เริ่มเล่นคาร์ตกันมากี่ปีแล้วครับ นานไหมกว่าจะเร็ว?

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย Ton91, 7 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton91

Ton91 New Member Member

58
    0
    0
    ผมเริ่มเล่นมาประมาณ 2 เดือน โดยขับอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละ 2 races แรกๆเวลาก็ลงเยอะดีครับ แต่พอถึงตอนนี้เหมือนมันตันครับ คือจะห่างจาก best lap ของเทพทั้งหลายประมาณ 2 -3 วินาที ไม่ว่าไลน์ไหนก็ตาม เลยสงสัยว่าผมขับน้อยไปหรือว่ากีฬานี้มันต้องมี gift from god ถึงจะเร็วครับ พี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ:confused:

2. sh0rtazn11

sh0rtazn11 New Member Member

100
    0
    0
    ไม่หรอกคับวันหลังมาเล่นกับพวกผมรับรองเวลาลงเเน่นอน เรื่องgift from god นี่ผมว่าเกี่ยวเเค่นิดเดียวคับถ้าอยากเร็วก็ต้องซ้อม(ใช้คำพูดp'keak ฮิฮิฮิ) ไม่มีใครเกิดมาเร็วเลยหรอกคับ ไม่เชื่อลองถามเทพamornดู ว่าเเต่คุณton91คือคนใหนหรอคับ?????

3. ตี๋น้อย

ตี๋น้อย New Member Member

287
    0
    0
    ตอนผมเล่นได้สองเดือนก็คิดแบบนี้หละครับ แล้วผมเซ็งกว่าคุณต้นอีก เพราะตอนที่คิดว่าตัวเองเริ่มตันโทษอะไรไม่ได้เลยเพราะเล่นเยอะมาก อาทิตย์นึงไปแม่มเกือบทุกวัน วันละสามสี่รอบ เงินหมดไปรวดเร็วแต่ก็ไม่เร็วขึ้นเลย จนในที่สุดใช้วิธีถามหลายๆคนทั้งคนที่ขับเวลาเท่ากันและเร็วกว่าคือถามหมดให้เค้าสอนให้หมดไม่เว้นแม่แต่น้อง ดรีม (น้องเค้าอายุประมาน 7 ขวบแข่ง comer ชิงแชมประเทศไทย)นั่นก็อาจารย์ผม ที่จะพยายามบอกก็คือ อย่าถ้อครับถ้าใจรักในการขับคาร์ทจริงวันนึง คุณต้นต้องขับเร็วระดับหัวแถวแน่นอน เอาใจช่วยครับ
    ปล.ผมแนะนำให้ไปนัด เทพ อมร ครับรับรอง เวลาไม่ลงให้ถีบ

4. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    ขับตามคนเร็ว ก็ช่วยได้ครับ
    แรกๆ ผมรู้สึกแย่นะ ที่พวกเร็วๆ ขับแล้วทิ้งผมไปเยอะๆ
    แต่เดี๋ยวนี้ ผมสนุกกับการไล่พวกเร็วๆ ให้เข้าใกล้ที่สุด
    มันก็เลยกลายเป็นว่า ขณะขับ ผมต้องคิยก๊อปไลน์เค้า เพื่อจะได้เร็วเท่าเค้าครับ

5. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    สำหรับผม ผมขับมาประมาณสามปีเห็นจะได้
    กีฬาทุกอย่าง การทำงาน การเรียน หรืออะไรก็ตามต้องอาศัยความขยันหมั่นเพียรและอดทนครับ การที่จะขับเร็วได้ต้องอาศัยการฝึกซ้อม แต่ แต่นะครับ มนุษย์ต้องไม่ใช้แต่แรงงาน ต้องใช้สมองช่วยด้วย อย่างที่Gapพูดคือต้องทั้งซ้อมและทั้งถาม ใช้ประสาทสัมผัสที่มีที่พระเจ้าประทานมาให้ทุกคนเท่าๆกันนั่นคือ หู ตา จมูก ลิ้น และผิวหนัง (ลิ้นไม่ได้เอาไว้ชิมนะครับ แต่เอาไว้พูดจาไว้ถาม ไว้สร้างมนุษยสัมพันธ์) แต่ไอ้อันสุดท้ายที่พระเจ้าให้มาไม่เท่ากันก็ gift from godนั่นแหล่ะครับนั่นมั่นขึ้นกับบุญทำกรรมเก่าชาติที่แล้วๆมา
    สำหรับผมนะ คุณต้องดูมากกว่าแค่เวลา คุณต้องดูหลายๆอย่างประกอบกัน ไม่ใช่ตัดสินแค่เพียงเวลา ณ ที่นี้ผมหมายถึงว่าคุณมาถึงจุดหนึ่งแล้วอย่างที่พวกกระป๋องหลายๆคนไปถึงอย่างที่รุ่นพี่ๆ รุ่นอาๆหรือรุ่นพ่อๆทั้งหลายไปถึง(รวมถึงfemaleด้วย) คุณจะผ่านจุดนั้นไปได้คุณต้องอาศัยทั้งปัญญาและประสาทสัมผัสที่คุณมี ต้องเปิดใจให้กว้างและยอมรับความผิดพลาดยอมเสี่ยงในบางครั้งในบางลีลา คุณก็จะผ่านมัน (จุดเปลี่ยน)นี้ไปได้ เหมือนกอล์ฟครับ Break100แรก คุณจะดีใจมากๆ ต่อมาคุณก็ต้องการทำสกอล์18หลุมให้ต่ำกว่า90 คุณจะไม่ค่อยรู้สึกอะไรเท่าไหร่ คุณเห็นว่าคุณทำได้ดีกว่านี้ แต่ก็ยังไม่ผ่านไปได้ง่ายๆ
    เมื่อผ่านไปแล้ว สกอร์คุณ ไปที่80กลางๆ และต้นๆ กว่าคุณจะBreak80ได้เหนื่อยแทบตายลุ้นก็ลุ้น เจ็บกายเจ็บกล้ามเนื้อในบางลีลา จนคุณTurn Pro สกอร์สแควร์พาร์ นี่แหล่ะ คุณเล่นสนามไหนคุณก็อ่านlineออก คุณวางแผนการเล่นได้ รู้จุดเด่นจุดด้อยของตัวเอง หาทางไป หาทางsafe shotได้ นั่นแหล่ะคุณก็จะบรรลุไปอีกขั้น ซึ่งต้องใช้เวลาแต่ไม่เกินความสามารถ
    แต่ถ้าคุณต้องการแบบว่าแข่งplay offกับTiger Woodsนั่นแหล่ะคุณต้องการให้พระเจ้าประทานพรสวรรค์มาให้ "แข่งอะไรก็แข่งได้ แต่แข่งบุญแข่งวาสนานั้นไซร้"
    เปิดเผยตัวสิครับ เข้ามาคุณกับพวกกระป๋อง อย่าให้ความกลัวเป็นอุปสรรคของความก้าวหน้าในการกีฬาประเภทนี้เลยครับ
    ทุกคนในกลุ่มกระป๋องนิสัยดีทุกคนและจริงใจกับคนที่จริงใจกับเรา ไม่ต้องห่วง ถ้าคุณรักกีฬา(แสนเปลืองเงิน)นี้จริงๆ อย่าตำน้ำพริกละลายแม่น้ำค้นหาด้วยตัวเองมากเกินไปเปลือง
    ใช้หลัก80/20สิครับ
    80ค้นหา20แสวงหา
    ถนนในกรุงยังมีให้เลือกเลย จะใช้ทางพิเศษหรือว่าใช้ทางธรรมดา
    คนที่เก่งที่สุดมีพรสวรรค์มากที่สุด เวลาไม่ต่างจากคนที่ซ้อมมากที่สุด แต่ไร้พรสวรรค์(ในกีฬาโกคาร์ท)ไปไม่เกิน 0.5วินาทีหรอก(ในกรณีรถเท่ากันน้ำหนักไม่ต่างกันมากเกินไป)
    นานๆทีตอบซะที ตอบยาวไปหน่อยขออภัยในบางลีลา:cool:

6. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    ที่msl มีเปิดสอนนะครับอยากให้ไปลองเรียนดูก่อน(อาจารย์ชาย เป็นผู้สอน) รับรองเร็วขึ้นกว่าเดิมแน่นอนชัวส์ ... ส่วนการหาประสบการณ์ผมแนะนำให้มาเล่นกับกลุ่มน้องๆชาวกระป๋องชาเล้นท์ครับ. ทุกคนในกลุ่มยินดีต้อนรับ และพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเพื่อพัฒนาฝีมือการขับครับ...

