ขอถามเพื่อน ๆชาวVtec&B16Aหรือใครที่รู้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย God_darg_Zone, 30 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. God_darg_Zone

God_darg_Zone New Member Member

25
    1
    0
    คือว่าผมใช้B16A เทคใหญ่นะคับ
    เทคผมมันจะเปิดช่วง 4000 รอบ/นาที
    เวลาเทคเปิดเสียงที่ออกมาจากท่อ[ไอเสีย]จะเปลี่ยนไปจากเดิมเลย[ดังขึ้นอะไรประมาณนั้น]
    แต่ช่วง 3-4วันที่ผ่านมาผมขับ ๆไปรู้สึกว่าบางทีก็เหมื่อนVtec มันไม่ทำงานละคับแต่พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่มันก็ทำงานแต่พอวิ่งไปได้พักหนึ่งมันก็ไม่ทำงานแล้วรอบก็ขึ้นไม่ไวเหมือนเดิม
    เลยขอถามหน่อยคับว่า
    เพื่อน ๆพี่ ๆที่ใช่พวกB16A
    เวลาเทคเปิดเสียงมันจะเปลียนไปมั้ยคับ
    และเราจะรู้ได้ไงว่าเทคเราทำงานหรือไม่คับ
    [ไม่ค่อยรู้เรื่องการทำงานของVtec เท่าไร]
    แล้วอาการอย่างผมมีวิธีแก้ไขอย่างไงมั่ง
    ยังไงใครทราบช่วยหน่อยนะคับ:confused:

2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เทคเปิดตั้งแต่ 4 พันเลยหรอครับ

สงสัยกล่องโม แล้วมันเจ๊งป่ะครับ

เช็คเอ็นจิ้นติดป่ะ

3. God_darg_Zone

God_darg_Zone New Member Member

25
    1
    0
    เช็คเอ็นจิ้นไม่ติดนะคับ

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เป็นกล่องรอมที่เทคเปิด4000เลย หรือว่าเป็นกล่องเดิมแล้วใช้ตัวปรับเทคอ่ะครับ อืม.. ถ้าเช็คไม่โชว์ ก็ลองหากล่องอันใหม่มาลองเสียบดูก่อนแล้วก็ลองขับดูครับ ถ้ากล่องอันใหม่ไม่มีปัญหาก็น่าจะเป็นที่กล่องล่ะครับ แล้วก็ไฟเช็คเอ็นจิ้นใช้งานได้ปกติใช่ไหมครับ ตอนปิดกุญแจ on ติด-ดับ ปกติใช่ไหมครับ :D

5. God_darg_Zone

25
    1
    0
    กล่องพึ่งไปทำมาคับ
    ทำมาได้ประมาณ3อาทิตย์
    ไปทำมาร้านแถว ๆจุฬา
    ส่วนไฟเช็คเอ็นจิ้นใช้งานได้ปกติครับ ตอนปิดกุญแจ on ติด-ดับ ปกติคับ
    เออก่อนที่จะทำกล่องรถผมวิ่งอยู่ 17ปลาย ๆ
    ทำมาแล้วลองไปวิ่งดูเวลาลงมาอยู่ 16ปลาย ๆนะ
    ภายในเครื่องไม่ได้ยุ่งแม้แต่น้อย

6. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    ตามนั้นครับ ลองหากล่องมาสลับดู ค่อยๆไล่ไปทีละอย่างครับ

ว่าแต่เปิด 4000 รอบเลยหรอครับ ของผมเปิด 4200 หุหุ

7. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ต้องล้างโซลินอย..:):):)

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมความรู้นะเนี่ย

10. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ของผมก็เปิด4200อิอิ บู๊ ด ด ด ด. ...แป๊ ด ดด

11. ลองไล่ตามตัวแปรที่ กล่องจะสั่งให้ tec เปิดก่อน

ที่พอจะเช็คเองได้ ก็มี

- อุณหภูมิน้ำ สายไฟ sensor ที่หม้อน้ำ ขาด หรือ หลุดหลวมรึเปล่า

- ความเร็ว เข็มขึ้นปกติไหม ถ้า speed sensor เสีย หรือเสื่อม วัดค่าความเร็วได้บ้าง ไม่ได้บ้าง tec ก็ไม่เปิดนะครับ

ที่เหลือ เป็นพวก sensor เครื่องครับ เช็คลำบาก ลองหาอู่ honda เก่งๆ ให้เค้าดูให้ก็ได้ครับ tec เคยเปิดแล้วอยู่ดีๆ ไม่เปิดนี่น่าจะอาการขนมสำหรับอู่เก่งๆ นะ เอาใจช่วยครับ

12. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    เข้ามาเก็บความรู้

13. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เท็คเปิดเร็วมากครับ

14. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    จิ้มกล่องเช็ตโค๊ดดูก็น่าจะรู้แล้วล่ะคับ

15. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    น้ำมันเครื่อง ขาด ป่าววววววววววววววววววว....

16. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    สงสัยเติมแกศโซฮอลล์ อิ อิ

เช็คว่า รอม อาจจะเขียนมาแบบ

Low Load - Hi Load

คือ Low Load เท็คอาจจะเปิดช้าหน่อย

เพื่อเป็นการประหยัด

ส่วน Hi Load เท็กก็อาจจะเปิด 4000 Rpm

เดิมๆ Low Load จะตั้งตามสแตนดาร์ดโรงงานน่ะครับ

ประมาณ 5200-5300 Rpm. น่ะครับ

แต่ว่า...4000 รอบ เทคมาแล้ว เปิดเร็วจังครับ

17. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ใช้น้ำมันเครื่องเกรดอะไรครับ

18. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    หากล่องใบอื่นมาลองเสียบแล้วขับดูก่อนครับ ถ้าหายก็จบ
    ถ้าไม่หาย ก็ต้องมาไล่เช็คตามจุดต่างๆ หาอู่ดีๆให้เค้าเช็คให้ก็ได้ครับ

19. God_darg_Zone

25
    1
    0
    อ่าเดียวจะลองดูปลั๊กไฟต่าง ๆดูคับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับทุกคน

20. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ลองดู วีเทค คอนโทลเลอร์ ด้วย
    และก็ซีลเทค
    b16
    เคยเปลี่ยน 4-6 ร้อยอะ
    ค่าของ

21. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    ความรู้ๆ

22. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  23. BenZuKa

BenZuKa New Member Member

100
    2
    0
    น่าจะลองเช็คที่กล่องดูก่อนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้