หลังจากเป็นเจ้าของมาร่วมเดือนเจอปัญหาดังนี้.............

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย vakabayashi, 28 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    หลังจากได้ร่วมชีวิตกับเจ้า EK 99 LEV มาได้ร่วมเดือน ผมพบเจอปัญหาค่อนข้างกวนใจเลยเก็บเอามาถามกูรูในนี้ ให้ช่วยแนะนำหนทางแก้ไขให้หน่อยครับ

1.เหยียบเบรคเข้าเกียร์(อะไรก็แล้วแต่)ปล่อยเบรค รอบตกฮวบจนเกือบดับ เปิดแอร์นะครับ ไม่เคยลองปิดแอร์เพราะรถเพิ่งติดฟิล์มมา เป็นมาเกือบสัปดาห์แล้ว เป็น ๆ หาย ๆ ไม่มีช่วงเวลาที่แน่นอน

2.จอดรถไว้เฉย ๆ ไม่ติดเครื่องเปิดเพลงฟัง ประมาณ 20 นาที สตาร์ทไม่ติด เป็นมา 2 ครั้งจาก 4 ครั้ง ที่เปิดเพลงปิดเครื่อง ไม่ต้องทำไร บิดกุญแจไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวพี่แกก็ติดให้เอง ซ้ำร้ายมีอยู่ครั้งจอดรถในห้าง ช็อปปิ้ง 1 ชั่งโมง กลับมาสตาร์ทไม่ติดซะงั้น

ไม่มีความแน่นอน นึกอยากเป็นก็เป็น นึกอยากหายก็หาย กวนใจมากกกก...........

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ รบกวนแนะนำด้วยครับของ่าย ๆ ละเอียด ๆ หน่อยนะครับ

ผมอยู่หลักสี่-แจ้งวัฒนะ ตรงข้าม Lotus แจ้ง ฯ มีอู่แนะนำไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ (รถไม่ดีไม่ไป Meet ด้วยนะเออ.......:mad:)

2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    โซนรามอินทรา มีหลายร้าน พวกร้านเทพ น่าจะแพงนิด
    เช่น SPEED R , PRACE , J SPEED, รอท่านอื่นมา
    แนะนำเพิ่มเติมอีกครับ อ้อ อู่พี่หมี อีก เป็นต้น

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    1. ลองเปลี่ยนหัวเทียน เป่ากรองอากาศ ล้างชุดลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งวาล์ว ดูครับ
    2. ตรงขั้วแบตอาจไม่แน่น และกราร์ว แบตเตอร์รี่อาจเสื่อมสภาพ ไดสตาร์ทอาจไม่ค่อยดี

4. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    ผมอาจไม่ใช่ กูรูนะครับแต่ก็อาจมีความรู้อยู่บ้าง พองูๆ ปลาๆ นะครับ (พอดีอยู่ใกล้ๆ อู่)
    1. แต่ปัญหาที่เจอส่วนใหญ่ มันน่าจะเข้าเกียร์เหยียบเบรคค้างไว้แล้ว รอบตก ส่วนใหญ่เกิดจาก "รอบเดินเบามีปัญหา"
    2. ลองตรวจเช็ค BATTARY ดูครับ น่าจะมีปัญหาแล้วล่ะ อันนี้ผมเคยเป็น

พอช่วยเหลือได้แค่นี้ครับ ยังไงให้ผู้รู้ชี้แนะให้กระจ่างอีกที่แล้วกันคับ

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    1.ล้างลิ้นปีก ชุดคุมรอบเดินเบา
    2.ตรวจสอบแบ็ตก่อนว่าสภาพกี่ปีแล้วครับ
    อู่ที่อยู่ใกล้ลองดู honda เรวดีซอยเรวดีใกล้กระทรวงสาธารณสุขครับ

6. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ขั้วแบตอาจขั้วหลวม ตรวจสอบสายไฟเส้นบวกที่เข้ากล่องฟิวส์ อาจจะหลวม
    ผมเคยเป็นพอปิดกุญแจปั๊บ ไฟดับไปเลยทั้งคัน

7. vakabayashi

189
    5
    0
    1.ล้างลิ้นปีก ชุดคุมรอบเดินเบา
    2.ตรวจสอบแบ็ตสายต่าง ๆ

ราคประมาณเท่าไหร่ครับ

0=?
    อู่=?

8. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    ถ้าอยู่แถวนั้นลองโทรหาพี่หมี 0868825469 ดูครับราคาไม่น่าจะแรงนะ

9. AOD_BKI

AOD_BKI New Member Member

66
    4
    0
    1.ได้รถมาเคยล้างตู้แอร์หรือเปล่าครับบางที่ตู้อาจจะสกปรกทำให้คอมแอร์ต้องทำงานหนักรอบตกก็เป็น
    ไปได้นะครับ
    2.แบตกี่ปีแล้วครับอาจจะเสื่อมไม่เก็บไฟแล้วก็เป็นไปได้ครับ ลองตรวจสอบก่อนครับ

10. vakabayashi

189
    5
    0
    1.ตอนออกมาทีแรกก็มีปัญหาบ้าง เอาเข้าเต็นท์ไปให้ดู ช่างเปลี่ยนไดร์สตาร์ทให้ใหม่ นอกนั้นไม่เคยทำไรกับเครื่องเลย