7. Ton91

58
    0
    0
    คุณไอซ์ครับ เวลาไปเล่น ผมใส่หมวก rheos สีขาว คาดแดง ดำ (ไม่เคยเห็นใครในสนามใส่ยี่ห้อนี้) เพราะฉะนั้นคงมีผมคนเดียวครับ

8. Ton91

58
    0
    0
    มันตันจริงๆครับ คือเราก็พยายามแล้วแต่มันเท่าเดิม แต่เงินยังไม่หมดเร็วเท่าไหร่ แต่ถ้าไปเล่นทุกวัน หมดแน่ครับ เดี๋ยวต้องขอนัดเทพอมรด้วยครับ ผมอยากถีบคุณแก๊ป (ล้อเล่นครับ) ผมอยากเร็วขึ้นบ้าง

9. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    ชอบประโยคนี้จัง "คนที่เก่งที่สุดมีพรสวรรค์มากที่สุด เวลาไม่ต่างจากคนที่ซ้อมมากที่สุด แต่ไร้พรสวรรค์(ในกีฬาโกคาร์ท)ไปไม่เกิน 0.5วินาทีหรอก"

10. Ton91

58
    0
    0
    ขอบคุณ คุณเต้ย คุณbank คุณหนู ด้วยครับ ที่ชี้แนะ ผมเคยลงคอร์สกับอาจารย์ชายแล้วครับ มันก็ดีขึ้นนิดนึง ตอนนั้นขับตามคุณบ๊อบก็เร็วขึ้นครับ แต่พอเปลี่ยนไลน์ใหม่ก็ช้าเหมือนเดิม แต่ไม่เป็นไร ผมจะลุยต่อไปครับ

11. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ถ้าน้ำหนักเบา ขับตามไลน์ Pro Ya77 รับรองเร็ว
    ถ้าใช้น้องต้นที่ไปขับ 2 จังหวะกับพี่ที่ Seacon ว่างๆ แวะมานั่งคุยกัน
    เดี๋ยวจะแนะนำให้เท่าที่จะทำได้นะครับ

12. Ton91

58
    0
    0
    www.ungkimkee.com

ผมหนัก 76 กก. คงไม่เบาครับ
    ยังไม่เคยขับกับคุณกิตติเลยครับ แต่เคยซ่อมรถ bmw e39 ให้คุณพ่อกิตติครับ แล้วก็รถที่บ้านคุณกิตติอีกหลายๆคัน แต่ไม่เคยเจอตัวจริงสักที เจอแต่คนขับรถกับคุณพ่อคุณกิตติ

13. Tee_NeNG

Tee_NeNG New Member Member

212
    0
    0
    มาเยนๆดูซิคับ

ไม่ต้องกังวลหรอกคับ เวลาเปลี่ยนไลน์ใหม่ๆ ตอนเล่นแรกๆ ผมกะตี๋แก็บก้อเปนเหมือนคุณ ton91 แหละคับ แบบไลน์นี่อุตสาห์ไล่พี่ๆเค้าทันแล้ว เปลี่ยนใหม่ตูไปไม่เปนอีกแหละ แต่เมื่อได้เจอลายใหม่ๆขับบ่อยๆลองถามวิธีขับจากคนที่ขับเรวๆมาประยุกต์ใช้กะเราลองวิ่งไล่ตามคนเรวๆ เด๋วซักพักมันก้อจะทำให้เราเริ่มอ่านไลน์เปนและขับเรวขึ้นเองแหละคับ ... ผมใช้เวลาตั้งประมาน 3 - 4 เดือนกว่าจะเริ่มไล่ดมตูดพี่ toey_prc ทันจำได้แม่นเลย ...

