รบกวนพี่ๆช่วยบอกเล่า feeling ของโช้คหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย athlon1400, 5 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    คือตอนนี้กำลังมองๆดูโช้คมือ1 ปรับเกลียวอยู่น่ะครับ

ในงบประมาณราวๆ 3 หมื่น ปรับเกลียวนี่เห็นหลายยี่ห้อมาก

1. Daiyama
    2. GAB
    3. Take by Genial
    4. BC sport
    5. K-Sport

6. TEIN (ราคาแพงกว่าชาวบ้าน)
    7. ฯลฯ โปรดเสนอแนะ

อยากให้พี่ๆที่เคยใส่แบบมือ1ขายในไทยมาเล่าประสบการณ์+ฟีลลิ่งหน่อยครับว่าแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นลักษณะเป็นยังไง แตกง่ายมั้ย ฯลฯ

ขอบคุณครับ:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 เมษายน 2009
  2. athlon1400

429
    8
    0
    ไม่มีใครเคยใส่เลยเหรอ???

3. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ในตัวเลือก เคยลองนั่งแต่ของ TEIN คับ เป็นรุ่น HA ปรับแข็งเกือบสุด ก็แข็งมากคับ ถ้าจะใช้งานในสนาม ในซิ่ง วิ่งแบบเอาฟิลลิ่งโหดๆสุด ถูกใจแน่นอนคับ ส่วนปรับนิ่มสุด ใช้งานได้ชิวๆๆคับ แต่ก้ไม่ได้ถึงขนาดรถเดิมนะคับ

ส่วนคำถามว่าแตกง่ายไม๊ พูดตรงๆคับ พวกของนอกแตกค่อนข้างยาก หรือแทบไม่มีโอกาสเลย ถ้าใช้งานปกติ ซิ่งบ้างในสภาพถนนที่ไม่ได้แย่เกินไป

ที่เคยอ่านๆเจอมา ยี่ห้อที่ดังๆก็คงเป็นที่รู้กานอยู่ ใจจิงๆเชียร์ teinมือ2สภาพแจ๋วๆๆ ราคาช่วงนี้ก็ไม่ได้สูงจนน่ากลัว เงินที่เหลือ ถ้าไม่สบายใจ ส่งรีวาล์วใหม่จาก shop โดยตรงของtein ก็ได้คับ

4. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    TEIN เคยนั่งของเพื่อนมาครับ

อารมณ์ก็เกวียนเรซซิ่งอ่ะครับ

แต่เกวียนแบบหนึบๆนะ อธิบายยาก

เอาเป็นว่าดีก็ละกัน :p

5. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
  6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    TEIN อีกเสียงครับ

สุดยอดแห่งโช๊ค

7. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    Ohlins

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    Daiyama ใช้มาตั้งแต่ ตอนแรก นี่ก็ 4 ปีล่ะ
    รั่วไปทีครับ แต่ในช่วงเคลมพอดี เพราะติดตั้งไม่ดี

ฟิวส์ก็ เสียตังค์แล้วสบายใจ ใช้ยาวดีครับ
    ตั้งแต่ยังไม่วางเครื่อง จนเปลี่ยน ก็ใช้อยู่ :D

TEIN ST. น้องในคลับ จัดป้ายแดง ๆ มา
    ลอง ๆ ก็โอน่ะครับ แต่ราคาก็สุด

9. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    K-sport ครับ ลองนั่ง ฟิลพอๆกับ Tein เพื่อนใส่ทั้งของสองยี่ห้อ แยกไม่ออกเหมือนกันว่า ต่างกันยังไง

10. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    Cusco ก็ดีนะครับ หนึบ นิ่ง ไม่แข็งกระด้างมากเกินไป :D

11. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
  12. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    เชียร์ Cusco เพราะใช้อยู่ :D:D:D

13. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    เคยขับ Wish ใส่ TEIN super wagon ปรับไม่แข็งมาก

ขับสบายมากๆครับ เกาะถนนดีด้วย :)

14. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    T E I N ~
    หนึบ+เด้ง

15. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    BUDDY CLUB ครับ แข็ง ๆ หนึบ ๆ คนที่เคยขับจะรู้ว่าหนีบแค่ไหน อิอิ
    (Racing spec damper)

ใส่มาแรก ๆ รับได้ไม่ได้กับความแข็งของมัน แต่ยิ่งขับยิ่งรู้ว่าเอาอยู่ ช่วยชีวิตผมมาก็หลายครั้งอยู่ครับ

---------- Post added at 01:05:55 ---------- Previous post was at 01:05:06 ----------

BUDDY CLUB ครับ แข็ง ๆ หนึบ ๆ คนที่เคยขับจะรู้ว่าหนีบแค่ไหน อิอิ
    (Racing spec damper)

ใส่มาแรก ๆ รับได้ไม่ได้กับความแข็งของมัน แต่ยิ่งขับยิ่งรู้ว่าเอาอยู่ ช่วยชีวิตผมมาก็หลายครั้งอยู่ครับ

16. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูลคับ

17. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    cusco ครับ ไม่แข็งมาก นุ่ม หนึบ ใช้ อยู่ครับ

18. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    ขอเสนอ Ohlins นุ่ม หนึบ

19. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    NPG นิ่ม สบาย

20. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    มาแอบดู คร้าบบ :D:D:D:D

21. ถ้าเอามือ 1 เลย เคยใช้แต่ E'spec อ่ะครับ ใส่ใน Jazz ใช้มา 3 ปี 28000 โล ความรู้สึกก็เหมือนเกวียน แข็งแต่ไม่หนึบเท่าไหร่ ออกไปทางแนวโยนๆ ซะมากกว่า หรืออาจจะเป็นไปได้ว่าพื้นฐานช่วงล่าง Jazz มันไม่ค่อยจะสู้ดีซักเท่าไหร่

