ช่วยจัดชุดให้ด้วยค่ะ งบ 12000

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย NID_DB, 29 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NID_DB

NID_DB Guest

0
    0
    0
    ใช้ Civic 03 อยากใช้ Front เดิม เปลี่ยนแต่ลำโพง (ไหวไหม)
    อยากได้ หน้า แยกชิ้น หลัง 6*9 หรือไม่ ก็ 6นิ้ว แล้วก็ แอม อะค่ะ ฟังเพลง แนว สบายๆๆกับร็อค บ้าง รบกวนด้วยนะค่ะ

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ฟร้อนเดิมถ้าจะเปลี่ยนเเต่ลำโพง ต้องเลือกที่กินวัตต์น้อยๆ ค่าความไวสูงๆ
    ซึ่งมีตัวเลือกค่อนข้างน้อย เเนะนำเป็นออย่างนี้ดีกว่าครับ

เลือกใช้ลำโพงคู่หน้าดีๆก่อนดีกว่าครับ อย่าไปเล่นของครบเเต่คุณภาพต่ำเรย
    เเต่การที่จะใช้ฟร้อนเดิมเนี่ย ถ้าจะใส่เเอมป์ ต้องใช้ตัวเเปลงสัญญาณ
    เอาคุณภาพดีๆ ก็ 1500-2000 เเร่ะครับ พวกที่ถูกๆตามคลองถมที่มันหลักร้อยน่ะ
    อย่าไปยุ่งเรย เดี๋ยวมีเสียงกวนเเถมมาให้ด้วย

แอมป์มือ 1 ราคาย่อมๆ คุณภาพใช้ได้ เเนะนำ DR 80*4 5500.- โดยประมาณ(ซื้อในเวบนี้)
    ลำโพงก็เเนะนำ พวก prism sq6 หรือ DR k16 ฟังได้หลากหลายเเนวดี เเต่เอาเเค่คู่หน้าก่อน
    ราคา 4-6 พัน อันนี้ไม่เเน่ใจราคาน่ะครับ หรือถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงดีมากมาย ก็ MTX ctc160
    3 พันนิดๆ เสียงก็โอเคน่ะ สินค้ามือ 1 ยี่ห้อดี ราคาถูก
    ลองไปดูในหน้านี้ละกันครับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=157498

เเล้วสายสัญญาณอีก สายเเบต ก็อีก 2 พัน

ค่าติดตั้งอีก ไม่ควรเกิน 2 พัน

รวมๆเเล้วอาจจะเกินงบมาหน่อย เเต่เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ อนาคตขยายระบบได้อีก จะเอาซับมาเพิ่มก็ได้
    ก็บริดเเอมป์ 2ch มาขับซับ หรือจะเพิ่มเเอมป์ขับซับ + ซับก็ดี หรือจะเอาเเค่ 6*9 มาใส่ก็โอเค

รวมๆเงินดูน่ะะครับ

ตัวเเปลง 1500-2000
    สายสัญญาณ 2000
    ลำโพงหน้า 6.5 นิ้วเเล้วเเต่ยี่ห้อ 3000-9000 เอายี่ห้อดีๆหน่อยล่ะกันน่ครับ อย่าไปเล่น sony pioneer
    ค่าติดตั้ง >2000
    แอมป์ 4ch 5500+

3. nut_vti

258
    2
    0
    ไม่รู้จริง อย่าพูดดีกว่าครับ ฟร้อนเดิม 03 ไม่มี line out ถ้าจะเเปลงให้มีก็ทำได้ ราคาก็ 1000-2000
    ทำไม่ดีหวีตเเน่นอน CIVIC รุ่นนี้อ่ะใช้ของห่วยไม่ได้ ร้านชื่อดังทั้ง รอค... สุ.... ใช้เเต่ของดีๆ มันยังหวีต
    เรย เเล้ว เเก้ไม่ได้ด้วย ลองเข้าไปร้านที่บอกเเล้วถามร้านได้เรย ใช้ตัวเเปลงเป็นวิธีที่ดีที่สุด ถ้าไม่เเปลง จะเอาอะไรต่อเข้าปรี เเล้วใช้ของคุณภาพต่ำ น่ะ มันเเค่ได้เสียงดัง เเล้วไม่คำนึงถึง คุณภาพเสียงเหรอ

ให้เจ้าของกระทู้เค้าตัดสินใจเองล่ะกัน ว่าเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย เเต่เสียงที่ได้ดีกว่าเดิมเยอะ
    อนาคตมีเงินสามารถเพิ่มลงระบบได้อีก โดยที่ไม่เสียของเก่า ไม่ใช่ อยากได้เสียงดีขึ้นต้อง
    ถอดลำโพงเก่า เเล้วลงใหม่หมด

