หม้อน้ำครับ(หม้อน้ำไม่ดูดน้ำ)

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย the_boss, 2 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. the_boss

the_boss New Member Member

11
    0
    0
    eg 3 door คาร์บู M/T มีปัญหาว่า เมื่อใช้งาน น้ำในหม้อน้ำขาด/แห้งแต่ น้ำหม้อพักเต็ม (เต็มเลยขีดMax เพราะปกติผมจะเติมน้ำไม่เกินขีด Max )

- เปลี่ยนหม้อน้ำเป็น 2 ชั้น(หนากว่าเดิม) 3ปี แล้วไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน(ใช้งานทั่วไป 30 กม./สัปดาห์ วิ่งต่างจังหวัด 600 กม. ประมาณ 2 เดือนครั้ง ) เลยไม่เคยไปแตะต้อง,ไม่เคยล้าง/แยง เลย
    - ผมทดลองเบื้องต้นโดยการเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่แต่ยังไม่มีโอกาสไปซื้อของศูนย์ เลยซื้อร้านอะไหล่ทั่วไป แต่ค่าแรงดันเป็น 0.9 ซึ่งของเดิม เป็น 1.1 ลองขับใช้งานปกติประมาณ 30 กม.ลองเปิดฝาหม้อน้ำดู
    น้ำก็พร่องอีก
    - หม้อพักน้ำเปลี่ยนของเปลี่ยนมาทั้งฝาและถังพัก
    - ยางอุดท่อน้ำร้อน ( ที่อยู่ใกล้ๆ / ใต้จานจ่าย เป็นลูกยางอุดตาน้ำ) เปลี่ยนใหม่แล้ว
    - ก้มสังเกตุใต้หม้อน้ำทั้ง ขณะจอดและสตาร์ท ก็ไม่มีการรั่วซึม (ยังไม่ได้ให้ช่างเช็ค)
    อยากถามผู้รู้อะครับ
    1.สาเหตุใดบ้างที่ทำให้หม้อน้ำไม่ยอมดูดน้ำจากหม้อพักน้ำ
    2.ฝาแรงดัน 0.9 มีผลอย่างไรกับ ระบบระบายความร้อนของหม้อน้ำบ้าง( เพราะของเดิมเป็น 1.1)
    3.เพื่อนๆ เคยเบิกฝาหม้อน้ำจากศูนย์ไหมครับ ?ราคา? ค่าเป็น 0.9 หรือ 1.1
    4.ฝาหม้อ น้ำจุกเล็กจุกใหญ่ ดูยังไงครับ(มะรู้เจงๆ) แล้วขนาดมันเท่ากันหรือไม่ครับ

รบกวนหน่อยครับ>>>>ขอบคุณครับ

2. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    เช็คปั๊มน้ำหรือยังครับ ที่เหลือรอให้เซียนเข้ามาตอบ ฝาหม้อน้ำสเปคเดิม 1.1 บาร์ ซื้อศูนย์ก็ได้ ไม่แพงมั้งครับ 100 กว่าบาท หรือร้านข้างนอกที่ขายอะไหล่ฮอนด้า ผมก็เคยซื้อ 100 กว่าบาท

3. IT

IT Active Member Member

462
    25
    28
    รองเปลี่ยนฝาเป็น 1.1 ดูครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ 0.9 แรกๆก็ ok แต่ใช้สักพักปรากฎว่าน้ำหาย สรุปว่าน้ำมันดันผ่านฝาไปหม้อพักน้ำหมดเลย
    อาการก็เลยเป็นแบบคุณคือ น้ำในหม้อน้ำหายแต่ที่หม้อพักน้ำ น้ำเต็ม

4. the_boss

11
    0
    0
    ขอบคุณครับ

5. zing69

zing69 New Member Member

56
    0
    0
    อาจจะมีที่รั่วคับ ถ้าหม้อน้ำไม่รั่วก็ตามสายยางเข้าเครื่องลองเช็คดูคับ

6. haruhara

haruhara New Member Member

21
    0
    1
    เอาเท่าที่รุ้นะครับ

1. ตอนเครื่องร้อนๆ เอาแบบว่าวิ่งไปไหนมาก็ได้ พอถึงบ้านก่อนดับเครื่อง ลองเอาผ้าหุ้มท่อน้ำร้อนแล้วลองบีบแรงๆ ดูครับ ผมเคยเจอน้ำหายหาไม่เจอเหมือนกัน พุ่งออกมาเลยครับ เป็นฝอยเล็กมากๆ คลายมือมามองด้วยตายังหาไม่เจอเลยครับ อันนี้ผมลองเองไม่มีใครแนะนำ ดีหรือไม่ดีไม่รุ้ แต่ผมเห็นที่รั่วก็พอ อาจจะรั่วตอนผมบีบหรือเปล่าไม่รู้ แต่บีบแรงยังไงน้ำก็ต้องดันไปทิ้งป๋องพักแน่ๆ ถ้าฝาหม้อไม่มีปัญหา

2. ไม่เทคเห็นเค้าว่ากันว่า 0.9 ถ้าเครื่อง vtec ตาม service manual เค้ากำหนดไว้ 1.1

3. เคยไปเบิกครับ แต่ของผม d15b vtec เข้าไปงงๆ อยู่พักนึงไม่รู้จะบอกว่ารุ่นอะไรดีแล้วก็เดินไปข้างๆ สต๊อกเลยครับ ขอเค้าดู พอดีของขาดผมเลยขอเค้าเช็คราคาที่เป็น 1.1 ดูทุกรุ่น ของแอคคอร์ดกับซิตี้ ราคาต่างกันเท่าตัว(เค้าบอกภายนอกเหมือนกันเดี้ยเลย) เลยเบิกร้านแถวบ้าน 1.1 ร้อยสี่สิบบาท ใส่ได้พอดี

7. the_boss

11
    0
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกๆคำตอบ ยังไงก็จะหาสาเหตุต่อไปครับ!

8. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
  9. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำศูนย์หายเลย

10. xxFxx

xxFxx Guest

0
    0
    0
    หม้อไม่ดูดน้ำใช่ไหมครับ เบื่องต้นเช็คดูก่อนว่ามีน้ำรั้วไหม ถ้าไม่รั่ว
    หม้อตันชัวร์คับพึ่งไปทำมาเมื่อวันเสาร์ให้เขาถอดออกมาล้าง อาการเดียวกันเลยคับประมาณ 5-600 อะครับ
    สาเหตุของผมเพราะอาทิตย์ก่อนปล่อยให้น้ำแห้ง แล้วมีเศษสนิมเขาไปอุดในหม้อน้ำ ลองดูนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้