ไปรับรถมาแล้วครับ เครียดมากอยากปรึกษา

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย slick, 12 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slick

slick New Member Member

20
    0
    0
    ผมไปรับรถ P11 มาแล้วครับเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา อู่อยู่แถวงามวงศ์วานครับผมว่าเพื่อนๆพี่คงรู้นะ :D เป็นอู่ขวัญใจใครหลายๆคน เขาว่าเทพ B14

ผมไปถึงอู่ตอน 3โมงเย็น โดยประมาณ ไปถึงช่างก็บอกรถเสร็จแล้ว ผมก็เช็คโอเคไม่มีปัญหาอะไร(ก็รถอยู่กับที่)
    ตกลงราคาอย่างที่บอกไว้จริงๆไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่ม ผมก็สบายใจ และบอกเอาหัวฉีดกลับไปด้วย (เปลี่ยนยกเซ็ต) ที่มันเสีย 1 หัว สภาพหัวฉีดนี่สุดจะทนครับ ช่างแม่งงัดจนท่อนี่ซะหักงอหมดเลย (ตัวท่อนะครับ) เห็นแล้วไม่อยากเอากลับเลยหละครับ (เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดู)

ตอนเริ่มใส่เกียร์ D เท่านั้นหละครับรู้สึกได้ถึงการเปลี่ยนแปลง ทำไมรถกุออกตัวไม่ลื่นไหลเลยวะ อืดๆพิกล ในใจผมก็คิดช่างมันคงตั้งให้นิ่มมั้ง คราวนี้พอถึงช่วงที่รถว่างครับผมก็เลยลองทดสอบว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง
    สิ่งที่เปลี่ยนแปลงไป
    1.ออกตัวนิ่มนวลซึ่งแปลก จริงๆก็เรียกว่าอืดนั่นหละ
    2.เร่งความเร็วเกิน 130 กม.ไม่ได้พอเร่งถึงเมื่อไหร่เท่านั้นหละครับ (รถผมปกติ 140-160 นี่ยังสบาย) รถจะมีเสียงวืดๆออกจากท่อเหมือนอาการจ่ายน้ำมันไม่ดี อย่างกับเครื่องจะน็อค(ความร้อนปกติดี) แล้วที่นี้หละครับพอรถความเร็วลงมาเมื่อไหร่เหยียบคันเร่งแต่ละทีแทบจะกระทืบเลย กว่าจะ 60-70 ได้นี่ยังแย่เลย
    3.พอเร่งความเร็วเข้าที่ 130 เมื่อไหร่ แล้วลดความเร็วลง รถจะมีอาการวูบๆตลอดเลย
    4.สายไฟนี่พันแบบชุ่ยๆเลย มีเสียงไฟ จี่ๆๆๆ เข้ามาในตัวรถ
    5.เข็มไมล์ค้างครับกว่าจะลงนานมาก งงมากข้อนี้

อยากสอบถามว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับเครียดมากๆ อาการนี้เสียค่าใช้จ่ายเยอะมากไหม

เกี่ยวกับหัวฉีดที่เปลี่ยนไหม แล้วผมเอาหัวฉีดเก่ามาเปลี่ยนได้ไหมครับ เครียดมากมายจริงๆ ทำรถดีๆให้พังได้แค่เปลี่ยนหัวเทียนเท่านั้น แล้วช่างมันไปแงะกระแทกหัวฉีดทำไม

ปล.ข้อมูลที่ข้าพเจ้าได้โพสนี้ขอรับรองด้วยเกียรติของข้าพเจ้าว่าเป็นความจริงทุกประการไม่ได้ให้ร้ายใส่สีใครทั้งสิ้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2009
  2. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    อ่านแล้วเซ็งแทนเลยครับ ,,, เดี๋ยวรอกูรูมาไขปัญหาแล้วกันครับ

แต่ถ้าเป็นผมคงต้องกลับไปที่อู่แล้วจวกซะชุดนึงหละครับ :mad:

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อาการหนักเลยครับ

ลองไล่เช็คแอร์โฟร์ดูหน่อยครับ ดึงปลั๊กออกเป็นไง ต่างจากไม่ดึงไหม

หัวฉีดใส่มาตรงรุ่นป่าวหว่า

กรองเบนซินตันไหม

คอยส์จานจาย องศาไฟจุดระเบิดได้ไปยุ่งหรือเปล่า

กรองอากาศมีอะไรไปขวางหรือเปล่า

ลองดูนะครับ

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ง่ะ...พูดไม่ออก...