แล้วคนที่มา ลบ ผมน่ะ อย่าไร้สาระครับ คิดว่าผมไม่รู้เหรอว่าใคร
    ลบไปเรยลบเเม่งให้ได้ทุกวันน่ะ ผมไม่ได้สนใจเรื่องคะเเนนอะไรนั่นหรอก
    ผมเข้ามาเพื่อเเชร์ความรู้เเละประสบการณ์

4. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0

เห็นด้วยกับ คุณนัท ครับ

ขอเสนอแบบอีกทางเลือกแบบไฮพาวเวอร์มั่งนะ อาจจะได้เปรียบที่อุปกรณ์ไม่เยอะและได้ของคุณภาพค่อนไปทางok

Prism SM624 กับ 6*9 694 ซื้อตามเวปนี่แหละ น่าจะ ไม่เกิน6500
    ส่วนฟรอนท์ 4000 น่าจะได้ pioneer jvc หรือ อื่นๆ

ค่าติดตั้ง ตีแผงไม้ด้านหลัง สายไฟ 1500-2500 เกินงบไปนิดนะ แต่ได้คุณภาพครับ
    12000 ไฮพาวเวอร์ก้อพอนะ

ถ้าเอาแบบคุณนัทว่าก้อดี ครับ สามารถเผื่อขยับขยาย ในอนาคต

ลองไปคิดดูนะ:p

5. nut_vti

258
    2
    0

จริงๆก็อยากเเนะนำเเบบนี้เหมือนกัน เเต่เห็น จขกท เค้าอยากได้ฟร้อนเดิม เเบบนี้ จะเสียงดีกว่า
    เเบบที่ผมบอกอีก เพราะฟร้อนคุณภาพต่างกันมากๆ ฟร้อนเดิม ซีวิค รุ่นนี้เสียงดีได้ไม่ถึง 60 %
    ของฟร้อนดี ในรุ่นต่ำๆเรย pioneer 1850 ยังดีกว่าตั้งเยอะ เพราะทั้งเรื่องหัวอ่านด้วย
    กำลังส่งยังไม่ถึง 0.5 v เรย เเต่ฟร้อนยี่ห้อดีๆ กำลังส่ง 2++ ทั้งนั้น เเถมเผื่ออยากได้ฟร้อนใหม่
    ตัวเเปลงสัญญาณก็หมดค่า เสียเงินไปฟรีๆ

เอาฟร้อนเดิมมาขายในเวบนี้เเล้วเอาเงินไปลงฟร้อนใหม่ เเล้วเล่น ไฮ พาวเวอร์ก็ดีครับ
    อยากรู้ฟร้อนยี่ห้อใหนดี ถาม ตา LeNGy ได้เรย ปีที่เเล้วท่านเล่นเปลี่ยนฟร้อนเกือบ
    ครบทุกยี่ห้อเเล้ว

6. Nid_DB

Nid_DB Guest

0
    0
    0
    แล้วชุดนี้แหละค่ะ

หน้า SPL HYBRID 6.5 "2-WAY COMPONENT
    หลัง PDS 6905 (6*3 รวมชิ้น)
    AMP PDS 4075

เสียงเป็นยังไง เหมาะไหม
    ต้องใช้ต้องแปลง กะ ปรี อีกไหมค่ะ

พอดีมีพี่ เค้าแนะนำมาอะค่ะ

แล้วถ้าซื้อแล้วเอาไปให้ที่ร้าน อื่นติดให้จะได้ไหมค่ะ มีร้านไหนแนะนำบ้างค่ะ

7. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    - -* ง่า

ตอนนี้มาลงเอยกะฟรอนท์หลอด และ ลำโพง3ทางแล้วครับ แต่ยังม่ายมีตังซื้อแอมป์เลยอ่า

งบโหมดดดด:cry:

8. [LeNGy~MaSTeR]

35
    2
    0
    เอ่ออออ ทางที่ดี ลำโพงหน้าหลังควรเล่นยี่ห้อเดียวกันนะครับ เพื่อความกลมกลืนของแนวเสียง
    ลำโพงหน้าจัดอยู่ในแนวที่ใช้ได้ครับ

แต่ เชื่อผมเหอะคับ ฟรอนท์เดิมๆ เอามาแปลง แล้วจะเสียจายนะครับ

ขอเสนออีกทางเลือกครับ

Front เดิม

Amp U diemension Jr 50.4 สามารถรับสัญญานจากฟรอนท์เดิมโดยที่ไม่ต้องแปลง
    ตัวนี้แหลมรายละเอียดดีใช้ได้ไม่บาดหู กลางอิ่มเพลงร้องพอไปได้ ทุ้มหนักแน่นกระชับดีมาก
    ที่สำคัญ ราคา มันพอพัดพอเหวี่ยง

