เมื่อตะกี๋เห็นรถสีขาวชนอยู่บนจตุรทิศ ของคนในคลับหรือปล่าว

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย อยู่ในเหตุการณ์, 31 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เมื่อกี้เห็นรถนิสสันเอ็นวีสีขาวตัวสี่ประตูชนกับแท่นปูนกั้นถนนบนจตุรทิศอยู่ ใช่รถของคนในคลับหรือปล่าว เพราะน่าจะไม่ใช่รถบ้าน เห็นมีสปอยเลอและโหลดใส่ล้อขาว ขับมาเร็วมาก แล้วเหมือนจะเอารถไม่อยู่

ระวังหน่อยนะครับ หวังดี

1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    รถผมเองครับ อาการหลุดโค้งมันแก้อย่างไรก็ไม่หาย ผมเพิ่งไปเปลี่ยนโช๊คมา ก็ดีขึ้นนิดหน่อย แต่เข้าโค้งวันนี้ก็อาการเดิมคือท้ายปัด ตกใจคุมรถไม่อยู่ก็เลยชนไปเต็มๆกับขอบข้างทาง นึกว่าจะตกน้ำซะแล้ว

พี่ๆคนไหนพอจะมีเวลาไหมครับ ผมอยากรบกวนดูรถให้ผมว่าควรจะทำอะไรเพิ่ม หรือไม่ก็แนะนำอู่ที่ดูช่วงล่างแบบจบๆให้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ปล.ให้ผมขับไปหาได้เลยนะครับ

2. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ

อาการท้ายปัดของตัวแวนน่าจะต่างจากตัวกระบะที่เกิดจากท้ายเบา ดังนั้น คงต้องแก้โดยการปรับให้ช่วงล่างข้างหลังมันนุ่มขึ้นครับ ง่ายๆก็ลองลดลมยางล้อหลังให้ต่างจากล้อหน้าสักสองปอนด์แล้วดูว่าอาการมันดีขึ้นหรือเปล่า ถ้ายังไม่ดีขึ้นคงต้องหาโช้คนุ่มๆ (โช้คน้ำมัน ถ้าเป็นแก๊ซจะแข็งไป) และสปริงที่มีค่า K ต่ำกว่าด้านหน้ามาลองใส่ดูครับ

3. apichan

405
    4
    0
    อ้อ แนะนำให้ไปตรวจดูศูนย์ล้อหลังด้วยนะครับ เผื่อว่ามันมีอะไรผิดปกติจากค่าโรงงาน

4. Nowbassist

296
    3
    0
    เอ่อ....

แปลกๆนะครับ หรือผมคิดมากไป ทำไมIP มันใกล้ๆกันแบบนี้ แล้วทำไมไม่ล๊อกอิน

ถ้าผมคิดมากไปก็ขออภัยด้วยนะครับ ผมแค่กลัวคนเข้าใจผิด

5. Nowbassist

296
    3
    0
    ผมเพิ่งไปเปลี่ยนโช๊คหน้ามาครับเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ของกาเบียล ครับรุ่นgas ryder ยังไม่ได้ตั้งศูนย์ครับ แต่ปัญหาน้อยกว่าวันนี้ แล้ววันนั้นก็ตัดสปริงไป 2 นิ้วครับ สปริงเดิม

วันนี้เพิ่งไปเปลี่ยนโช็คหลังมาครับ โช๊คแก๊ส ของกาเบียล กระบอกสีขาวครับ ก็หนึบดีครับ แต่ก็ยังไม่ได้ตั้งศูนย์ พอตกกลางคืนก็เอามาชนนี่แหละครับ เซ็งเลย

