พึ่งได้ Primera ของพ่อมา

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย slick, 28 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slick

slick New Member Member

20
    0
    0
    อาการรถ Primera ของผมนะครับ
    1.เบรคแรงๆแล้วจะมีเสียงดัง ครืดๆๆ จากข้างหลังดังมากครับถึงห้องโดยสารเลย
    2.เวลาเจอลูกระนาดเล็กๆ นี่รถจะสั่นมากมายครับ ไม่ทราบว่าใช่โช๊คหรือไม่

พอดีเอารถไปให้ช่างแถวบ้านดู ช่างบอกดิสท์เบรคเสีย บอกไม่ต้องหาอะไหล่เลย
    ทิ้งไปเลยรถคันนี้ :mad: ซื้อใหม่ดีกว่า อะไหล่แพงกว่า BM อีก -*-

อยากทราบว่าอาการ ข้อ 1ที่ผมถามมาเกิดจากอะไรใช้ผ้าเบรคหรือไม่ครับ
    แล้วดิสท์เบรคนี่ถ้าเสียเปลี่ยนใหม่แพงไหมครับ

แล้วช่างที่ไหนชำนาญซ่อม Primera บ้างครับ หรือมีอู่ซ่อม ดีๆแนะนำหน่อยได้ไหมครับ
    เอาไปอู่แต่ละที่บอกซ่อมไม่ได้เพราะเป็นรถนำเข้า :cry: นครปฐมครับ

ขอบคุณมากครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลย และหัดขับด้วย :embarassed:

2. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ช่างจับจุดไม่ถูก หรือป่าวครับ
    ทีมันดังครืดๆ นี่ดังเฉพาะเวลาเราขับช้าๆ แล้วเลียเบรก หรือป่าวครับ
    :D:D:D:D

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ช่างแถวไหนเว่อจังเลย

4. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    เปลี่ยนอู่ครับ

5. slick

20
    0
    0
    ช้าเร็วก็เป็นครับ เป็นเฉพาะเวลาตอนเบรคแรงๆครับ ดังมากมาย

และเสียงดังมาจากล้อหลังครับ ด้านขวา ช่างบอกเข้าศูนย์นิสสันอย่างเดียว แบบนี้ผมก็ตายสิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มีนาคม 2009
  6. monymon

monymon New Member Member

52
    1
    0
    คิคิ

อะไหล่ เชียงกงครับยิ่งตอนนี้หาดีๆ มีเยอะเลยหรือเข้าไปในกะทู้ขายอะไหล่ก็ได้ครับ:)

7. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    จะว่าไปมีคนได้รับเคสแบบเราแล้วโว้ยได้รถโดยจำเป็นต้องได้รุ่นนี้เฉพาะไม้สามารถเลือกได้ 555+

ขอเบอร์โทรร้าน + ช่างหน่อยครับ ช่างแม่ง สมองรูตูดสมองแม่งเล็กกว่ามดอีกมั้ง

ราคาของนิสสันจะไปแพงกว่า Bm ได้ไง คุณก็จี้เนอะไม่เชื่อแม่ง ชุดเบรคคู่หน้าลอง pm ไปถาม art_project หรือ vampire258 2 พี่น้องคู่นี้ช่วยท่านได้แน่นอน หรือมี ปัญหาอะไรลองดูหน้าสมาชิกอะครับ แล้วกดเบอร์โทรไปเลย ชัวร์สุดๆ

อยากซ่อม นิสสัน ถ้าคิดไม่ออกเลยนะ ไปหน้าเวป ซันนี่ไทยแลนด์ครับ อู่พี่ติ่งเลย ง่ายสุดสบายสุด

หรือถ้าเข้าศูนย์ ไม่เป็นไรครับ ช่วงนี้มันกระหน่ำซัมเมอร์เซล

ปล. ของนิสสันที่แพงกว่า BM มีครับแต่คงไม่ใช้ของรถรุ่น P11 หรือ R10 R11 อะครับ

8. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ถ้ารถมันซ่อมไม่ได้จิง ๆ

ก็คงไม่มีใครอยู่หน้าบอร์ดนี้แล้วแหละคับ

ไอ้พวกช่างเฮงซวย

ไม่มีปัญญาซ่อม ไม่มีปัญญาหาของ ก็บอกรถไม่ดี

ช่างแมร่งใช้รถไรไม่ทราบ ??