ลำโพง เลือก แนวโปร่งๆได้ครับ แอมป์ตัวนี้เอาอยู่ แต่อย่าเลือกที่ทุ้มหนาๆข้นๆนะ เด๋วทุ้มจะ
    ลูกหย่ายปวดกะบาลครับ

Spl by stage ไปได้ครับ
    Focal ก้อสวย
    งบประหยัดก้อ Drk16 ตัวนี้คุ้มราคาครับ กลางโปร่ง ทุ้มเบาแรกประทะดี เหมาะมากครับ

*** ต้องลองฟังครับ อย่าคิดว่าดี แล้ว ติดมันเลย เอาให้ถูกหูคุณ ไม่ใช่เชื่อคนอื่นอย่างเดียวครับ
    อวัยวะในหูคนเราคล้ายคลึงกัน แต่ สิ่งที่ใช้ฟังเพลงจริงๆ ไม่ใช่หูครับ หูคือ อุปกรณ์รับเสียง
    ตัวแปรเสียงจริงๆ คือ อารมณ์ และ สมอง ฉะนั้น อารมณ์ทุกคนต่างกัน ไปฟังเองดีที่สุดครับ**

9. โต้ง3S@beam

โต้ง3S@beam Member Member

46
    5
    8
    คู่หน้าแนะนำ morel millenium 6.5" อีกตัวครับ กลางออกชัดเจน เสียงร้องแจ่ม แหลมไม่บาดหู

ปล.อย่างที่ข้างบนบอกคับ หน้าหลัง ควรเลือกยี่ห้อ รุ่นเดียวกัน เหมาะสุดครับ

10. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าต้องการใช้ ฟรอนท์เดิม
    แล้วไม่ต้องการใช้ตัวแปลงสัญญาณก็ต้องหาแอมป์ 4 Ch ที่สามารถต่อได้โดยตรง
    จากวิทยุเดิม และควรจะเลือกแอมป์ที่มีครอสตัดซับ มีบูทเบส มีภาคจ่ายไฟ 2 ชุด
    ในตัวเดียวกัน แล้ว เอา Ch 1-2 เอามาขับกลางแหลม แยกชิ้น Ch 3-4 บริดท์มา
    ขับซับ 10 นิ้ว 1ดอก ในตู้ปิด

แอมป์TMA 100วัตต์4แชลแนลที่4โอห์ม 180วัตต์4แชลแนลที่โหลด2โอห์ม
    เป็นแอมป์ที่ออกแบบมาขับลำโพงกลางแหลมแบบหลายคู่และให้กำลังวัตต์ที่สูง
    หรือขับซัพ10นิ้ว12นิ้ว1คู่พร้อมกับขับกลางแหลม2ชุดในตัวเดียวกันภาคจ่าย
    ไฟแยกแบบแชลแนล1-2 และแชลแนล3-4 มีปุ่มปรับครอสทั้งไฮแพลสและ
    โลแพลส บูสเบส0-6-12db สามารถใช้สายไฟที่ต่อเข้าลำโพง ต่อเข้าที่แอมป์
    ได้เลยไม่ต้องใช้ตัวแปลงเพื่อเสียบสาย RCA ขนาดตัวเครื่อง ยาว 42 ซ.ม กว้าง
    24.5 ซม หนา 2.5 นิ้ว ราคาตัวละ4300 บาท (CH 3-4 จะต่อขับซับ 10-12
    นิ้ว วอยท์เดียว 1 คู่เลยก็ได้ แอมป์แรงพอ)

ถ้าชอบลำโพงที่เน้นเสียงสด เปิดกว้าง แหลมมีรายละเอียด สไตล์เสียงแบบลำโพง
    ยี่ห้อ Hertz รุ่นHSK165 ก็ต้องลำโพง ยี่ห้อไฮเอ็นด์เนอจี6นิ้วแยกชิ้น ราคา 2500 บาท

ถ้าชอบลำโพงที่ฟังสบาย กลางโปรง หวาน แหลมละเอียดๆ ฟังสบายสไตล์เสียงแบบ
    MBควอทซ์ ก็ต้องเป็นลำโพงยี่ห้อ MBQ ราคา 3800 บาท

ส่วนซับยี่ห้อ Linear 10 วอยท์เดียวข้างละพันกลางๆ ใช้ปริมาตรตู้น้อยมาก แค่ 0.5 Q
    ส่วนวอยท์คู่ข้างละพันปลาย

สรุป TMA+ ไฮเอ็นด์เนอจี+Linear 10 นิ้ว วอยท์เดียว ราคารวม 8,300 เหลือค่าติด ค่าสายไฟ
    ค่าตีตู้ปิดอีกเกือบ สี่พันแนะ