เพิ่งสังเกตุด้วยว่า น๊อตล้อหายไป เคยมีช่างมาเตือนแล้วว่าน๊อตล้อเกลียวมันหวาน

ไม่แน่ใจว่ายางมันจะเกี่ยวด้วยหรือปล่าว ล้อผมใช้ขอบ 17 ครับ ยาง 215-45 ครับ โหลดลงมา2นิ้ว แต่ยางเนี่ย น่าจะปี 04 ครับ อู่บอกว่ายังมีดอกเหลือครับ แต่ไม่รู้จริงแท้ขนาดไหน เพิ่งเปลี่ยนเบ้าโ๙๊คหน้าไปด้วย ตอนที่เปลี่ยนโ๙๊คหน้า ช่างก็บอกว่าช่วงล่างไม่มีปัยหานะครับ (บอกก่อนเปลี่ยนโช๊ค)

ขอบพระคุณมากๆครับ

6. Nowbassist

296
    3
    0
    สามารถตั้งได้ใช่ไหมครับ หรือมันจะต้องตั้งคนละแบบกับล้อหน้า

7. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    ไม่ครับผม ผมก้ใช้แวนอยู่เหมือนกัน ลองตั่ง 0 ดูก่อนครับ

8. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ลูกหมากต่างๆๆ ยางกันโคร่งต่างๆๆ แล้วช่วงเวลาที่คุณสาดโค้งไปนะความเร็วเท่าไหร่ครับ

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ
    ขับรถระวังหน่อยก็แล้วกันครับถ้ารถยังไม่สมบูรณ์

10. fisho

fisho Member Member

223
    6
    18
    ถูกต้องคับ คนขับปลอดภัยก็ดีแล้วคับ ส่วนรถก็ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ หา ว่าเกิดจากจุดไหน แล้วก็แก้ให้ตรงจุด ก็น่าจะจบคับ

11. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วจ้า

มะวานออกจากโฮมโปรราชพฤกษ์ ฝนตกใหญ่มากๆ
    ตรงวงเวียนพระราม5 เห็นอัดกันประมาณ 10 กว่าึคัน ซิตี้หน้ายู่ไม่เห็นเครื่องเลย

หลังฝนตกถนนแถวนั้นมักจะลื่นมากๆครับ ใครผ่านมาชลอความเร็วหน่อยนะครับ สะพานข้ามคลองบางอันกระโดดลอยเลยล่ะ

อ้อ เส้นกัลปพฤกษ์ ขาเข้า
    ที่ตัดจากกาษจนาภิเษก เข้าราชพฤกษ์ก็เหมือนกัน สะพานข้ามคลองแรก กระโดดลอยลิ่วๆเลย

12. apichan

405
    4
    0
    ยางก็มีส่วนอย่างมากต่อปัญหาล้อไม่เกาะถนนครับ แม้จะดูว่ามีดอกเหลือแต่ถ้ายางเก่ามากตัวยางจะแข็งหมดสภาพไปแล้วรถก็ไม่เกาะถนนเหมือนกันครับ กระบะผมก็เคยท้ายปัดเมื่อเบรคแรงๆเพราะยางมันแข็ง แต่พอเปลี่ยนยางอาการก็หายครับ

13. apichan

405
    4
    0
    จริงๆล้อหลังตั้งไม่ได้หรอกครับ เพราะลักษณะมันเป็นคานบิดตัว (torsion beam) แต่ที่ให้ไปเช็คศูนย์ล้อหลังดูเพราะจะได้รู้ว่ามีอะไรผิดปกติกับค่ามาตรฐานโรงงานหรือเปล่า เช่น เคยโดนชนแล้วเกิดคานงอ อะไรทำนองนี้ครับ

14. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ถ้ามาแรงเกินโค้ง ..
    set เท่าไหร่ ก็ หลุดครับ .. BM ช่วงล่างดีๆ ยังหลุดเลยครับ ..

ช่วงนี้ อากาศเปลี่ยนบ่อย..
    ฝนตก อันตรายครับ..
    อยากให้ เพิ่มความระมัดระวังกัน อีกเท่าตัว
    เพราะถนนที่เป็น คอนกรีต กับ ลาดยางมะตอย แอสฟ๊าส มันต่างกันมากครับ ..