กรองอากาศเหรอ...ถ้ามีไรขวางรึอุดตัน...อย่างเก่งก็เร่งต้นไม่ค่อยขึ้น...แต่ปลายไปได้สบาย...
    อาจจะตื้อหน่อย...ของผมเคยมีขนนกเข้าไปสามสี่ขน...เร่งต้นไม่ค่อยขึ้น...แต่ปลายไปได้...

น่าจะเป็นที่ระบบน้ำมัน...กับการจุดระเบิดอย่างที่กูรูว่านะ...
    เครื่องเบนซินมันมีปั๊มน้ำมันเหมือนเครื่องดีเซลรึปล่าวอ่ะ...

5. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    อื่มๆ ผมว่าน้ำมันหนาปะ ? มันอืดอะ

ยังไงผมว่าลอเข้าไปบอกอู่พี่เขาอีกรอบมะ แล้วบอกเขาผมว่าเขาน่าจะช่วยได้นะครับ เอาจิงๆ

ลองให้พี่เขาจูนให้ดีไหมครับ ผมว่ายังไงให้พี่เขาเช็คเนียนๆ หน่อยก็ได้แล้วละครับผมว่า

6. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เป็นแบบนี้เห็นใจคับ.............ยังไงท่าไม่ลำบากมาก...........น่าจะลองกลับมาให้เค้าดูอีกที่ว่ามันไม่เหมือนเดิม............ทุกอย่างมันต้องมีสาเหตุเพียงแต่จะหาเจอหรือป่าว............ขอให้อดทนคับ.....สู้ ๆ

7. slick

20
    0
    0
    ให้ผมย้อนกลับไปอีกคงไม่แล้วครับ ขอเสียตังค์ที่อู่อื่น หรือไม่ก็ให้มันพังไปเลยดีกว่ากับคันนี้ผมเหนื่อยมามากแล้วทั้งๆที่รักมันมากมาย

8. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ลองตั้งไฟก่อนดีมั้ยคับ ตั้งให้มันเกือบแก่เลยแล้วลองขับดู ประแจเบอร์12 (น็อต2ตัวบนและล่าง แก่เครื่องจะเร่ง/อ่อน เครื่องจะเบาไม่มีกำลัง)
    แล้วรอบค้างเพราะตั้งไอเดิ้ลไม่เหาะกับไฟ
    เปลี่ยนหัวเทียนบอร์6 ngk ทั่วๆไปประมาณ60บาท
    เอาเท่านี้ก่อนครับแล้วค่ออยว่ากันใหม่ ทำทีละจุดก่อนนะคับ
    ส่วนราวหัวฉีดมันถอดทั้งยวงง่ายคับแต่ต้องเอาน็อตออกให้ครบแค่นั้นไม่อย่างนั้นมีงัดแน่นอน

9. slick

20
    0
    0
    ตอนนี้ตี 3 จะครึ่งผมก็ยังนอนไม่หลับ ผมมาอ่านข้อความของพี่เท่านั้นหละครับ แสดงว่าช่างไม่มีฝีมือเลยแล้วอยากรู้ว่าพองัดแล้วเกียวน็อตมันจะหวานเปล่า
    ปล.ขอบคุณมากครับเดี๋ยวตอนเช้าผมจะลองฟัดกะ P11 ผมละ

ลองตั้งไฟก่อนดีมั้ยคับ ตั้งให้มันเกือบแก่เลยแล้วลองขับดู ประแจเบอร์12 (น็อต2ตัวบนและล่าง แก่เครื่องจะเร่ง/อ่อน เครื่องจะเบาไม่มีกำลัง)

