ตรงเรกกุเลเตอร์ มีน้ำมันซึม ๆ เเฮ๊ะ ?

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย tonpangya, 5 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    ตามนั้น ๆ ซึม ๆ ^_^ จะมีผลอะไรป่าวหว่า พี่ ๆ

2. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    ก็ไม่น่าเป็นอะไรมากครับพี่แค่รอบสูงๆน้ำมันมันมีการรั่วซึมออกจากเรกกูเรทเตอร์

แรงดันในรางหัวฉีดก็จะเพี้ยนๆไป ถ้ารั่วไม่เยอะและแรงปั๊มติ๊กดีก็ไม่เป็นไรมากคับ

แต่ถ้ามันรั่วเยอะหน่อยและแรงดันปั๊มติ๊กไม่พอในรอบสูง ก็จะทำให้น้ำมันเข้าสู่ห้องเผาไหม้บาง

ผลกระทบก็ไม่มีอะไรมากครับ ก็อาจจะแค่ลูกสูบแตกหรือแหวนลูกสูบแตกหรืออาจจะทำให้มีผล

ในระยะยาวเกี่ยวกับพวก ชาฟ์อะครับ ทางที่ดีก็ควรเปลี่ยนซะครับมันได้อยู่ในระยะปลอดภัย

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ระยะปลอดภัยนี่ หน้า7หลัง7 นี่ครับ

4. tomei5969

161
    1
    0
  5. tonpangya

151
    0
    0
    ราคาเท่าไหร่นี่ ไอ่ตัวนี้ มี มือ 2 มั๊ย 55+ ^_^

6. tomei5969

161
    1
    0
    พี่ครับพอดีของผมก็มีอยู่สองตัวอะนะ แต่ผมว่าพี่ไปซื้อของแต่งเลยดีกว่าไหม

แล้วติดเกจ์วัดซักตัว ติดตรงทางออกจากกรองเบนซินก็ได้ครับค่าเกจ์ประมาณ150บาทเอง

แต่ตัวเรกกูเรทแต่งนี้ผมซื้อมือหนึ่งมาสามพันเก้าของsardอะครับ แต่พี่หาของนิสโม่ก็ได้เอาที่มันมาใส่

กับรางของเราได้เหมือนเดิม น่าจะอยู่ราวๆสองสามพันบาทนะ มือสองนะครับดูในเวปเอา

7. tonpangya

151
    0
    0
    เเพงเเห๊ะ ของเเต่ง ของเเต่ง กับ ของธรรมดาใช้งาน ต่างกันเยอะไหมครับ

เเล้วดูในเวป นี่ ตรงไหนครับขอลิงค์หน่อยคับ ^_^

ฮ้า... ว่าจะเอาตังไว้ทำสี โดนตอดไปอีกเเว้ววววว T_T

8. tomei5969

161
    1
    0
    มันต่างกัน ตรงที่ของซิ่งมันปรับแรงดันได้ครับเลยต้องมีเกจ์วัดเพื่อดูว่าตั้งไว้เท่าไร

การใช้งานผมว่ามันก็เหมือนกันแหละครับแค่ของเดิมปรับตั้งไม่ได้ก็เท่านั้น

แต่จากที่ใช้นะครับผมว่ามันก็เป็นตัวบ่งชี้ถึงสภาพของปั๊มติ๊กได้เหมือนกันนะโดยที่เราตั้งขันอัดแรงดัน

เพิ่มเข้าไปถ้าประสิทธิภาพปั๊มของเราดีอยู่ มันจะสามารถดันที่แรงดันที่เราตั้งไว้ได้ แต่ถ้าไม่พอ

เวลาเราเหยียบคันเร่งแรงดันก็จะตก เครื่องเทอร์โบผมว่ามีไว้หน่อยไม่เสียหายนะครับ

บางทีพี่อาจจะต้องเตรียมซื้อปั๊มติ๊กอีกตัวก็ได้ใครจะไปรู้

ดูใน engines&performance part ใน community นะครับ

ถ้าซื้อมาแล้วลองปรับตั้งดู ของผมตั้งไว้ 3บาร์2

หรือลองถามพี่อ็อดก็ได้ครับว่าสเป๊กมันต้องตั้งเท่าไรแล้วก็ปรับตั้งตามนั้นก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้