ใครเคยใช้บ้างคับถามความเห็นหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เเฟนพันธ์เเท้สองร้อย, 11 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ท่ออลูมิเนียมฟลอยที่ต่อรับลมมาปล่อยหน้ากรองเปลือยอะคับใครเคยใช้บ้างอยากทราบว่าช่วยให้กรองได้รับอากาศดีขึ้นมั้ยหรือว่าไม่มีผลอะไรคับซักกี่เปอร์เซ็นขอบคุณคับ

1. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แต่ก่อนเคยทำน่ะครับ เล่นซะแอร์โฟล์พัง
    ส่วนเรื่อง ว่าวิ่ง ดีขึ้นหรือเปล่า ผมว่าเห็นผลน่ะครับ :D

2. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    ช่วยได้นิดนึงคับ ประมาณ 30% จากที่เพื่อนผมมันใส่อยู่นะ ผมเองก้อไม่ได้ใส่หรอก

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันดีแน่นอนครับ อาจจะวัดไม่ได้แน่นอนว่ากี่เปอร์เซนต์ แต่ลองเอาสมุด หรือ อะไรก็ได้คล้ายๆกัน ดักหน้าพัดลมเพื่อบังคับทิศทางของอากาศมาเป่าที่ตัวเราสิครับ เราก็จะเย็นกว่าเดิมแน่นอนครับ

4. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    มีผลดีขึ้นแน่นอนครับ
    เพราะกรองเปลือยก็ดูดลมร้อนจากในห้องเครื่องเข้าไปในเครื่อง
    พอเราต่อเอาลมเย็นมาผ่านหน้ากรองเปลือยเครื่องก็จะได้รับอากาศที่มีอุณหภูมิเย็นกว่าในห้องเครื่องครับ
    แต่กี่%ผมก็ไม่สามารถวัดได้ครับ แต่ดีกับเครื่องแน่ๆ ยังไงรอผู้รู้เข้ามาตอบแบบชัวๆครับ

5. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ใส่อยู่ครับก็ดีขึ้นนิดหน่อย ถ้าจะให้ดีคู่กันไปด้วยกั้นห้องกรองเปลือยแล้วเอา ท่อดัดอากาศไปป่าวอันนี้เห็นผลแน่นอนครับ

6. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ปัจจุบันก็ใช้อยู่คับ เจาะกันชนต่อเข้ามาเป่าหน้ากรอง

ดีขึ้นแบบรู้สึกได้มั๊ย สำหรับผมคิดว่าไม่นะ

เพราะไม่รู้ว่าลมมันจะเข้ามาจริงรึเปล่า มันไหลผ่านไปกับตัวรถมากกว่าที่จะเข้ารูมารึเปล่า

เพราะมันมีแต่ทางเข้า ทางออกมันไม่ได้โฟลเหมือนทางเข้า ผมว่าอากาศมันก็น่าจะมาได้น้อยอยู่แล้วล่ะ