ตั้งตรงไหนครับผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลย

10. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    รอบเครื่องไม่ลง ผมว่าตั้งไฟแก่ไว้แน่ ๆ เลย

ว่าแต่รถใช้แก๊สด้วยรึเปล่าคับ

ลองวิ่งเทียบแก๊สกับน้ำมันดูก่อนเลย

ถ้ามีอาการทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน ก็ไปดูที่การตั้งไฟ กับอากาศ

ถ้ามีอาการแค่น้ำมัน แก๊สไม่เป็นก็มาดูพวกหัวฉีดอีกที

11. whitebear

1,191
    11
    0

อู่นี่ถนัด Sr เลยละ

12. whitebear

1,191
    11
    0

ไล่จากสายหัวเทียนบนฝาเครื่องนะคับ

ไปที่ปลายอีกข้างนึง มันจะมีตัวกลม ๆ

ที่มันเสียบสายหัวเทียนรวมกัน 4 เส้นเลย

ตั้งที่ตัวนี้แหละคับ

มันจะมีน็อตล็อคกับตัวเครื่อง 2 ตัว

บน 1 ล่าง 1

คลายนะคับไม่ต้องไขออกมาหมด

13. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    หายไหมครับ

14. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เอาใจช่วยให้หาย ไวๆ นะครับ

15. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    สรุปว่าตอนนี้เปลี่ยนไรทำไรกะเครื่องไปมั่งแล้วนะครับ
    พยายามทกให้มันคล้ายของเดิมมากที่สุดก่อน ค่อยๆไล่ไปครับ

16. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    เอาใจช่วยอีกคนนะคร๊าบ จะได้หาย โปรดอย่าท้อนะครับกับการซ่อมแซม/ดูเเล ของที่เรารักมากมาย...สู้ สู้ๆๆ

17. B!de@

B!de@ New Member Member

34
    0
    0
    จริง ๆ แล้วเขาชำนาญ นิสสัน เลยแหละ ไม่มีที่ไหน100% ขนาดที่ศูนย์ยังมั่วเลยครับ

18. slick

20
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนมากนะครับ ตอนนี้ผมได้นำรถไปให้ช่างแถวบ้านดูแล้วครับ ช่างใหญ่มาดูก่อนเลย เขามาเช็ค ให้ก็บอกหัวฉีดไม่มีปัญหา เขาก็บอกลูกน้องให้ตั้งตามอย่างที่คุณ RED-INFINITI@z-troy บอก
    ตั้งสักพักก็บอกผมว่าหายแล้ว บอกให้เอาไปลองขับก่อน ผลปรากฏว่าหายครับ งงเลยอะไรวะเรื่องแค่นี้เองเหรอ :confused:
    ---------------------------------------------------------------------------
    คุณติ่งก็ออกมาพูดอะไรแล้วนะครับ ผมขอจบแต่เพียงเท่านี้
    แค่อยากจะบอกคุณติ่งว่าช่วยดูแลช่างหน่อยบ้างก็ดีครับ เข้าใจว่าวุ่น แค่เรื่องหัวเทียนพานกลายเป็นเรื่องใหญ่ไปได้ ส่วนผมนี่แทบจะไม่ได้คุยอะไรกับคุณ ติ่ง เลย แค่คุยตกลงราคาผ้าเบรค แต่สุดท้ายก็ไม่ได้เปลี่ยนเพราะเกิดเรื่องนี้

ปล.ขอบคุณมากๆครับ

19. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

ผม จะไม่อธิบาย หรือแก้ตัวอะไรมาก เพราะว่า ยังไงคุณ ก้อคงไม่กลับมาที่อู่ อยู่ดี

เรื่อง หัวฉีด เนื่องจาก หัวฉีด SR ที่สั่งมานั้น รางของหัวฉีดมันมาจากเครื่อง ที่

ทางเชียงกง เอาสายพานไปเกี่ยว ตอนยกเครื่องทำให้มัน งอ แต่ว่าตัวหัวฉีด ทั้ง4หัว

ยังใช้ได้ครับ ( ไม่ได้ เกี่ยว กับช่างไปงัด หรือทำอะไร เข้าใจไว้ด้วย ) เมื่อ มันงอ เค้า

