mr2 เดิมๆเติมแก๊ซโซฮอล 95 ได้ป่าวคับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Disaryfaykiya, 29 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    ผมไม่แน่ใจ พอดีพึ่งซื้อ มา ไม่ค่อยมีความรู้ค้าบ แล้วมันจะมีปัญหาเร่องถังน้ำมันขึ้นสนิมไหมคับ ท่อยางส่งน้ำมัน มันจะเปลือยป่าวคับ พอดีเครื่อง ผม เป็น3s turbo air flow อ่ะคับ เป็นตัวหลังคาแข็งด้วย

2. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    พยายามหา เบนซิน 95 ดีกว่าค่ะ มันต้องมีซักที่ไม่ใกล้หรืออาจจะไกลไม่มาก คุ้มกว่า เพราะส่วนตัวเอ๋ คุนพ่อไม่เคยเติม 95 ให้ MR2 เอ๋เลย เค้าคงกัวต้องเสียเงินเค้าเวลาเกิดไรขึ้นมั้งคะ เพราะเอ๋ก้ย้ำกับเค้าอย่าเติม 95 ดีกว่า รถเก่าแบบนี้ มันไม่ได้ออกแบบให้รองรับน้ำมันแบบนี้อ่ะค่ะ โดยส่วนตัวของเอ๋นะคะ ไม่แน่พี่คนอื่นเค้าอาจจะเติม :)

ปอลอว. ยินดีด้วยนะคะ ที่ได้ MR2 มายังไงเข้ามาบอร์ดบ่อยๆนะคะ จะได้ติดตามมามิตติ้งด้วยกัน ^^*//

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ควรเปลี่ยนท่อพวกท่อยางที่เกี่ยวกับการส่งน้ำมันทั้งหมดก่อนครับ และก็อาจจะต้องทำใจ ว่าท่อพวกนี้ จะเสื่อมอายุลงเร็วกว่าปกติ เครื่อง Airflow เติมได้ครับ แต่ช่วงความเร็วเกิน 140 km/h ขึ้นไป อัตราเร่งไปจนถึง 180 km/h จะหายไปอย่าง่เห็นได้ชัด กล่าวคือ มันเร่งไปให้ถึง 180 km/h ช้าลงกว่าตอนใช้น้ำมัน 95 ธรรมดาอะครับ อันนี้ผมวัดจากการขับลงใต้ช่วงปีใหม่นะครับ จำเป็นต้องใช้เพราะตั้งแต่ประจวบจนไปถึงหาดใหญ่ ไม่มีปั้มน้ำมันที่ขาย 95 อีกเลย(ผมใช้เครื่อง Airflow เหมือนกันครับ)

อีกอย่างหนึ่ง ถ้าจะใช้โซฮอล์ 95 ระยะยาวจริงๆ นอกจากเปลี่ยนพวกท่อยางแล้ว แนะนำให้เอากล่องไปจูนใหม่ด้วยนะครับ ให้รถเรารู้จักน้ำมันชนิดนี้ อาจจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องอัตราเร่งได้ แต่ผมไม่ชัวร์ว่า ต้องซื้อกล่องแต่งมาใส่เลย หรือว่าจูนจากกล่องเดิมได้ อันนี้รอถามผู้รู้ท่านอื่นดีกว่าครับ

สุดท้ายนี้ ความคิดเห็นของผม ก็เห็นด้วยกับที่น้องเอ๋ว่าครับ เติม 95 ธรรมดาไปเลยดีกว่า จบ จะได้ไม่ต้องมานั่งคิดมาก หรือมาเสียเวลาซ่อมรถกรณีที่น้ำมันมันทำให้รถเรามีปัญหาครับ ขอให้สนุกกับการใช้ MR2 ครับ อิอิ

4. ตามข้างบนว่ามาครับ เสริมเรื่องจูนกล่องนิด

ถ้าจะใส่กล่องพ่วง แนะนำเป็นพวก f con s ครับ ละเอียดและปรับอะไรได้มากกว่า e manage พอสมควร แต่แพงกว่าพอดู....

ตอนจูนเพื่อใช้โซฮอล95 ต้องจูนให้หนาขึ้นหน่อยครับ ที่อัตราเร่งมันตกไปเพราะน้ำมันมันบางครับ

คิดไปคิดมาแล้วมันคุ้มไหมหว่า....น้ำมันถูกลงไปลิตรละไม่กี่บาท

5. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    ขอคุณ สำหรับความรู้นะคับ ผมคิดว่าผมคงจะกลับไปเติม 95 ธรรมดาดีก่า 55555555 :sad:

6. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    อยากเติม95ธรรมดามั้งจัง T T

แถวบ้านไม่มีให้เติมเลย T T

7. jasma_arm

jasma_arm New Member Member

277
    1
    0
    ผมเติมโซฮอลตลอด แต่ของผมgeนะคับเปลี่ยนท่อยางมาแร้นฮ่าๆๆๆๆ

สบายคับ แต่ถ้าเทอร์โบนี่ผมคงเติมแต่95ธรรมดา อยากมีตังไปเปลี่ยนเครื่องมั่งจัง

8. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ผมก้อเติมโซฮอล95 ตลอดอ่ะคับ ไม่มีตังเติม95อ่ะ มันแพงๆๆๆ :D:D:D

9. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    ส่วนตัวผมแล้วแต่ครับถ้าเลือกได้ก็ไม่เติมแต่ถ้ามันไม่มีจริงๆๆก็เติมแต่พยายามใช้ให้หมดไม่ให้มันค้างอยู่ในถังนานๆๆๆครับหรือใช้วิธีเติมผสมเอาก็ได้ครับ

10. Ping Lhing

Ping Lhing New Member Member

4
    1
    0
    สวัสดีครับ... ผมก้อเพิ่งได้มาใหม่ ไม่ถึงสองอาทิตย์ดีครับ.... เจ้าของเดิมก้อบอกผมเหมือนกันครับ
    ว่าเค้าทำเติมแก๊ซโซฮอลล์ได้ แต่ส่วนตัวผมก้อเลือกเติม95ครับ(ตอนนี้เลยเข้าปั้มเชลล์อย่างเดียวครับ)
    เพื่อนผมที่ทำงานป.ต.ท. ด้านล้อลื่นก้อแนะนำให้เติม 95 ครับ แก๊ซโซฮอลล์มันจะกัดให้อะไหล่สึกหรอ
    ไวครับ

แล้วจริงๆรถแบบนี้เค้าจะเติมน้ำมันพรีเมี่ยมกันนี่ครับ (ตอนผมอยู่ที่ออส มันมี98อ่ะ สำหรับรถพวกนี้เลย
    แต่ก่อนเมืองไทยก้อมีนี่ครับ) แต่เดี๋ยวนี้จะหา95 ยังลำบากเลย ตอนแรกที่ผมเห็นโฆษณาน้ำมันพรีเมี่ยม
    ของเชลล์ก้อนึกว่า 98 ยังงงอยู่เลยว่าทำไมสวนกระแส พอเข้าไปเติมอ้าว 95นี่นา เลยเพิ่งรู้ครับว่า
    เดี๋ยวนี้เค้าไม่เติม95กันแล้ว เง้อ

ยังไงก้อฝากตัวด้วยครับ (รถผมเดิมๆครับ ยังไม่ได้แต่งอะไรเลย ตอนนี้ก้อได้แต่เปลี่ยนถ่ายของเหลว
    รอเปลี่ยนสายพาน) ไว้คราวหน้าจะรบกวนปรึกษาเรื่องแต่งรถครับ ยังหาแบบ กะที่ทำไม่ได้ครับ

บุคคลทั่วไป. ถูกใจสิ่งนี้

11. รถผมก้อเดิมครับ ถ้าแข่งความเดิมนี่ผมติดโพเดี้ยมแน่นอน :D

เอารูปรถมาลงให้ชมบ้างสิครับ เวลาเจอกันจะได้ทักกันถูก วันก่อนก็เจอแถวลาดพร้ามคันนึง สีดำ แต่ไม่รู้ว่าเป็นสมาชิกในคลับรึเปล่า เพราะไม่ค่อยได้เห็นรูปรถเพื่อนๆ เลย ;)

12. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    อืม ช่ายๆๆ พอดีพี่ที่อู่ เค้าก็บอกว่า ให้เติม 95 แต่ถ้าหาไม่ได้ เค้าบอกว่าให้เติม 91 ไปเลย แต่อย่าอัด เพราะมันจะอึด เค้าไม่แนะนำให้เติมโซฮอล์ เพราะ ถังน้ำมันจะเป็นสนิม ปั๊มติ๊กด้วย ปัญหาจะตามมาเยอะ เค้ายังแนะนำให้ไปติดแก๊ซเลย เหยียบมันก่าอีก แต่ผมคิดแล้วว่าถ้าไปติดแก๊ซ แล้วผมจะเอาที่ไหนไปใส่ของค้าบๆๆๆๆ 555 อืมผมไม่แน่ใจว่าฝากระโปรงด้านหน้าพอเอายางอะไหล่ออกจะสามารถติดถังได้อ่ะป่าวค้าบบบบ

13. โห อย่าติดแก๊ส เลยครับ ต้องเจาะ ต้องเชื่อม รถด้วยน้า เสียดายรถอ่ะ

แต่น้ำมัน ถ้าหาไม่ได้ ผมเลือกเติม โซฮอล95 มากกว่านะ เพราะเติมแล้วเครื่องไม่เขก แค่มันวิ่งไม่ดีเพราะน้ำมันบาง ก็อย่าไปอัดมาก แต่ถ้าเติม 91 นี่ ค่าออกเทนไม่ได้เห็นๆ กลัวพังอ่ะครับ ของคุณเครื่อง turbo ด้วยหนิครับ :sad:

14. light10

light10 New Member Member

1
    0
    0
    เติม 91 แล้วจะมีปัญหา เหรอคับ ขอ ละเอียดนิดนึงได้ไหมคับ

สนใจจะมาเล่นMR2 มั้ง

^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้