แต่ที่ชัดเลยก็คือ ห้องเครื่องเลอะกว่าเดิม กรองดำเร็วกว่าเดิม

ยิ่งวิ่งฝนตกๆนะ โฮะๆ คราบเพียบเลยคับ

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    หลายคนอาจจะยังมีข้อสงสัยว่าทำไมถึงต้องกั้นห้องให้เจ้ากรองเปลือยด้วย จุดประสงค์ในการกั้นห้องให้เจ้ากรองเปลือยนั้นก็เพื่อกันไม่ให้อากาศร้อนที่พัดลมหม้อน้ำดูดออกมาจากหม้อน้ำไหลผ่านกรองอากาศเข้าสู่ห้องเผาใหม้ของเครื่องยนต์ การเผาใหม้ที่สมบูรณ์นั้น เครื่องต้องการอากาศที่มีอุณหภูมิกำลังดี ไม่สูงหรือต่ำเกินไป ถ้าอากาศที่เข้ามีอุณหภูมิที่สูงมากๆการเผาใหม้ก็จะไม่สมบูรณ์ แรงม้าแรงบิดที่ได้ออกมาจากเครื่องก็จะทำได้ไม่ดีนัก
    โดยผมจะยกตัวอย่างการทดสอบพร้อมกราฟแรงม้ามายืนยันด้วยว่ามันมีผลแค่ไหน โดยนายแบบของเราคราวนี้เป็นเจ้าซิวิคปี 92 นะ
    ก่อนอื่นก็จับขึ้นเขียงวัดแรงม้ากันก่อนเลยว่าก่อนที่จะทำการกั้นห้องให้มันเนี่ยมันมีเรี่ยวแรงเท่าไหร่ อุณหภูมิไอดีเท่าไหร่
    ปรากฎว่าผลจากการทดสอบแรงม้าที่วัดออกมาได้จะเป็นแรงม้าที่ล้อ ค่าสูงสุดที่วัดออกมาได้มีค่าเท่ากับ 107 แรงม้า ที่ 7530 รอบนาที
    โดยมีอุณหภูมิของอากาศไอดีที่ 45 องศา

จากกราฟ

ภาพการทดลองกั้นห้อง

แต่ถ้าใช้ท่อฟรอยด์ มันก็จะสามารถบังคับรูปทางได้ตามใจเรามากกว่าครับ เห็นไหมว่าอุณหภูมิต่างกันแค่3องศา แรงม้าต่างกันเกือบ 7 ตัวทีเดียว :D:D:D

8. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    Cef ผมเจาะไฟหน้าแล้วใส่ตัวหนอนอะครับไม่อยากไว้ต่ำ ก็ ok นะครับลุยน้ำไม่ต้องงกลัว

9. โอ.............. ยอดมาก

10. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมใช้วิธีถอดไฟหน้าออก ดวงนึงครับ

11. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    สงสัยต้องไปต่อท่อที่มีอยู่ให้ยาวขึ้นหน่อยแล้ว อิอิ

12. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ใส่แล้วโหด + สวย แน่นอนครับ

13. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    EG เจาะดักลมกันตรงไหนบ้างครับ...?

14. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    อยากงี้ต้องหามาบ้างแล้วววว วู๊วๆ :D:D:D

15. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับผม ขอบคุณครับ

16. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    น่าสนนะเนี่ยยยย ...

17. BenZuKa

BenZuKa New Member Member

100
    2
    0
    ดีขึ้นแบบรู้สึกไม่ได้ครับ

18. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    รู้แค่ใส่แล้วดูโหดดีคับ...

19. DUKE_68

6,189
    129
    63
    มีใครกั้นห้องสวยๆ ถ่ายรูปมาโชว์กันดีกว่าครับ เผื่อมีไอเดียแปลกๆ งามๆ เหะๆ

20. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ทำแร้วรู้สึกได้เลยว่ารถวิ่งดีขึ้นคับ

21. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    ดี ขึ้น แน่ๆๆ ครับ ลองตอนที่ทำเสร็จแล้ว ไปวิ่งดู แล้ว กลับมา เอาอะไรปิด รูนั้น แล้วออกไปวิ่งดูใหม่ สิครับ คนละเรื่องเลย แต่ระวัง ฝนย่างแรงนะครับ.... ไม่งั้น พังแน่ๆๆๆๆ
    ** ตอนซื้อ เลือกดูดีนะครับ มันจะมี 2แบบ แบบนิ่ม กะ แบบแข็ง แบบนิ่ม เปนรูง่ายมากๆๆๆ นิ่ม เกิ๊น......
    แนะนำ ว่าเอาเปนแบบ แข็ง จะดีที่สู้ดดดดด................

22. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เคยทำทดลองเหมือนกัน ใช้ท่อพลาสติกน้ำทิ้งเครื่องซักผ้า อะ (สีขาวๆ) ด้านหนึ่งไปยึดกับกันชนด้วย เคเบิ้ลทาย ด้านปลายไปจ่อกรองอากาศในห้องเครื่อง ผลการทดลอง เหอๆ.............

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้