ถึงยอม แยกขายให้เรา ส่วนอาการทั้งหมด ที่กล่าวมา แค่ตั้งองศาไฟจายจ่าย เหมือน

ที่ไปทำ อู่อื่นมา ก้อหายครับ แต่เนื่องจาก เจ้าของกระทู้ ไม่คิดจะกลับมาทำ ทางอู่

ไม่รู้จะทำยังไง จนเมื่อได้ โพส กระทู้ ให้ คนอื่นๆ อ่านไปแล้ว ผม ก้อไม่รู้จะพูด

ยังไง ครับ ได้แต่ ออกมาชี้แจงในส่วน ที่พูดถึง แต่ในส่วนอื่นผม จะไม่พูดถึง ครับ

วันนี้ ทำงานอยู่ดีๆ มีน้อง คนนึงเข้ามาบอกว่า มีคนพูดถึง อู่พี่ ในบอร์ด แล้วก้อเอาลิงค์

มาให้ดู แต่เนื่องจาก มีคนอ่านแล้ว ก้อ พูดถึงในทางเสียหาย ไว้เยอะแล้ว แก้ตัวไป ก้อ

คงไม่มีประโยชน์ ครับ เพราะอย่างที่บอก เจ้าของ กระทู้ ไม่คิดจะกลับมาทำอยู่แล้ว

และ การมาโพส ลักษณะ แบบนี้ ก้อคงมีจุดประสงค์เดียว ซึ่งผม ก้อคง แก้ไขอะไร ไม่ได้

เพราะว่าเจ้าของกระทู้ ไม่คิดจะให้โอกาส ทำรถเลย แล้ว ก้อ ออกมาโพส แบบนั้น แบบนี้

ส่วน ท่าน ที่บอกว่า น่าจะกลับมาจัดชุดที่อู่ ผมอ่านแล้วตลกนะ อยากเห็นหน้าอยู่เหมือนกัน

ว่าใครหน่อ :D คิดว่ากระทู้นี้ คงไม่จบง่าย ๆ เดี๊ยวคงมีคนออกมา ต่อว่า หรืออะไรอีก

ก้อยินดีรับฟังครับ ถ้า ใครที่รู้จักผม ก้อคงรู้ว่าผม เป็นคนอย่างไร ส่วนคนที่ไม่รู้จัก

ก้ออาจคิดไป ต่างๆนาๆ ได้ ก้อไม่ว่ากันครับ ทำอู่ มาก้อนาน เพิ่งจะเจออะไร ที่มันเหมาะเจาะ

ขนาดนี้เหมือนกัน ก้อดีครับ เป็นสีสันให้ชิวิตดี แล้วผม จะเข้ามาอ่านเรื่อยๆนะครับ ;);););)

20. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    นี่แหละโลกของ internet ...
    มันเป็นดาบสองคมนะครับเวลาจะใ้ชงานมันต้องคิดให้ดีและรอบครอบไม่งั้น...
    เพียงแค่ post ก็อาจจะทำให้บางสิ่งบางอย่างเปลี่ยนแปลงไปแบบไม่มีวันหวนกลับมาครับ... :cool::cool::cool:

21. slick

20
    0
    0
    ผมไม่มีจุดประสงค์ให้ร้ายร้านพี่แน่นอน ผมแค่เปลี่ยนสายหัวเทียนกับหัวเทียนเนี่ย ทำไมบานปลายไปยันหัวฉีดได้ทั้งๆที่รถก็ขับมาดีๆ ก่อนจะไปห้างผมยังคุยกับพี่เรื่องราคาผ้าเบรค กับจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมกะไปอุดหนุนเต็มเหนี่ยวอยู่แล้ว ยังคุยราคาวางเครื่องกับช่างไว้เลย

22. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ผมพูดอะไรไป ก้อคงกู้จิตใจคุณกลับมาเหมือนเดิมไม่ได้หรอกครับ