11. T_4wd

490
    13
    18
    ที่ผมโพสข้างบนนั้น ผมไม่ได้เป็นคนขายนะครับ พอดีไปเห็น แล้วได้มี
    โอกาสไปลองฟัง ลำโพง ไฮเอนด์เนอจี ตัวที่กรวยแหลมๆอ่ะ เสียงดีใช้
    ได้เลยครับ กลางเปิดกว้าง เสียงทุ้มและลึก ดูขึงขังดี(น่าจะเป็นเพราะตู้ช่วย)
    เสียงแหลมใสดีและไม่บาดหูด้วยครับ ส่วนแอมป์ยังไม่ได้ลอง แต่ผมซื้อ
    มาเลยทั้งแอมป์ ทั้งลำโพง กำลังให้ช่างติดตั้งอยู่ ก่อนหน้านี้ซื้อของมือ
    สองมาแล้วมีปัญหาตลอด บางตัวก็วี๊ด บางตัวก็ตุ๊บ ส่วนแอมป์ของตัวเอง
    ที่เก็บไว้ไม่ว่าจะเป็น Orion, Rockford ก็แรงน้อยขับซับ ขับกลางแหลม
    ไม่อิ่มอ่ะ :p

12. nut_vti

258
    2
    0
    แอมป์ที่ไม่ต้องใช่ตัวเเปลง รู้จักเเค่ 2 ยี่ห้อเอง M-dimension กับ Audision
    ตัวเเรก 6 พันกว่าบาท 4ch เสียงดีน่ะครับ ตัวหลัง 13500 ได้มั๊ง

ส่วนลำโพงเเนะหาฟังเอาตามร้านดีกว่าครับ ความชอบคนเราไม่เหมือนกัน
    หายี่ห้อถูกใจได้ ก็ค่อยหาซื้อที่ๆถูกกว่า เเล้ว ค่อยเเนะนำร้านให้ก็ได้ครับ

13. T_4wd

490
    13
    18
    มารายงานต่อ

เอาลำโพง ไฮเอนด์เนอจี มาใส่ที่ประตูหน้า แล้วเอา JBL 508GTi ออก พร้อมกับเอา
    JBL 408GTi คู่หลังออกด้วย คือ ใช้แค่คู่หน้าคู่เดียว ทวิสเตอร์ฝั่งไว้ที่หลุมตรงคอน
    โซลหน้า เอาแอมป์ TMA Ch1-2 ขับกลางแหลม ส่วน Ch3-4 บริทด์เป็นโนโน ขับซับ
    P1 ในตู้ปิดเสียงสุดยอด โดยเฉพาะลำโพงตัวใหม่เสียงดีกว่า JBL ซะอีก เสียงทุ้มลงลึก
    เสียงกลางกว้าง อิ่มแน่น เบสกระชับ แหลมระเอียด ใส มีมิติไม่บาดหู

ส่วนแอมป์ TMA กำลังขับเหลือเฟือ หมุน Gain แค่ครึ่งเดียวดังลั่นรถ มีครอสตัดไฮพาท
    โลพาท มีตัดความถี่ ชุดหน้าและหลัง มีบูทสเบส และอีกอย่างมีช่องที่สามารถเสียงสาย
    ไฟที่ออกจากวิทยุเดิมๆติดรถได้ด้วย มันจะเป็นปลั๊กเล็กๆ เขียนว่า( FR +-, FL+- )
    (RR +-, RL+-) อ่ะครับ :)

ส่วนสายสัญญาณก็เปลี่ยนใหม่เป็นสายนำเข้าจากเยอร์มัน ภายในหุ้มฟรอยท์กันกวนบิด
    เป็นเกลียวตลอดทั้งเส้น หัวแจ็คอย่างดี หน้าตาเหมือนกับของสติงเจอร์ ความยาว 4.5
    เมตร ราคาเส้นล่ะ 320 บาท (เส้นหนึ่งมี 4หัว)

ปล ทุกอย่างเป็นของใหม่เกือบ 80 % ที่เป็นของเก่าคือ วิทยุ P5750 แล้วก็พวกสายไฟบวก
    กล่องฟิวส์ สายลำโพง ถ้ารันอินเสร็จเสียงน่าจะดีกว่านี้นะผมว่า อิอิ

แก้ไขล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2007
  14. verOnity

verOnity New Member Member

1
    0
    0
    ใช้ตัวแปลงดีหน่อย + แอมป์4 ch + คู่หน้าแยกชิ้นคุ้มที่สุดครับกับงบประมาณ ถ้าชอบฟัง สไตล์ ป๊อป ไปถึงร็อค ผมเเนะนำเป็น แอมป์ status 400.4 ไปขับลำโพงกลางเเหลมเเยกชิ้นของ Sedona รุ่น R6 เสียงก็ใช้ได้ทีเดียว ราคารวมติดตั้งอยู่ประมาณ 13000 ครับ ถ้าสนใจโทรมาคุยได้ครับ 089 778 7609

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้