ขอสอบถามเรื่องเกียร์ SR ขับหน้าหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Nat_mo, 5 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    คือผมทราบมาว่า ที่เรียกกัน มีเกียร์เล็กเกียร์ใหญ่

ส่วนคลัชเนี่ยมันใส่ด้วยกันไม่ได้ใช่ไหมครับ (ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)

แล้วอย่างในรูปข้างล่างนี้ เล็กว่าเกียร์เล็กหรือเกียร์ใหญ่ครับ

ปล.ผมเห็นมีเซียนเยอะมากเลยในนี้ เลยขอแบ่งปัญความรู้หนะครับผม

ขอพระคุณครับ :)

2. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ทีละข้อนะครับ
    1. มีเกียร์เล็ก เกียร์ใหญ่ เกียร์เต็ด เล็ก เต็ดใหญ่ ครับ
    2. ครัช เกียร์เล็ก เกียร์ใหญ่ ใส่ด้วยกันไม่ได้ครับ เกียร์เล็กไม่รู้เท่าไหร่ แต่ เกียร์ใหญ่ ใส่ครัช 9 นิ้วครึ่งครับ
    3. เท่าที่ดู คิดว่าน่าจะเป็นเกียร์ใหญ่ครับ (แต่ไม่ชัวร์ อิอิ)

Nat_mo ถูกใจสิ่งนี้
  3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ตามพี่ sr ข้างบนเลยค้าบ :D

4. Nat_mo

781
    15
    18
    คือรถผมต้องการจะเปลี่ยนคลัชนี่แหละครับ แต่ดันไม่รู้ว่ารถตัวเองเกียร์เล็กหรือเกียร์ใหญ่

ส่วนปั้มคลัชเท่าที่ผมไปเดินหาข้อมูลที่เชียงกง มันมีสองแบบอ่ะคับ มีแบบในรูปที่ลงไว้ซึ้งเหมือนรถผมเด๊ะ

แล้วมันจะมีอีกแบบที่ปั้มคลัชมันจะหันไปอีกด้านนึง แบบในรูปข้างล่างนี้ (ก๊อปมาจาในเว็บนี่แหละ)

คือผมอยากทราบอย่างเกียร์ของผมรูปแรก นั่นเรียกว่าเกียร์เล็กหรือเกียร์ใหญ่ จะได้หาคลัชได้ถูกอ่ะคับ

ขอบคุณพี่ๆ มากๆนะครับที่ให้ข้อมูลผม

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    พี่ติ่งเคย post รูปไว้นี่ จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน
    ค้น ๆ กันก่อน :rolleyes:

แต่ดูในรูปแรก น่าจะ เกียร์ใหญ่ ธรรมดา ใส่คลัช 9 นิ้วครึ่ง ได้
    ต้องเจียข้างในออกนิ๊สหนึ่ง :D

6. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ตาม ve set bo ไปครับ :D

7. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

ก่อนอื่นออกตัวก่อนว่าไม่ใช่เซียน แต่ประการใดครับ เพราะว่าสิ่งที่รู้มา
    ส่วนใหญ่มาจากประสบการณ์ตรง ที่ได้เจอ ได้ทำมาครับ อาจมีบางอย่าง
    ที่ไม่รู้และไม่เข้าใจ ถ้าอะไรรู้ยินดีให้ข้อมูลครับ :) จากในรูป มันคือเกียร
    ใหญ่ ครัชน้ำมันครับ ( เกียรมีหลายแบบ ) ไอ้เจ้าเกียรใหญ่ครัชน้ำมันนี่
    เนื่องจาก โพรงหัวหมู มันค่อนข้างจะใหญ่ จึงสามารถ เจียร เสื้อข้างใน เพื่อ
    ที่จะใส่ครัช 9 นิ้ว ครึ่ง ของ SR ขับหลังได้ ( ขับหลัง ครัช กว้าง 9.5 นิ้ว )
    แต่ว่า ถ้าไม่เจีย มันจะใส่ ครัช ได้สูงสุด แค่ 8.5 นิ้ว แลว ไอ้เจ้าเกียรของ SR
    ที่บ้านเราๆ หามาใส่ ส่วนใหญ่ มากับ เครื่อง DE ซะส่วนมาก เพราะว่าที่ญี่ปุ่น
    SR-20-DETที่เครื่องวางขวาง จะเป็นระบบขับเคลือน 4 ล้อ ( อันนี้ไว้อธิบาย
    วันหลัง ) แต่ว่าเกียรใหญ่ จะเอาครัช ของ เกียรเล็กมาใส่ก้อได้ เพราะว่าเกียร เล็ก
    ใส่ครัชได้ 8 -8.5 นิ้ว ส่วนไอ้เจ้าเกียรเล็ก แบบในรูปที่ 2 มันคือเกียรเล็กครัชน้ำมัน
    ของพรีมิร่า ครับ :D:D:D:D