เอาเป็นว่า วันไหนว่าง เอาหัวฉีดเก่า กลับมาคืนผม แล้ว ผมจะคืนตัง

ค่าหัวฉีด ให้ 1000 บาท ครับ ส่วนสายหัวเทียน จะคืนก้อได้ 600บาท

แล้ว ขอให้โชคดี กับอู่ อื่นที่คุณจะไปเจอแล้วกันครับ ส่วนเรื่อง ที่อู่ ได้รับ

จากการ โพส กระทู้ ของคุณ ถือว่าแลกกันไป กับความรู้สึกคุณ แล้วกัน

โอเค นะครับ :D:D:D:D

23. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    อย่าไปเครียดครับ ประเดี๋ยวเส้นโลหิตนอกสมองจะแตกเอา

24. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    แวะมาดูคับ อิอิ..:D

25. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ฮึม ตามนั้นครับ :cool:

26. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    อืมมมม เห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ ในฐานะคนเป็นลูกค้าของอู่ซ่อมรถและเป็นคนอยู่อู่รถเหมือนกันครับ
    เกิดจากความไม่เข้าใจกัน ไม่ได้อย่างใจและจากความซวย เฮ้อออออออ

27. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    ตามพี่เด่นครับ

28. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    แวะมาอ่านครับ ไม่ออกความเห็นละกัน

29. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    จายเย็นๆคับทุกอย่างแก้ไขด้าย...จิงปะ

30. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ขอ หน่อย ล่ะกันครับ เรื่องนี้ คุณ Slick น่าจะเคลียร์ปัญหา กับทางอู่ หรือ พี่ติ่ง โดยตรงนะครับ ไม่น่าจะเอามาโพสแบบนี้ อย่างน้อย ถ้าคุณคิดว่า ทางอู่ไม่แฟร์กับคุณ คุณก็ควรจะเคลียร์ กับทางอู่ ตรงๆ มากกว่าครับ แต่เมื่อวันเสาร์ ผมรู้สึกว่า ผมจะเห็นคุณที่อู่ ก็ไม่เห็นมีท่าที ไม่พอใจ อะไรเลย อีกอย่าง นึง รถเรา เรา อายุ อันนาม มันก็มากพอตัวอยู่แล้ว มันจะต้องมีบ้าง ที่ ตั้งใจจะซ่อมอย่างนึง มันดันมีอาการ จุดอื่นตามมา ซึ่งเป็นเรื่องปกติครับ ผมก็เป็น แต่ทำไงได้ ใช้เค้า ก็ต้องซ่อม มันเสีย ก็ต้องเปลี่ยน เจอกับตัว แทบจะทุกครั้ง ที่จะต้องซ่อม ผมเข้าใจ นะครับ บางที การที่คุณมาทำรถที่นี่ คุณอาจจะหวัง อะไรต่าง ๆ ไว้มาก แต่ กลับไปแบบ ไม่ใช่อย่างที่คิด แล้วเกิดความไม่พอใจ ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ แต่อย่างน้อย เราควรจะให้ทางเค้ารับผิดชอบอย่างเต็มความสามารถก่อน ถ้าเค้าปฏิเสธ ไม่ใส่ใจ ไม่ดูแล ก็ด่าได้เต็มที่เลยครับ ยังไง อู่ประเภทนั้น ก็อยุ่ได้ไม่นานอยู่แล้ว ผมคนนึง ยอมรับว่า เป็นลูกค้าที่อู่พี่ติ่ง มีปัญหาอะไร ก็มาที่นี่ตลอด ไม่ใช่เพราะความสนิทสนม ไม่ใช่เพราะค่านิยมที่ใครหลายคนต้องมาที่นี่ และก็ไม่ใช่ว่า เป็นเซียน นิสสัน เซียน SR แต่ผม กล้าพูดได้เลยว่า อะไรหลายๆอย่างที่ผิดพลาด เค้าสามารถแก้ไขให้ผมได้ เค้ามีความรับผิดชอบมากเพียงพอ ซึ่งผมก็พอใจครับ
    ปล. ถ้ากระทู้ผม ไม่เข้าตา หรือ ขัดหูขัดตาใคร ก็ผ่านๆไปแล้วกันครับ ไม่ต้องอ่านก็ได้ อย่าเก็บมาใส่ใจเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้