ส่วนพวกมือสองที่เคยใช้ ก็มี

CUSCO ZERO2 แข็งมากกกกกก แต่หนึบดี ขนาดปรับไว้อ่อนสุดก็ยังแข็ง แทบจะใช้วิ่ง circuit ขำๆ ได้เลย

TEIN นี่แล้วแต่รุ่นนะครับ ไม่ได้แข็งไปซะทุกรุ่น จะเหมาเอาว่า TEIN ทุกรุ่นแข็งหมดไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ HA แข็งมาก แต่ยังไม่เท่า CUSCO ZERO2

G/A/B โอเคมากๆ แข็งกำลังดี ไม่แข็งมาก หนึบด้วย แต่ถ้าจะเบิกใหม่ตอนนี้เช็คนิดนึงนะครับว่าผลิตที่ไหน ถ้าเห็นสมควรหรือพิจารณาแล้วไม่ต่างจากผลิตในญี่ปุ่น ยอมรับได้....ก็จัดไป

ปล. แข็ง อ่อน นี่มันขึ้นอยู่กับค่า K ของสปริงด้วยนะครับ ไม่ใช่ความหนืดของโช้คอย่างเดียว อย่าลืมเอาตัวแปรนี้มาคิดด้วย.....และอีกอย่าง ถ้าโช้คที่ได้มา สไลด์กระบอกไม่ได้ แล้วเราอยากทำให้รถสูงขึ้นโดยการปรับเกลียวขึ้นไปสูงจนไปรั้งสปริง มันก็จะทำให้แข็งโคตรๆ ได้นะครับ

แก้ไขล่าสุด: 17 เมษายน 2009
  22. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    ชอบ TANABE อ่ะ นุ่ม หนึบ ขับสบาย
    HKS กับ TEIN แข็งเกิ๊น

23. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    Ohlins PCV นิ่ม หนึบ ไม่กระด้างคับ

24. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  25. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ชัดเจนเลยครับ

ใช้ G/A/B ไอ้ตัวที่เป็นสตรัทแดง กระบอกดำ ครับผมเบิกใหม่ ใช้มา 5 เดือนละ
    จิกโค้งดีครับ และก็ ไม่เด้งมากนะครับ ตึ๊บๆแข็งๆแน่นๆด๊วบๆ ดีครับ 25 - 27
    ใช้แล้วคุณแม่ปลื้มดีครับ

อ๋อๆอีกยี่ห้อที่ผมว่าน่าใช้นะ รู้สึกชอบเป็นการส่วนตัว Ohlins PCV อะครับแต่สู้ราคาไม่ไหวอะครับแพงมากและมือสองรถรุ่นผมไม่มีอะดิ

แต่ถ้าถามผมตอนนี้ผมว่าถ้าให้เลือกนะผมว่าถ้าไม่ลงเซอร์กิต หรือ ขับระดับเทพๆเลยนะครับ ขับใช้งานทั่วไป ผมว่าอะไรก็ได้อะขอแค่ทนๆไม่พังก็คงพอและครับ ส่วนเรื่องยี่ห้ออะ ผมว่าต้องถามพี่ว่าเอาไปอวดใครหรือเปล่าละ ผมว่าถ้าไม่ได้เล่นสาดโค้ง หรือ ขับโหดๆ ลงเซอร์กิต นะครับไม่ค่อยจะรู้สึกหรอกครับรู้สึกอย่างเดียว แข็ง กับ นิ่ม

ลองมองดูนะ.. ถามมีคนว่าใช้โช้คอะไร

tein ครับ รุ่น flex

กับ อ๋อ Kyb กระบอกฟ้า

พี่ว่าบอก 2 ยี่ห้อนี้ ยี่ห้อไหนคนจะอยากก้มลงไปมองรถพี่มากกว่ากันอะ

ปล. โดนมาเยอะอะครับลักษณะนี้ ไม่ค่อยชอบนะแต่เล่าสู่กันฟัง

26. athlon1400

429
    8
    0
    1. Daiyama
    เคยได้ยินว่าแตกง่าย รับประกัน1ปี ถ้าเสียไม่มีซ่อม เปลี่ยนใหม่
    2. GAB
    รู้สึกว่าตอนนี้จะไม่ใช่ของญี่ปุ่น เป็นของมาเลหรือสิงคโปร์นี่แหละ
    3. Take by Genial
    ไม่ค่อยมีคนมาบอกฟีลลิ่ง แต่ก็เห็นมีคนชมอยู่
    4. BC sport
    เห็นออกบูธที่งานมอเตอร์โชว์ เห็นว่าถ้าแตกก็ซ่อมได้
    5. K-Sport
    เคยเห็นในหนังสือรถ แต่ไม่รู้เป็นไง

ตอนนี้ที่ดูๆก็จะมี
    Daiyama
    GAB
    BC sport

ส่วน TEIN คงต้องตัดทิ้ง เพราะตัวที่ไปดูมา ไม่สไลด์กระบอก ราคาก็โดดกว่าสามตัวนี้ไปอีกเกือบหมื่น สู้ไม่ไหว

ขอทนๆ ซ่อมได้ก็ดี อะไหล่ไม่แพง ไรเงี้ยอ่ะครับ เพราะซื้อทีก็กะจะใช้กันยาวๆ

27. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    ไม่แพงมากเลือก GAB ครับ :)

28. athlon1400

429
    8
    0
    ขออัพหน่อยครับ

29. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    TEIN HA ค่ะ หนึบดีค่ะ ขับสบายใจ

30. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ใช้ TEIN HR

มาหลายปีแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ

ตอนนี้อยากจะลอง Ohlins ดูบ้าง

กำลังรอลุ้นอยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้