EK99 ของผมมันกินน้ำมันมากผิดปรกติ ขอถามปัญหาหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Omoknight, 30 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Omoknight

Omoknight New Member Member

3
    0
    0
    ขอถามท่านผู้รู้ว่ามันกินน้ำมันมากกว่าปรกติสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ พอดีช่วงนี้คอมแอร์มีเสียงดังด้วยน่าจะลูกปืนแตกแล้วมันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับ...

2. 1999

1999 Guest

0
    0
    0
    อยากทราบเหมือนกันค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วย
    ตอนนี้รู้สึกว่าจะอยู่ประมาณ9 โลลิตร
    ไม่ทราบกินน้ำมันรึป่าว

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้าลูกปืนคอมแอร์มันเริ่มมีเสียงแตก หมุนฝืด มันก็จะฉุดกำลังเครื่องยนต์
    ทำให้กินน้ำมันมากขึ้น ลองดูสาเหตุอื่นด้วยครับ

4. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    ลองไล่เช็คระบบไฟดูก่อนครับ
    เช่น องศาจุดระเบิด (ไฟอ่อน , ไฟแก่) มีผลครับ
    เช็ควาล์ว ปรับตั้ง รอบเครื่องเดินเรียบหรือไม่
    กรองเบนซิน
    หัวเทียน
    กรองอากาศทำความสะอาดหรือยัง
    อัตราเร่งเป็นยัง
    ท่อไอเสีย ก็มีผลครับ
    ลองไล่ๆ ดูครับ

5. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    สรุปว่า EK นี่ใช้น้ำมันประมาณกี่กิโลลิตร ถึงจะไม่กินน้ำมัน เพราะบางทีก็ 8, 9, 10 กม/ลิตร
    มารอคำตอบ....

6. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ^
    ^
    ก็ประมาณนั้นแหละครับ...

7. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ทางไกล ใช้ความเร็วประมาณ 120 - 130 เฉลี่ย 13 กม./ลิตร

ในเมือง เฉลี่ย 9 -10 กม./ลิตร

ลองเช็คตามเพื่อน ๆ แจ้ง ก็จะช่วยประหยัดได้มากขึ้น

8. Omoknight

3
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

9. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ในเมืองวัดยากครับ แต่ผม ได้ประมาณ 8.5-9.5 ครับ แกีสตก 7 โลลิตร ได้ครับ

นอกเมือง ขับชิวๆ 120-130 ได้ 14 โลลิตรครับ

10. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    อ๊อกซิเจนเซนเซอร์เช็ครึยังครับ??

11. art_huntingtest

art_huntingtest New Member Member

23
    3
    0
    ลองหมุนหน้าครัชที่คอมแอร์ดูครับว่าหนักผิดปกติรึเปล่า เวลาแอร์ทำงานดึงกำลังมากไหม ถ้าใช่ คอมแอร์ใกล้ไปแล้วครับ ผมเป็นอย่างนี้อยู่เป็นเดือน กินน้ำมันชิบ... ซักพักคอมแอร์เจ๊ง พอเปลื่ยน รถวิ่งเบามาก ดีกว่าเดิมเยอะครับ ประหยัดดี

12. Omoknight

3
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆคำแนะนำ...เดี๋ยวจะลองเช็คดู คืบหน้าอย่างไรจะกลับมาบอกครับ.

13. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เช็คลมยางด้วย เล็กๆน้อยๆ ก็ช่วยประหยัดได้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้