==ที่ไหนรับซ่อมกล่อง ECU เก่งเก่งบ้างครับ==

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Eunos racingbeat, 7 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Eunos racingbeat

Eunos racingbeat New Member Member

34
    0
    0
    ==ที่ไหนรับซ่อมกล่อง ECU เก่งเก่งบ้างครับ
    พอดีรู้สึกว่ากล่องเหมือนจะช็อตโดนน้ำซึมเข้าไป
    อยากให้เค้าเช็คว่าช็อตไหมครับ

ขอบคุณครับ:)

2. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    เครื่องอะรัยครับผม
    หลังจากกล่องลงน้ำมานะครับ เบื้องต้นให้รีบเปิดแล้วเอากระดาษทิชชูหรือสำลีซับส่วนที่เปียกให้หมดก่อนเลยนะครับ หลังจากนั่นไม่ต้องปิดให้เอาไดเป่าผม(เป่าห่างๆ) พัดลมเป่าจ่อไปเลยนะครับทำให้มันแห้งไวมากที่สุดเพราะถ้าทิ้งไว้นานขาพวกตัว C หรือ R มันจะเปียกน้ำทำให้สนิมขึ้นได้ทำให้ค่าจ่ายไฟเพี้ยนได้นะครับ หลังจากแห้ง มั่นใจว่าแห้งจริงๆแล้วนะครับ ให้ลองเสียบเข้ารถดูสตาร์ตตอนแรกอาการเครื่องจะเดินเบามากๆหรือดับเลยให้ลองสตาร์ตใหม่ถ้าไม่ติดพอครับรอวันรุ่งขึ้นถ้าไม่ติดอีกแสดงว่ากล่องไปแล้วครับ ในกรณีถ้ารถสตาร์ตติดแล้วลองขับสักพักให้ไฟวนเข้าเต็มกล่องจนเครื่องเดินนิ่ง หลังจากนั้นลองซัดดูว่ามีปัญหาอะรัยหรือเปล่าถ้าไม่มีก็ใช้ไปสักเดือนครับแล้วเปิดดูใหม่อีกสักรอบนึงว่ามีตัวไหนมันขึ้นสนิมหรือเปล่าถ้ามีก็เตรียมตัวซ่อมได้ครับ ส่วนถ้ากล่องช๊อตลองเปิดดูตามตัว IC R C หรือ ไลน์ปริ้น ดูนะครับว่ามีรอยไหม้ หรือ บวม รึเปล่านะครับ

3. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    อมร ที่บ้านหม้อ ไม่ก็ อมรที่สนามหลวงสองนะครับ

ซ่อมได้แน่นอนครับ เพื่อนเอาไปซ่อมมาสองคนแล้ววว ค่าซ่อมก็ไม่แรงครับลองไปดู

4. Eunos racingbeat

Eunos racingbeat New Member Member

34
    0
    0
  5. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    เคยซ่อมที่ Turbodynamic อะครับกล่อง 1 J

6. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    พี่ป้อม Thaituner ครับ โฆษณาอยู่ในหน้าซื้อ-ขาย อยู่นัดเจอได้แถวบางกะปิ แยกลำสาลี ถนนพระราม 9 โทร. 081-903-2296

ไม่ได้เชียร์จนออกหน้าออกตา แต่ประทับใจที่พี่เค้านิสัยดี ผมเคยมีปัญหาแบ็คไฟร์ แบบไม่มีเหตุผลหลายครั้ง แก้ยังไงก็ไม่หาย ช่างซ่อมแก๊สบอกว่าน่าจะเป็นที่กล่อง ECU สั่งจุดระเบิดผิดพลาด เลยเอาไปซ่อมกล่องที่ร้านนึงแถวรังสิต มันคิด 2,500 บาท (รู้ที่หลังว่าโดนหลอกฟัน:mad:) อาการก็ไม่หาย

เลยเอากล่องตัวนั้นมาให้พี่ป้อมดู (เพิ่งหาเจอในเน็ต) พี่ป้อมเอาไปแกะดู แล้วโทรมาบอกว่า กล่องไม่มีรอยแกะเลยนะ ช่างคนเดิมเค้าไม่ได้ซ่อมอะไรให้เลยนะ พี่ป้อมเลยทำความสะอาดภายในให้ใหม่ และเสียบลองที่เครื่องมือ (Moniter) เช็คการทำงาน ดูว่าเป็นปกติแล้ว และยืมรถอีคาร์ของเพื่อน มาเสียบแล้วลองวิ่ง ปรากฎว่าปกติดีแล้ว พี่ป้อมใช้เวลา 2 วันในการเช็ค และนำมาส่งคืนที่ ปั๊มน้ำมันคาลเท็ก พระราม 9

ผมเตรียมตังค์ไป 5,000 เพราะคิดว่าแพงแน่ๆ พี่เค้าทำให้ขนาดนั้น ปรากฎว่าพี่เค้า "ไม่เอาตังค์" ครับ แทบไม่เชื่อหูตัวเอง พี่เค้าไม่เอาตังค์ พี่เค้าบอกว่า น้องโดนหลอกมา พี่ไม่ซ้ำเติม พี่ก็แทบไม่ได้ทำอะไรให้เลย แค่ทำความสะอาดให้เฉยๆ มันก็ใช้ได้แล้ว แล้วรถเพื่อนก็จอดอยู่ที่บ้านเฉยๆ รอซ่อมกล่องเหมือนกันอยู่แล้ว เลยสลับกันลองได้

โอ้.....มหาบุรุษ เกิดขึ้นในวงการอีกแล้ว แม้เป็นเรื่องเล็กๆ แต่ประทับใจไม่รู้ลืมจริงๆ ยังไม่ทันจะได้เลี้ยงข้าว เลี้ยงกาแฟพี่เค้าเลย พี่เค้ามีธุระต้องรีบไป ก็เลยจากกันไป

ผมยืนกอดกล่องน้ำตาซึม โธ่ กู........ไอ้ร้านเวรที่รังสิต แม่ง..ทำกันได้ (มารู้ภายหลัง ร้านเหี้ยนั่นเจ๊งไปแล้วครับ:mad::mad::mad:)

7. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เยี่ยมเลยคับ
    สนับสนุน :D

8. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    พี่ป้อมน่ารักดีคับ อัพไป

9. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    พี่ป้อม ใจดีแน่นอน ยืนยัน ครับบ

10. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    นับถือด้วยคนครับ

11. line32

line32 New Member Member

2
    0
    0
    รับซ่อมกล่อง ECU
    รับซ่อมกล่อง ECU ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ทุกปัญหา กล่องแต่ง กล่องเดิม กล่องโม ทำได้หมด

F-CON / MOTEC กล่องแก๊ส กล่องฟิว กล่องเดิม เราจัดให้ได้ พร้อมประกันงานซ่อม 6 เดือน

087-8220067 สไปรท์

12. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    พี่ป้อม อีกเสียง ^___________________^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้