ปล.แต่ผมเล่นค่อนข้างเยอะพอสมควรนะคับ ตอนแรกเหมือนที่ตี๋แก็บบอกเพราะมาเล่นด้วยกันตลอดตอนแรกๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2007
  14. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    หวัดดีครับ ต้องขอบอกก่อนเลยนะครับว่าผมมะช่ายเทพนะครับ เขาเรียกกันฮาๆเล่นๆหนะครับ
    ไว้มาลองเล่นด้วยกันดิครับแล้วจาได้รู้ด้วยว่าคุณพลาดตรงไหน และมีเพื่อนๆไหม่เพิ่มขึ้นมาด้วยครับ
    ผมว่าอย่าไปลองเล่นเองเลยครับมันไม่ได้อะไรมากเลย เล่นคนเดียว5ครั้งอาจได้อะไรไม่มากนัก
    แต่ผมว่าเล่นกับพวกผมหรือพวกเรานี่ซัก2ครั้งผมว่าได้อะไรมากมายเลยหละครับ มันคือทางลัดเลยนะผมว่า ลองครับลองมาเล่นด้วยกันครับ พวกผมอยากให้มีคนเล่นเยอะๆมีเพื่อนมากมายมันมีความสุขดีนะครับ
    อีก1-2วันนี้พวกผมก็จาขาดเพื่อนเล่นไปอีกคนแล้ว เศร้าจริงๆ คือเขาต้องไปเรียนต่อโทที่ต่างจังหวัด เอ้ย ต่างประเทศหนะครับ แล้วเข้าจะกลับมาเล่นด้วยกันอีก แล้วเจอกันนะครับ......ที่สนาม.....

15. ตี๋น้อย

287
    0
    0
    ขอเถียงครับ พี่อมรนี่ระดับเทพตัวจริงเสียงจริงเลยครับรับรองครับลงไปขับกับพี่อมรซักสองรอบ เห็นเลขสวยๆแน่นอน แต่ถ้าขับกับเหน่งจะได้เห็นเหมือนกันครับแต่จะเป็นเห็นใบเสร็จ ค่า เพลา กับค่าล้อ แทน
    ปล. เหน่งห้ามเถียงนะครับ ผมจำได้แม่น

16. WF_Kitti

1,695
    3
    38

สมัยเป็นวัยรุ่นตอนอายุสัก 15-20 ต้น ไปทำรถเองทุกครั้งครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีเวลา
    ใช้แต่คนขับรถไปทำเลยยังไม่เคยได้เจอกัน คงได้เจอกันในสนามคารท์นะครับ

ผมเองหนักประมาณ 80 กก. เวลาไปซ้อมวิ่ง ถ้าเวลาผมช้ากว่า เทพอมร หรือ น้องๆมือโปร
    หลายๆ ท่านที่หนักระหว่าง 50-60 กก. สัก .5 ถึง 1 วิ ผมสบายใจแล้วครับ

ชาย basic การสอน และ ขับ ดีมากๆนะครับ แต่เนื่องจากชายตัวเบา อาจจะ
    แนะนำ trick สำหรับคนที่มีน้ำหนักมากได้ไม่ทั้งหมด ธรรมดาต้นไปขับที่ไหนครับ
    ถ้าที่ MSL แนะนำให้ลองคุยกับโปร NU53 เรื่องเทคนิคต่างๆ ดูนะครับ และ ลองวิ่ง
    ตามไลน์ดู (โปร NU53 หนักประมาณ 85 ครับ วิ่งเร็วโคตร)

สำหรับไลน์ใหม่ๆ อาศัยประสบการณ์ครับ พอจับทางได้เดี๋ยวก็เร็ว

17. ตี๋น้อย

287
    0
    0
    ผมจำได้เลย ช่วงก่อนพี่กิตติ จะแข่ง 24 hr ที่พัทยา จะมาซ้อมบ่อย ขึ้นบอร์ดติด 1-5 ตลอด ทำเอาตัวเบาหลายคน งงกันไปเลย โปร nu อีกคน จำได้ว่าลายเดือนเดือน พฤศจิกา พี่หนูยังไล่ดันผม ตลอด 555
    ปล. ไม่รู้ว่าในพุงของโปรสองคนนี้ เป็นพุงจริงๆหรือยัดนุ่นไว้ครับเนี่ย

