ซ่อมหรือซื้อ...

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NUS.EK, 16 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ตู้แอร์รั่ว....ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับว่า..ซ่อมหรือซื้อใหม่ดี เห็นเชียงกงเพียบเลย ราคาก็ไม่แพงเท่าไรด้วย

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ซ่อมไม่คุ้มครับ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ ราคาประมาณ แถวๆ 3000

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตู้แอร์ถ้ามันรั่ว ต้องดูว่ารั่วตรงไหน บางทีอาจจะเป็นข้อต่อ
    แต่ถ้ารั่วที่แผง เปลี่ยนเลยครับ เดี๋ยวที่อื่นก็รั่วอีก เพราะมันผุ ของเชียงกงก็ได้ครับ

5. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    ซื้อใหม่ดีดีๆ

ไม่เกิน3000

ครับ

เเอร์หอมขึ้นด้วย

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้าเป็นที่ตู้ซื้อของเชียงกงใส่ดีกว่าครับ

7. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    5 ปีกว่าๆ มาแล้ว เปลี่ยน ตู้แอร์ ไดเออร์
    น้ำมันคอม และอุปกรณ์อีกจำไม่ได้ 6 พันกว่า ๆ
    ใช้ยาวครับ ของเก่าก็วัดดวงลุ้นเอานะครับ ถ้ามี
    งบเอาทีเดียวจบดีกว่า มันร้อนนะ ชั่วโมงนี้ ของ
    ผมแค่วันเดียวจะตายเอา ดีนะเสียวันศุกร์พอดีเช้า
    วันเสาร์ไปซ่อม 2 ชั่วโมงกว่า ๆ เสร็จ ราคาอาจ
    จะแรง แต่งานจบ โอเคครับ รับได้

8. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    เปลี่ยนดีกว่าคับ

9. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> เป็นผมนะ ผมจะหาซื้อของมือสองญี่ปุ่น ที่มีช่องใส่ Filter ด้วย สภาพดีๆ แล้วเอามาล้างให้สะอาด ถ้าให้ร้านทำก็ให้เค้าตรวจเช็คว่ามีปัญหาหรือไม่ ถ้ามีก็เอาไปเปลี่ยนที่ร้าน (ตกลงก่อนซื้อ) ยังไงผมว่าของมาจากญี่ปุ่นก็ดีกว่าของไทย หรือไต้หวันครับ <<<

10. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ถ้าซื้อใหม่แนะนำให้ดูด้วยนะคับว่า เค้าอัดลมมาให้หรือเปล่า ถ้าเค้าไม่ได้อัดลมมาให้ ขอตัวใหม่คับ

11. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมเคยรั่ว เอาไปซ่อมที่ร้านเพื่อน เพื่อนแนะนำเปลี่ยนของเทียม เพื่อนบอกมันจะเย็นน้อยกว่าแท้นิดนึง ผมเปลี่ยนมา1200 เฉพาะตู้เทียมน่ะครับ ค่าน้ำยากะค่าแรง ผมทำถูกเพราะเป็นร้านเพื่อน ความเย็นผมว่าก้อเย็นพอๆกะของแท้ เปลี่ยนมาประมาณปีกว่า ก้อปกติอยู่ครับ
    จึงบอกมาเป็นแนวทาง

12. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    เคยรั่ว คับ หาตู้ เซียงกง ของญีปุ่น ครับ (บ้านเขาเมืองหนาว) อากาศแห้ง ของพวกนี้ สภาพเลยโอเลยคับ แถม ไดแบบลามิเนต มา มีช่องฟิลเตอร์ อีกต่างหาก ถ้าอยากประหยัดก็ ยกแบตออก เปลี่ยน เองคับ แล้ว ไป แวค เติม น้ำ ยา ที่ร้าน 550 - 1000 แล้ว แต่ชนิด น้ำยา + ค่าแรง ตู้เชียงกง เคย ไปหามา ได้มา 1600 ทั้งตู้ ทัง วาล์ว เปลี่ยนทั้งที แนะนำ เปลี่ยนไดเออร์ แล้ว ก็ โอริง ทั้งหมด ประมาณ 8 ตัว

13. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ทำแล้วคับ..ใหม่หมดจด จบที่ 5,000 กว่าบาท เบาเลยคับ ( กระเป๋า ) แต่ยังไงก็ขอขอบคุณ เพื่อนๆ ทุกคำตอบ และทุกความเห็น ครับ ขอบคุณครับ

14. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ของใหม่ แพงปกติ แต่ใช้ยาว ๆ 6 ปีขึ้นไปสบาย ๆ
    การหาของเก่า ถ้าเราไม่มีเวลา และไปหาอาจไม่เจอ อีกต่างหาก
    ต้องใช้เวลา และดวงเจอดีก็แล้วไป ไม่ดีก็ซวย

สรุปตามสดวก แต่ก็เย็นสบายไปแล้วใช่ไหมครับ:D
    แบบว่า ความร้อนช่วงนี้รอได้ที่ไหนละ 4-5 วันมานี้ร้อนสะบัด:confused:

15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ดีใจด้วยครับที่กลับมาเย็นสบายเหมือนเดิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้