" คำว่า เพื่อนแท้ กับ เพื่อนที่ดี แตกต่างกันอย่างไร? "

การสนทนาใน 'MiNoRi' เริ่มโดย กุ๊, 6 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. กุ๊

กุ๊ New Member Member

626
    12
    0
    คงตอบตายตัวได้ยาก เพราะการมองอะไรว่าดีหรือไม่ดี
    จะขึ้นอยู่กับผู้มองเป็นส่วนใหญ่ อย่างเช่น คำว่า "เพื่อนดี"
    หรือในทางธรรมเรียกว่า "กัลญาณมิตร" นั้น หมายถึง

ผู้ชี้คุณ
    ผู้กล่าวเตือนให้ห่างจากสิ่งที่เป็นโทษ
    ผู้คอยส่งเสริมในทางที่ดี
    กล่าวสิ่งที่ดีของเราแก่ผู้อื่น (สรรเสริญลับหลัง)
    ไม่กล่าวร้ายลับหลัง (ตักเตือนต่อหน้า)

ลองคิดดูว่าเราเคยมีเพื่อนดีอย่างนี้หรือไม่ และอย่างที่กล่าวไว้
    เพื่อนแท้ของเรา อาจไม่ใช่เพื่อนดีก็ได้
    หากส่งเสริมไปในทางที่ไม่ดี ไม่ควร ไม่งาม
    พอดีเอามาจากกระทู้ของแฟน มาให้อ่านเล่น

2. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    มันก็เหมือนกับ "ไว้ใจ" กับ "เชื่อใจ" อ่ะครับ :D :D :D

3. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    แค่เรามองว่าเขาดีกับเรา แค่นั้นพอคับ

4. =T@R - AT171=

=T@R - AT171= New Member Member

239
    3
    0
    :thumbs_up: :thumbs_up: :thumbs_up:

5. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    อืมมมมมมมมม รถกะม๋า เนี่ยแหละ เพื่อนที่ดีที่สุดของมนุษย์

6. tana_art

tana_art Member Moderator

267
    5
    18
    อืมม แบบนี้นี่เอง :sad:
    ผมแค่เพื่อนที่คอยช่วยเหลือเวลามีปัญหา
    ผมก็จำฝังใจแล้วอ่ะครับเพราะผมคิดว่า
    เค้าไม่มีส่วนต้องรับผิดชอบกับการกระทำหรือชีวิต
    ของผมเลย แต่ทำไมเค้าถึงทำ ???
    ความคิดส่วนตัวนะครับ:p

7. กุ๊

กุ๊ New Member Member

626
    12
    0
    พี่แฟงท่าทางจะมีความหลังนะคับ

8. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    หุหุ แน่นอน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้