ผมว่า set นิสัยการขับ ง่ายกว่าครับ .. :D:D ด้วยฟามปราถาณา ดี ค๊าบ ... :D:D

15. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เจ้าของรถปลอดภัยดีแล้วครับ...:)

คงหลายสาเหตุรวมกันนะครับรถถึงได้หมุน

ความไม่สมบูรณ์ของระบบช่วงล่าง ระบบบังคับเลี้ยว ดอกยาง ฯลฯ

ขับรถเกินขีดจำกัดของรถ&สภาพแวดล้อมในขณะนั้น (ช่วงล่างเทพแค่ไหนก็หมุนได้ง่ายๆครับ)...:)

16. Nowbassist

296
    3
    0
    ซ้อมหรือเปลี่ยนใหม่ดีกว่ากันครับ ช่วงนี้หมดตังแล้วด้วย เฮ้ออออ

รบกวนด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ

17. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมว่าเปลี่ยนเลยดีกว่าครับ

18. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ให้พี่เบิ้มจัดชุดหน้าตัวนอกซักชุดเลยแจ่มมมมมม:D

19. คากิซัง

คากิซัง New Member Member

159
    19
    0
    ไม่เป็นไรครับรถพังมันยังซ่อมใด้แต่ดนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ

เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆๆ

20. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ หลอมระยอง

21. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ต้องลองเช็คราคาดูครับ ถ้างานแบบเดิมก็คงต้องไปถามร้านไฟเบอร์ ซ่อมได้รึเปล่า แข็งแรงมั๊ย ปั้นใหม่เท่าไหร่

จากนั้นลองคุยกับพี่เบิ้มก็ได้ กันชนแวนตัวนอก/ตัวใน สอบถามราคาพี่เค้าดูครับ

แล้วก็ลองเปรียบเทียบตัดสินใจดูครับ...:D

22. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    พาร์ทใหม่เลยหนิครับ คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ รถพังซ่อมใหม่ได้ครับ

อ้างถึง : http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=598554

หากันชน ตัวธรรมดา หรือตัวนอก มิลเลเนี่ยม ตัวของไฟกลม หรือกันชนบี 13 มาต่อลิ้นเอาดีกว่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2009
  23. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    ยังดีรถไม่เป็นไรมาก
    ที่สำคัญ คนปลอดภัยด้วย
    เป็นกำใจให้นะครับ

24. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    กำใจ .....????????
    พี่หนุ่มเมาค๊างป๊าว .... :p

25. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ดูแล้วไม่หนักมากก็แค่กันชนเอง :D

ลองขยายฐานล้อหลังออกอีกข้างละ 1 นิ้วดูครับ สิ่งที่ได้คือสวยงามขึ้น โหดขึ้น และได้ฐานการยึดเกาะถนนที่ดีขึ้นด้วย ส่วนลมยางเติมให้น้อยลงอีกหน่อย

26. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ดูแล้วไม่หนักมากก็แค่กันชนเอง :D

ลองขยายฐานล้อหลังออกอีกข้างละ 1 นิ้วดูครับ สิ่งที่ได้คือสวยงามขึ้น โหดขึ้น และได้ฐานการยึดเกาะถนนที่ดีขึ้นด้วย ส่วนลมยางเติมให้น้อยลงอีกหน่อย

27. Nowbassist

296
    3
    0

ทำยังไงครับขยายฐานล้อ

ขอบคุณครับ

28. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ใส่สเปเซอร์น่าจะได้ครับ หรือใครอาจมีวิธีอื่นอีกก็ได้ครับ :):)

29. apichan

405
    4
    0
    ตอนนี้ล้อขอบ 17 มันก็กว้างพอสมควรแล้วนะครับ คิดว่าเรื่องความกว้างฐานล้อไม่น่าใช่ปัญหา ผมว่าน่าจะเป็นที่ยางนี่แหละครับ อาจจะหมดสภาพไปแล้ว ลองเปลี่ยนดูแค่สองล้อหลังก็พอครับ อาการน่าจะดีขึ้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้