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ขอบคุณครับพรี่ตรุ่งตริ่ง..........

อิอิ
    :D

9. Nat_mo

781
    15
    18
    ขอบคุณพี่ติ่ง มากๆเลยครับ กระจ่างเลยผม

รู้สึกโล่งใจอย่างบอกไม่ถูก กังวลอยู่สองสามวันเพราะไม่รู้จะหาข้อมูลจากไหนให้ชัวร์

ไว้โอกาศหน้าถ้าผมมีอะไรสงสัยอีก ผมจะมาขอความรู้อีกนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับผม

10. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

มิบังอาจครับ อะไร ไม่รู้ เดี๊ยวผม ถามพรี่โตร้งดีก่า แน่นอนที่ซู๊ดดดด :D:D:D:D

11. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ข้อมูลดีๆ

12. RNN-B12

RNN-B12 New Member Member

972
    162
    0
    เกียร์เล็กครัชสาย กับเกียร์เล็กครัชน้ำมัน

เกียร์เล็กในรูป ไอ้ 2 ลูกแรกหนะ แหล่มเลย

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    เพราะมัน มีเต๊ด ใช่ป่ะ อิอิ :D

14. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เกียร์ธรรมดาเค้าคุยกัน :D:D:D

15. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อูย...........
    มาถามผม เดี๋ยวก็ ชายละล๊าบ หรอกครับพรี่ตรุ่งตริ่ง........ :D

16. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

ไม่เป็นไรพรี่ ตานิวบอกให้เอาไปแช่ตู้เย็น เดี๊ยวก้อหาย :D:D:D:D

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: วร้า........ ของพรี่ตริ่ง ไม่แข็ง ซะแล้น......... :eek:

18. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

มันแข็งเป็นบางเวลาอ่ะพรี่ เช้าๆ นี่ อย่าให้ เซด อย่างกับท่อนซุง :D:D:D:D

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: โถๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลุงตริ่ง
    คงยังสลึมสลืองัวเงียเพิ่งตื่น
    เลยเห็นไม่ซีก เป็นไม้ซุง.........

อิอิ
    :D

20. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

:D:D:D:D

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

ซุงต้นผักชี เหรอ

22. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

ถ้าเป็นผักชี มันก้อคงเป็นผักชี ต้นใหญ่ที่สุดในโลก ว่ะ :D:D:D:D

23. DaySpeed

8,976
    822
    0

จิงเหรอพี่เด่วแวะไปดูหน่อยนะ :D

24. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    แว๊ะ มา เดี๊ยวให้จับ เล่น ทีนึง :D:D:D:D

25. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    สงสัยเค้าจะจับคันเกียร์กัน อิอิ

26. DaySpeed

8,976
    822
    0
    เข้าไปลืมขอจับเลย :D

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D คริคริ

28. Denn

9,717
    819
    113
    เกียร์ Auto + LSD เค้าว่ากันว่า จี๊ด :D

29. DaySpeed

8,976
    822
    0
    อย่าไปกัวท่าน :D

30. Denn

9,717
    819
    113
    ลงสนามคร่าว นี้ จะ สวนให้ดู 55 :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้