางแตกดีกว่ามั๊ง

:(:(:(

22. Winny M3

Winny M3 New Member VIP

710
    8
    0
    สาย1 วันพฤหัส กะบะ นั่งหลังหลายๆคน

ไม่ต้องสืบคับว่าตำรวจเรียก ให้จอด เพราะ อะไร

23. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    น่าจะจอด แล้วคุยกับตำรวจ จะจับข้อหาอะไร

เสียงดัง มีเครื่องวัดหรือป่าว แต่ต้องวัดที่ตรงที่จอดนะคับอย่าขับตามมันไปวัดที่ไหนก็ตาม

แข่งบนท้องถนน มีรูปถ่ายรถเราเวลาแข่งหรือป่าว

ผม โดนในปั๊ม จอดเข้าห้องน้ำ มันเดินมาขอตรวจค้นรถ บอกรถเสียงดัง วิ่งแข่งบนท้องถนน ก็ตอบไปตามความจิง

ตำรวจ2คนนั้น ก็เดินกลับรถหน้าจ๋อยเลย แล้วขับรถออกไปเลยคับ

24. ผมขอมองในมุมตำรวจหน่อยนะครับ
    รถกระบะ ปกติแล้วไม่อนุญาตให้นั่งท้ายกระบะกันอยู่แล้ว
    ถ้ามีรถสายตรวจวิ่งมาให้เราหยุดแต่เราหนี ตำรวจก็ต้องสงสัยไว้ก่อนว่าเป็นรถไม่ปกติ
    ถ้าตำรวจคนนั้นจะแจ้งด่านตั้งจับ มันก็เป็นหน้าที่ที่ควรปฎิบัติ
    ถึงจะขับเร็วแค่ไหน เบรคไม่ทันยังไง ก็ไม่น่าจะถึงขนาดแหกด่านนะครับ (จอดหลังด่านก็ได้)
    ก้อนหินที่เจอในรถ เป็นเหตุการณ์ต่อเนื่อง ถ้าไม่แหกด่านก็คงเหตุการณ์แบบนี้ (ถ้าตำรวจอ้างนะ)

ถ้าคิดจะแจ้งความ ผมกังวลว่าจะโดนโทษหนัก
    ถ้าตำรวจเล่นงานจริงๆ ที่น่ากลัวอาจจะมีข้อหาทำร้ายเจ้าพนักงานอ่ะครับ

ปกติผมก็ไม่ชอบตำรวจครับ แต่ถ้าเราผิดจริง.. ก็ควรเคารพการทำหน้าที่ของตำรวจครับ

25. Nuu~TaRnZaa

Nuu~TaRnZaa New Member Lady Member

919
    29
    0
    น่าจะจอดตั้งแต่แรกนะคะ ยิ่งหนีมันยิ่งน่าสงสัยอะค่ะ ไม่ได้เข้าข้างใครนะคะ

26. ผมว่าเจ๊ากันครับ ถ้าไม่มีใครเป็นอะไรก็เฉยๆไปก่อนดีกว่าครับ
    ระวังกันด้วยนะคับ กลางคืนมันทำงานโหดกว่ากลางวัน 10 เท่า!!!

27. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    คราวนี้ผ่านไป เอาอะไรคงไม่ได้เพราะ เราก็หนีเค้าจริงๆ

เค้ามีสิทธิ์ชอบธรรมตามกฏหมายที่เค้าถืออยู่

คราวหน้าอย่าตกใจครับ ตั้งสติดีๆ

ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิด ก็อย่าหนีเลยครับ

เดี๋ยวเรื่องมันจะบานไปใหญ่

28. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ผ่านไปแถวนั้นมาวันศุกร์ ตำรวจตั้งด่านค้นแต่รถกระบะครับ
    แต่งไม่แต่งมันเรียกค้นหมดแหละครับ (มันต้องมีเหตุอะไรสักอย่าง)
    เอาผิดไม่ได้หลอกครับ ก็คุณไม่ยอมให้เค้าตรวจค้น + ขับแหกด่านอีก
    ถือว่าเป็นรถต้องสงสัย แต่ถามว่าเกินกว่าเหตุมั๊ยมันก็ใช่
    แต่ดูรูปการณ์แล้ว คุณก็ผิดอยู่ดี ดีแล้วครับที่ทุกคนปลอดภัย

29. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    สงสัยมาก ในห้องโดยสารนั่งกัน2คนเปิดกระจก ตร.โยนหินตัวหนอนเข้ามา

มันไม่โดนใครได้ไง มันลอดเข้ามามุมไหน แล้วทำไมเพิ่งไปเห็นหินตัวหนอนที่ปั๊มอ่ะ

อีกเรื่อง นึกกลับกันนะ คุณขับเร็วแหกด่าน ถ้าตำรวจยืนอยู่ไม่ได้ระวัง ไปชนเค้าตายห่าขึ้นมาว่าไง ใครอันตรายกว่าใครครับเนี่ย

30. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    เออพูดแบบเป็นกลางนะ แหกด่านอะยังไงก็ผิดต่อให้เขา ยิงไส่คุณเขายังไม่ผิดเลย ยังไงก็ควรจะจอดผิดถูกค่อยว่าไปตามเกมส์ยังไง ไม่เป็นไรก็ดีแล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้