GA16 R10 บริโภค 9 โล/ลิตร

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย AK12, 6 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AK12

AK12 New Member Member

22
    0
    0
    ทดลองจับอัตราการบริโภคของ R10 ดู ลมแทบจับ
    9 โล ลิตร เลยครับพี่น้อง เครื่องก็เดิมๆ ไม่ได้ทำไรเลย
    ขอคำแนะนำว่าจะเริ่มจากตรวจสอบที่จุดไหนก่อนดีคับ

2. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    เหอๆ ผมก็เท่านั้นเลยอ่ะ

แต่เค้าบอกกันว่าเครื่องมันเก่า มันสึกหรออ่ะครับ

กินน้ำมันเท่านี้ถือว่าธรรมดา (จริงรึเปล่า) ไม่รู้นะคับ

เหอๆ

แค่ตอบอย่างที่คนอื่นบอกผม

เพราะว่าบางทีผมก็ขับกินถึง 7 - 8 ได้เหมือนกักน

3. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    สตาร์ทรถทิ้งไว้มีควันออกท่อมั้ยครับ?(ช่วงปรกตินะไม่ใช่ตอนเช้า)..ถ้ามีควันออกแสดงว่าเครื่องหลวมก้อทำให้กินน้ำมันมากขึ้นและก้อเช็คระบบไฟ,หัวเทียน,ACวาล์ว...........กรองอากาศ,กรองเบนซิน........กลองยาว..เอ้ย..อันนี้ไม่เกี่ยว....

4. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ขับในเมืองรถติดก็กินมากกว่า กรองอากาศเปลี่ยนแต่ไม่ได้เป่าก็กินน้ำมันมากกว่า

นั่งกันทีไปหลายๆคนก็กินมากกว่าขึ้น ใส่ของหลังรถมากมายก็เป็นปัจจัย

ออกตัวจากไฟแดงเร็วๆ แรงๆ ลากรอบก็เป็นปัจจัย

ฯลฯ

9 กม./ลิตร ในเมือง ถือว่าปกติ

เดินทางไกล 12 กม./ลิตร ถือว่าผ่าน

ต้องวัดเดินทางไกล จดแล้วเฉลี่ยหลายๆทริป

แล้ววัดเดินทางในเมือง จดแล้วคำนวณเฉลี่ยหลายๆทริปเช่นกัน

ถังเดียวสรุป อาจคาดเคลื่อน

และเครื่อง GA16 ไม่ใช่เครื่องยนต์ยอดประหยัดแต่ไหนแต่ไรมาแล้ว

เป็นเครื่องยนต์ที่กินน้ำมันระดับกลางๆเท่านั้นเอง

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ตามนั้นครับ มันมีหลายปัจจัย น้ำหนักเท้า อารมณ์ ระดับความน่ารักของคนนั่งข้างๆ อิอิ :D

6. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    เหอๆ

นั่นแหละ ที่ทำให้ผม 7 - 8 ประจำเลย

ออกตัวไว ใช่เลย

เหอๆ

7. AK12

22
    0
    0
    ใช่เลยครับเวลาจอดติดไฟแดง เครื่องจะหอบมากๆ รอบวิ่งขึ้นวิ่งลง
    คิดว่าเนี่ยคงเป็นอีกสาเหตุ กะไว้ว่าหยุดยาวหลายวันจะไปดู AC valve
    แถวบางนาเหมือนกันครับ

8. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    กินน้ำมันปกติครับ เครื่องมันเล็กรถมันหนัก ต้องทำจาย แต่รอบวิ่งขึ้นลงผมว่าไม่ปกติแล้วครับ :D:D:D

9. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    กรองปกติ กะ กรองเปลือย มันดีต่างกันไงอ่ะครับ

10. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    วิธีทดสอบ AC valve อย่างง่าย..
    ชักปลั๊ก ออก (เอาเฉพาะปลั๊กไฟเครื่อง) ตั้งรอบปรับจูนรอบที่ 650 รอบ..เสียบปลั๊กกลับ..รอบจะตีขึ้นมาที่ 900 - 1000 รอบแล้วแต่สภาพเครื่อง..
    ถ้ารอบไม่ดีดขึ้นมา AC valve มีปัญหา(อะไรเอ่ย??) :D:D:D

ส่วนอีกฟังก์ชัน..ชดเชยรอบเนื่องจากแอร์และโหลดต่างๆก็ต้องลองสังเกตุดู..เพราะมันมีมอเตอร์อยู่ 2 ตัว..ตัวที่สองจะเริ่มทำงานเมื่อโหลดสูง..(เปิด แอร์ เหยียบเบรค ใส่เกียร์)
    ลองตรวจสอบดูครับ..แต่ถ้าไปเดินบางนาแล้วเจอ..แจ้งข่าวบอกลายแทงด้วยสิ..เสียอยู่เหมือนกัน..:D:D:D

11. AK12

22
    0
    0
    PeMhom ครับ แล้วตอนที่ทดสอบต้องไม่เปิดแอร์ใช่ป่าวครับ

แล้วมอเตอร์ทั้งสองตัวอยู่บริเวณไหนครับ

รอบรถผมจะวิ่งขึ้นลงหนักหน่อยโดยเฉพาะเวลาที่เปิดแอร์
    แต่จะเป็นไม่ตลอด เป็นๆ หายๆ แต่เวลาวิ่งปกติไม่มีปัญหาเลยครับ

12. PeMhom

1,163
    3
    0
    ถ้าว่าง เดี๋ยวทำDIY ไว้ให้ดีกว่า รอซักวันสองวันล่ะกัน

แต่อาการอย่างที่ว่าน่าจะมาจากมอเตอร์ที่ชดเชยเนื่องจากแอร์ล่ะ

13. PeMhom

1,163
    3
    0
    เจอล่ะกระทู้นี้นี่เอง..:D:D..

14. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    แอบมาหาความรู้ครับ

15. AK12

22
    0
    0
    รออยู่น่ะครับ PeMhom

16. PeMhom

1,163
    3
    0
    ขอโทษด้วยครับที่ช้า..เอาอย่างนี้ถ้าด่วนๆเลยนี่โทรมาดีกว่า..พอดีไปเจออีกตัวที่ทำให้รอบเครื่องสวิงด้วยน่ะ..เผื่อจะอาการเดียวกัน..จะได้ถูกจุด..อยากสอบถามอาการด้วย..ส่วน DIY ตั้งใจจะทำไว้อยู่แล้ว..แต่คงต้องสักพักเลยอ่ะ..ช่วงนี้ไม่ค่อยว่าง..มัวแต่นั่งหายใจอยู่..:D:D:D

17. AK12

22
    0
    0
    ถ้างั้นรบกวนขอเบอร์โทรด้วยครับ
    เพราะสงสัยมากๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้