มาเข้าเรื่องคับ

ข้อแรก

ลองดูผ้าเบรคก่อนเลย

หมดรึเปล่า ผ้าด้านรึเปล่า

จานคดมั๊ย

ดิสไม่น่าเสียหรอกคับลองเช็คดู

ข้อสอง ที่เจอทางขรุขระแล้วสั่น อันนี้องค์ประกอบเพียบ

ลองเข้าเช็คที่ร้านทำช่วงล่างดูคับ

9. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    อยู่นครปฐมหรอครับ น่าจะรู้จักแถวๆศาลายา มีช่างทำอยู่ เเต่ทำทีบ้านนะ เข้าไปลึกพอสมควรครับ เค้ารับเฉพาะวันศุกร์-อาทิตย์เช้า เพราะวันธรรมดาเค้าติดงานประจำครับ เเต่ต้องเอารถเข้ามาเช็คก่อนว่ามีอะไรเสียบ้าง เเล้วเช็คราคาของ ๆจะซื้อพีจัดการมาเองหรือจะให้ช่างจัดการให้หมด(ไม่มีบวกราคาอะหลั่ยเพิ่ม เก็บตามบิล ) ก็ทำได้ครับ ค่าแรงก็ไมใช่ขูดเลือดกันซิบๆ จริงไม่จริงลองมาดูก่อนครับ
    ถ้าสนใจโทรมาเบอร์ผมก็ได้ครับ 0851583517 เดี๋ยวผมจะพาไปปรึกษาช่างอะครับ
    ปล.รถผม B14 กำลังเข้าอู่รื้อเปลี่ยนช่วงล่างอยู่ ครับ
    :D:D:D:D:D:D:D

10. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    ... กว่าผมจะคลำเจอว่าเสียง " กร็อก กร็อก " ที่ล้อหน้าซ้ายผมว่ามันมีต้นกำเนิดเสียงจากไหน ใช้เวลาประมาณ 6 เดือนครับ .. 3 อู่กับ 1 ศูนย์ .. สรุปคือ " โช้ค " ครับ .. ทั้งที่ผมเปลี่ยนโช้คใหม่เอี่ยมจากศูนย์แล้วเสียงไม่หาย เพราะโช้คมันมี " ฟรีโหลด " ..โช้คใหม่สแตนดาร์ดนะครับ ..หมดไปหลายอัฐกว่าจะเจอ .. ตอนนี้นุ่มและเงียบกริบ .. คือดัดแปลงโช้คครับ .. ส่วนอะไหล่ก็อย่างที่พี่ๆเขาว่านั่นแหละครับ หาไม่ยาก .. 3 อาทิตย์ก่อนผมซื้อ " คอมา" ล้อหน้าซ้ายของเชียงกง มีดิสเบรคติดมาด้วยราคา 1,500 บาทครับ .. สภาพดีมากที่จังหวัดขอนแก่น...

11. U.D.

U.D. New Member Member

39
    0
    0
    เห็นด้วย

ถ้าช่างมันพูดอย่างนี้ก็ไม่ต้องไปหามันแล้วครับ มาบอกได้ยังไงว่าอะไหล่นิสสันแพงกว่า BM ถ้าอย่างนี้คนในคลับก็หันไปใช้ยี่ห้ออื่นกันหมดแล้วครับ ลองหาอื่นให้เค้าเช็ดดูลองเข้าดูสัก 3-4 อู่ก็ได้ เพื่อจะได้ความคิดเห็นที่ตรงกัน แต่ความคิดผมเบรดหลังที่ดังอาจมาจากผ้าเบรคด้านก็ได้ ซึ่งถ้าหาจุดไม่ได้จริงๆ ของเซียงกงครับ ข้างละประมาณ 1,500 ส่วนช่วงล่างต้องรือดูว่าอะไรเสีย แต่ถ้ามีทุนทรัพย์อยู่ก็ยกช่วงล้างมาทั้งแพ่เลยครับ คาดว่าไม่น่าหมื่นนิดๆครับ เรื่องค่าแรงไม่น่าจะเกินพันครับหรืออาจจะพันนิดๆ

12. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    เปลี่ยนอู่ใหม่คับ อะไหล่นิสสันรุ่นนี้ผมว่าหาไม่ยากนะ ทุนเยอะก็ ป.รุงโรจน์ วรจักรคับ แท้หมด ผมก็ใช้รุ่นนี้คับค่อยๆหาไปไม่แพงอย่างที่คิดครับ

13. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ฟันธงเลยครับ...

ข้อ 1...เบรคติดครับ...สลักคาริปเปอร์ค้าง...จารบีอาจจะแห้ง...ทำให้สลักไม่ยอมคืนตัว...ต้องลองถอดล้าง..แล้วเปลี่ยนจารบีใหม่ดู...ของผมเคยเป็นตอนที่ผมพยามทำให้สลักคาริปเปอร์แน่นเพราะตอนเอารถมาใช้มันหลวมวิ่งแล้วมีเสียงดัง..เลยลองทำดูปรากฎว่ามันแน่นเกินไปเลยมีอาการอย่างที่ว่ามา...เบรคแล้วดังครืด ๆ ๆ
    ข้อ 2 อาการมีหลายอย่าง...ต้องลองเช็คช่วงล่างดูอย่างท่านโอว่า...
    ข้อ 3 อันนี้แถม...ช่วยบอกผมหน่อย...ว่าอู่ที่ไปถามมันมาอยู่แถวไหน...ชื่ออู่อะไร...ว่าง ๆ ผมจะเอาดีแม็กพ่อตาผมขนอะหลั่ย P11 ไปเทกองหน้าอู่มัน...

ปล. ว่าง ๆ ลองหัดขับมาที่เพชรบูรณ์ผมจะพาไปทำที่อู่ประจำผม...ไม่จบให้มันรู้ไป...ช่างนครปฐมหาอะหลั่ย P11 ไม่ได้...เดี๋ยวให้ช่างเพชรบูรณ์หาให้...

14. slick

20
    0
    0
    ตามข้อ 1 เป้ะๆเลยครับ ไปทำมาแล้วฟรี ที่ Cockpit แต่ว่าตอนนี้เป็นอีกแล้ว :eek:
    พอโดนฝนเป็นเลย อะไรกันเนี่ย
    แถมยังเจออาการใหม่เครื่องสั่นอีก สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย
    จนตอนนี้เริ่มท้อแล้ว เอาไปซ่อมทุกวัน

อ้อแล้วอู่ที่ว่าบอกดิสท์ผมเสีย นี่ผมจำชื่อร้านไม่ได้แต่พี่เขยผมพาไปรู้แต่ว่าแกชื่อ พงษ์ ครับ อยู่แถวๆฝั่งตรงข้ามราชภัฏนครปฐม งงว่าเป็นร้านประจำพี่เขยผมได้ไง
    อ้อแล้วบ้านจริงๆผมอยู่สระบุรีครับ ไม่ห่างเพชรบูรณ์เท่าไหร่นัก ถ้ามีโอกาสผมคงได้ไปหาแน่นอนครับ

15. Diamond0722

806
    2
    0

เครื่องสั่น...ยางแท่นเครื่อง...กะรอบเดินเบาต่ำไปรึปล่าว...

เทพ P11 ไปไหนหมดเนี่ย...
    :D :D :D

16. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ลองดูที่ยางแท่นเครื่องหน้าหลังดูคับ
    จายเย็นๆค่อยๆแก้ปายทีละจุดนะ

17. obeya

314
    1
    0
    ลืมบอกผมก้อยู่พชรบูรณ์คับ

18. Diamond0722

806
    2
    0

เหอ ๆๆ ถึงกับต้องเอารถไปวิ่งในสวนมะขามหวานเป็นหลักฐานเลยเหรออั้ม

:D :D :D

19. obeya

314
    1
    0
    อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้