สายขั้วลบแบตเตอรี่มันขาดได้หรือเปล่าครับ?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 25 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    เมื่อวานพอstart รถอยู่ดีๆยังไม่ทันติดไฟหน้าปัดมันก็ดับวูบไปเลย
    หมุนกุญแจใหม่มันก็เงียบกริบไม่มีไฟอะไรขึ้นเลยใจก็คิดว่าขั้วแบตอาจจะหลวม
    แต่พอไปจับดูมันก็แน่นนี่หว่า เลยลองไปขยับสายขั้วลบปรากฎว่ามันติดแหะ
    ลองstart ดูอีกหลายครั้งมันก็ติดทุกครั้ง อันนี้สายแบตขั้วลบมันมีปัญหาหรือเปล่าครับ
    ต้องเปลี่ยนไหม หรือว่ามันอาจจะเกิดจากเหตูอื่นได้อีกครับ
    อ้อ วิทยุที่ตั้งสถานีไว้หายเกลี้ยงเลยเหมือนตอนเปลี่ยนแบตเลยครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    สาย ขั้วลบ ต่อจากแบตเตอรี่ แล้วมาลงที่ตัวถัง มันมีอยู่จุดเดียว
    และเป็นจุดอ่อนมาก ให้ขันให้แน่นและเพิ่มสายกราวล์ไปลงที่จุด
    ใกล้กับไดสตาร์ท จะทำให้สตาร์ทง่ายขึ้นอีกครับ

3. มีรูปให้ดูมั้ยคับ รถผมก้อเป็น
    อยากรู้ว่าเพิ่มสายกราวน์ตรงไหน
    แล้วใช้สายไฟธรรมดาได้ป่าว

4. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    แจ้งผลการแก้ไขคร้าบบบบบบ
    ไปร้านแบตของน้องที่รู้จักกันให้น้องเช็คดู (รถผมติด ground wire ด้วยนะครับ)
    น้องบอกว่าไม่น่าเป็นไปได้เพราะถ้าสายขั้วลบมันพังแต่ก็ยังมี ground wire อีก
    น้องเลยลองขันสายขั้วลบที่ออกมาจากแบตมันก็แน่น ก็เลยขันตรงจุดที่ติดกับตัวถังออกแล้วเอา
    เหล็กมาขูดสีออกน้องบอกว่าสีทำมาหนามากไฟเลยเดินไม่ดี
    ไม่น่าเชื่ออาการนี้หานสนิทเลยจนถึงวันนี้
    ถ้ารถใครเอาไปทำสีมาแล้วมีอาการอย่างนี่ก็ลองเอากระดาษทรายขัดสี
    ออกตรงจุดที่ต่อขั้วลบลงตัวถังดูนะครับ จะได้ไม่โดนช่างมาหลอกว่าตัวนั้นตัวนี้เสีย bye bye

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้