เรื่อง ฮีตๆๆๆพัดลมหมุนเบา

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย p_ek, 30 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    เคยเจอมั้ยครับ พอวิ่งเกินร้อยความร้อนจะขึ้นเกือบสุดครับ
    ติดเครื่องขึ้นปกติ ถามช่างช่างบอกว่าพัมลมหมุนเบาไปต้องเปลี่ยนพัดลม
    จะโดนหลอกมั้ยครับเนี่ย ท่านใดเคยเจออาการณ์นี้บ้างครับ
    วิ่งไม่เกินร้อยไม่ขึ้นเข็มไม่เกินครึงครับ

2. ถ้าวิ่งเกินร้อย แล้วความร้อนขึ้น คงไม่น่าใช่ปัญหาของพัดลมครับ
    เพราะความเร็วขนาดนั้น แรงลมที่ประทะแผงหม้อน้ำ ระมีความแรง
    เพียงพอที่จะช่วยระบายความร้อนได้อยู่แล้ว

ถ้าเป็นปัญหาของพัดลม ส่วนมากความร้อนจะขึ้นตอนที่จอดวิ่งช้า หรือ
    จอดนิ่ง ๆ มากกว่า เพราะไม่มีแรงลมจากภายนอกมาช่วยระบายความร้อน
    ออกไปจากแผงหม้อน้ำครับ

3. p_ek

90
    9
    0
    ขอบคุณครับแล้วมันน่าจะเริ่มจากตรงไหนดีครับ

4. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    วาว์น้ำละครับ และก็หม้อน้ำตันเปล่า ลองไร่ดูครับน่าจะหาย

5. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ลองดูวาล์วน้ำกับหม้อน้ำ
    ราคาวาล์วน้ำ หกร้อยกว่าบาท
    ราคาค่าล้างหม้อน้ำ ห้าถึงหกร้อยบาท

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    พัดลมหมุนเบาก็ดูได้นิครับ เปิดฝากระโปรงดูตอนมันทำงานเทียบกับพัดลมแอร์ดูก็ได้ครับ
    มันต้องวู๊แรงๆ นะครับ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อาจจะเป็นอาการหม้อน้ำตันคับ ลองเช็ควาล์วน้ำด้วยนะคับ

8. p_ek

90
    9
    0
    ขอบคุณครับสำหรับทุกข้อเสนอแนะ
    ขอบคุณชาวEKทุกคนครับ

9. ลองดูวาล์ กะ หน้องน้ำ ดีกว่าคับ

เพราะถ้าพัดลมไม่น่าใช่ เนื่องจากรถใชความเร็วแล้วขึ้นยิ่งเป็นไปไม่ได้ ลมมันแรงอยู่แล้ว

10. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    หม้อน้ำตันครับ ฟันธง ล้างก็หายแล้วค่าล้างก็ 400 บาทอย่าทิ้งไว้นานนะครับเด๋ววาล์วน้ำจะพังด้วยหลายบาทเลยนะทีนี้
    ปล.อาการเดียวกันเพิ่งทำมาเมื่อวานเองไม่งั้นไม่กล้าฟันธงหรอกเปิดมาหารูแทบไม่เจอวิ่ง 80 ก็ขึ้นไปเกือบสุดแล้วอันนี้หลังมีอาการความร้อนขึ้นแค่ 3 วันเองนะ

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    หม้อน้ำอาจจะตัน แล้วดูเซนเซอร์ด้วยครับมันอาจจะไม่ค่อยดีแล้วก็ได้

12. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    +++ฟันธงด้วยครับ++++

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้