18. Ton91

58
    0
    0
    ผมเป็น Gen.2 แล้วครับ คงไม่ทันตอนที่คุณกิตติเอารถมาทำเอง ถ้ามีโอกาสเจอที่สนามจะเข้าไปทักทายครับ
    ผมคงเล่นที่ MSL ไปเรื่อยๆครับ ถ้ามีโอกาสเจอคุณ NU53 ก็จะเข้าไปขอตามไลน์ ตามที่คุณกิตติแนะนำ
    ขอบคุณครับ

19. Ton91

58
    0
    0
    เดี๋ยวศุกร์นี้ หลังเลิกงานจะเข้าไปเล่นครับ เผื่อจะได้เจอเทพๆทั้งหลายจะได้ขอคำแนะนำครับ

20. a_mon01

481
    1
    0
    ไม่ทราบจะเข้าไปตอนก็โมงครับ จะได้เข้าไปถูก(ถ้าว่างนะครับ)

21. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    โปร NU53 แนะนำน้องด้วยครับ

22. Ton91

58
    0
    0
    ขอบคุณพี่อมรนะครับ ผมน่าจะเข้าไปประมาณ 1ทุ่ม-ทุ่มครึ่งครับ ถ้าพี่อมรว่างดึกกว่านี้ผมรอได้นะคร๊าบ

23. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    คุณ ต้น ต้องซ้อมบ่อยๆครับ ถึงจะชินกับรถ หลายๆคนที่เรียนใหม่ๆ ถ้าไม่มาซ้อม ก็เหมือนเดิม ลองถามศิษย์ครูชายทั้งหลายดูได้ครับ เมื่อเรียนแล้วมาซ้อมอยู่บ่อยๆ ก็เร็วกันทุกไลน์ ครับ จำคำแนะนำของครูชายที่บอก เรื่อง การดูไลน์ให้ละเอียดรวมถึงการมองโค้งต่อไป ด้วยครับ อยู่ที่การบังคับพวงมาลัยจริงๆ ในไลน์นี้ขับนิ่งๆ เวลาก็ลงครับ รูปสนามเดือนนี้มันหลอกให้สาดครับ...แต่ไม่เร็ว.....อิอิ

ปล.แนะนำว่ามาเล่นกับเพื่อนๆที่ MSL ไม่ผิดหวังเร็วๆกันทุกคน โดยเฉพาะ อมร เค้าเรียนขั้นสูงจากครูชายเหมือนกันครับ......

24. NU53

641
    0
    0
    ผมไม่ใช่โปร ครับ

วันศุกร์ผมก็จะเข้าไปขับเหมือนกันครับ คงเข้าไปช่วงประมาณ 6 โมงเย็นครับ. แล้วคุณ Ton91 ใช้หมวกสีอะไรครับผมจะได้เดินเข้าไปทำความรู้จักถูกคน. มาขับตามกันได้ครับ ยินดีแนะอย่าง งูๆปลาๆ ตามภาษาของผมเองครับ.

ปล. ท่านพี่ wf_kitti ครับ ผมไม่ได้เป็นโปรนะครับพี่ ยังต้องหัดอีกมากครับ

ผมเป็น โปรโต๊ก ครับ:D :D

25. WF_Kitti

1,695
    3
    38

หุ่นขนาดนี้ วิ่งเร็วขนาดนี้ ไม่เป็นโปรไม่ได้แล้ว:)
    28.1 วิ่งเข้าไปได้ไง เก่งจริงๆ:confused:

26. WF_Kitti

1,695
    3
    38

ยัดน้องนุ่นไว้อะแก็ป......หน้าตาน่ารักดีทีเดียว:eek:

27. ตี๋น้อย

287
    0
    0
    ยัดอะไรใส่น้องนุ่นครับพี่55

28. Ton91

58
    0
    0
    ผมใส่หมวกสีขาว คาดแดง ดำครับ แล้วเจอกันครับ พี่หนู

29. NU53

641
    0
    0
    ขอด้วยครับ

พี่ผมขอยัดเพื่อนน้องนุ่นได้ป่ะครับ น่าจะน่ารักพอกัน:D :D :D :sad: :sad:

30. a_mon01

481
    1
    0
    ''งง''

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้