2.แบตสภาพใหม่ครับ น้ำไม่แห้ง เค้าดู ว/ด/ป แบตตรงไหนครับ

วันนี้อู่ปิดหมด พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปให่ช่างเช็คดูครับ ว่าแต่อู่พี่หมีที่แนะนำมานี่เค้าอยู่แถวไหนอ่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำนะครับ

11. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    อู่พี่หมี ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ 400 ครับ
    พึ่งไปทำมาวันเสาร์

12. BOBae92

BOBae92 New Member Member

268
    2
    0
    รถผมใช้มา2ปียังซ่อมไม่จบเลยครับ

13. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    เรื่องสตาร์ไม่ติดเคยเป็นครับ ที่แรกจอดใว้เฉยๆๆสตาร์ไม่ติดเฉยเลยทั้งที่ขับมาดีๆๆ ระบบไฟก็ใช่ได้หมด
    เข็นติด ไปที่อู่แบตาลี่เปลียนแบตใหม่ กลับมาใช่ งานใช่สักพักเป็นอีกอาการเดิม ไปที่อู่ที่เปลียนแบตเขาเช็กบอกว่า
    ขั่วสตตาร์หลวม โดนเลยเราโดนหลอกเปลียนแบตฟรีเลย หลังจากนั้นก็เป็นนานๆๆทีเราก็ไปขยับตรงขั่วสตาร์เอาก็ติด
    ลองดูครับอาจเป็นที่นั้นบ้างก็ได้

14. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    ++ผมก็เคยเป็นเปิดเครื่องมาไฟดติดเลย+++ไปหมุนขั้วแบตก็หาย++มันหลวมนะครับ

15. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ตอนสตาร์ทไม่ติด เวลาบิดกุญแจสตาร์ท แล้ว ไดสตาร์ทหมุนป่ะครับ หรือว่า เงียบไปเฉย ๆ

แล้วที่ว่า บิดไปเรื่อย ๆ แล้ว ก็ติดเนี่ย ตอนติด ไดสตาร์ท หมุนเสียงปรกติ หรือว่า เสียงอืด ๆ ช้า ๆ ครับ

16. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    ไดชาร์ดคับ..ชาร์ดไฟไม่เข้า...สตาร์ด..แล้วเสียง..(แต็ก..แต็ก)=แบตหมด

17. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ลองหาอู่เข้าเลย ไหนๆพึ่งซื้อรถมา น่าจะเช็คให้ครบๆเลยคับ ว่าต้องทําอะไรมั้ง จะได้ใช้อย่างสบายใจ

18. vakabayashi

189
    5
    0
    วันนี้ไปเช็คมาแล้วครับ

-ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ชุดคุมรอบเดินเบา เปลี่ยนหัวเทียน
    ผล : ไม่หายครับเบาแต่แต่ไม่ดับ ช่างบอกรถอาจจอดไว้นาน หรือ ชุดลิ้นฯ+คุมรอบฯ มีปัญหา ให้ใช้ไปซักพัก

-ระบบไฟไม่น่ามีปัญหา อาการเดียวกัน จอดนานใช้ไปก่อน

(อาการตอนสตาร์ท : บิดกุณแจ ไดร์หมุนไม่มีเสียงแปลกปลอม แต่...ไม่ติด)

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

ปลื้ม.........:teeth:

ปล.ทำที่ร้านเพื่อนแฟน รู้จักกันมาตั้ง 10 ปี รู้ว่าบ้านเปิดอู่ รู้ว่าอู่ใกล้ แต่......หล่อนลืม เพิ่งนึกได้ แหมแม่คุณมันน่านัก

19. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    ผมเคยตอนซื้อรถมือ2 เหมือนกัน บิดกุญแจไฟโชว์แล้วก็ดับเลยลองไปขยับ

ที่ขั้วแบตขยับไปมามาดูไฟโชว์แล้วเคยเปิดเพลงได้ประมาณ 20 นาที

ตอนดับเครื่องพอมาสตาร์ทเครื่องไม่ติดเหมือนกันคับ เลยเปลี่ยนแบตตารี่ไหม่

ลองดูคับเพื่อจะเป็นเหมือนกัน

20. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ค่อยๆไล่เช็คไปนะครับ เดี๋ยวก็กลับมาเป็นปกติครับ ^^

21. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    อาการสตาร์ทไม่นิดนะครับ
    1. ขั้วไดสตาร์ทครับ มันแค่เสียบๆ ไว้เอง ไม่ค่อยแน่นผมเคยเจอมาครั้งนึง ตอนฝนตกซะด้วยจิ - -"
    2. ขั้วที่หม้อแบ็ตเตอรี่หลวม ขันให้มันแน่นๆ ซะ เคยเจอตอนเอารถไปติดเครื่องเสียงแล้วร้านมันขันไม่แน่ เล่นเอางงอยู่นาน
    3. ขั้วสายกราวด์ที่แบตเตอรี่อีกเหมือนกันครับ ลองเช็คดูนะ
    อาการนี้ไม่เสียตังแน่นอนครับ แต่ต้องดูให้ละเอียดหน่อย ส่วนรอบตกไม่รู้อ่ะครับ ผมเป็นเกียธรรมดา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้