DIY:กระจกเป็นรอย

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Nutt_B14, 12 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    เอามาคุยกันขำๆแล้วกันนะครับ

เอางี้ ถามก่อนว่าเป็นรอยแบบไหนครับ ถ้าร้าวแบบเป็นเส้นยาวนี่ก็เหมือนเถอะครับ

แต่ถ้า กระเทาะเป็นรูที่ไม่ผ่านทะลุเข้ามา หรือ เป็นแค่รอยสะเก็ดเล็กๆ ผมมีวิธี ถูกๆ ทำเองได้มานำเสนอครับ ย้ำนะครับว่า ถ้าอยากทำเอง ถ้าไม่ทำเองก็ไปตามร้านที่เค้ารับซ่อมกระจกเยอะแยะครับ ถ้าแถวฝั่ง ธน ต้อง Mccoy ครับ ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ (ขอค่าโฆษณาด้ย)

ก่อนอื่นเริ่มด้วยอุปกรณ์

กระดาษทรายเบอร์ 1000-1500
    น้ำ
    น้ำยาขัดสีรถยนต์ (ย้ำ!!! น้ำยาขัดสี ไม่ใช่น้ำยาเคลือบสีนะ)
    กาวตราช้าง
    สก็อตเทป
    ถ้ามีปื่นลมหรือหัวเป่าลมจะยิ่งดี
    แอลกอฮอล
    คัตเตอร์

วิธีการ

1. ถ้าเป็นรอยที่พึ่งเกิด ในนำสก๊อตเทป แปะปิดรอยเอาไว้ก่อน เพื่อกันฝุ่นเข้า หากยังไม่สามารถซ่อมได้เดี๋ยวนั้น
    2. ถ้าเป็นแผลที่เกิดนานแล้ว ให้เอาหัวลมเป่าเข้าไปในรูที่แตกเพื่อไล่ฝุ่นต่างๆออกไป
    3. แอลกอฮอล มาเช็ดตรงบริเวณรอยแตกเพื่อล้างคราบไขมันหากมันมีติดอยู่ในรู
    4. นำสก็อตเทปมาติดกันไวบริเวรรอบรู (รอบๆรูนะครับ ไม่ใช้ปิดรู)
    5. เอากาวตราช้าง หยอดลงไปในรู ที่แตกหรือกระเทาะออก เวลาหยอด ควรหยอดให้มันล้นออกมาจากรู ถ้าให้ดู ควรให้มันนูนออกมา
    6. รอให้แห้ง โดยอย่าไปยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด
    7. เอาคัตเตอร์ ขูด เนื้อกาวตราช้างที่แข็งออก (ขูดตรงบริเวรที่มันเกินออกมา
    8. นำกระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดเบริเวณรอบๆรู อย่าให้เลย เขตเส้นของเทป
    9. ตามด้วยเบอร์ 1500
    10. ดึงเทปกาวออก
    11 นำยาขัดสี ขัดกระจก (เพราะยาขัดสี จะมีประสิทธิภาพเหมือนกับ กระดาษทรายเบอร์ 2000+) ควรขัดให้เนื้อกระจกดูสมานกันกับเนื้อเดิม
    12 ถ้าจะให้ดูดี ก็ลง WAX ที่กระจกให้เขางาม และป้องกันน้ำเกาะกระจก

เท่านี้มันก้จะกลับมาเงางามเช่นเดิม ถ้าทำถูกวิธีจริงๆ ร่องรอยที่เคยเกิด แถบจะหาไม่เจอเลย

อ่ออ ลืมบอกไปครับ ว่าเวลาขัดเนี่ย กะกระดาษทรายต้องใช้น้ำนะครับ

แล้วก็แนะนำว่า ถ้าเกิดว่า ขัดไปแล้ว ถ้ารอยมันลึกมาก เนิ้อกระจกตรงนั้นอาจจะดูบุบลงไปนิดหน่อย อันนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือครับ แฮะๆๆ แต่การขัดกระจกแบบนี้จะทำให้เนื้อกระจกบางลงครับ แต่ไม่เยอะ

กระทู้เดิมโดยพี่ Azzy
    ลอกมาจาก siamsubaru.com ครับ

pobdrift ถูกใจสิ่งนี้
  2. note cefiro

note cefiro New Member Member

156
    9
    0
    บทความดีๆ ขอบคุณครับ!

3. Sale

Sale New Member Member

16
    1
    0
    แหร่มเลย..

มีรอยหินกระเด็นใส่ร้าวอยู่ 1 ซม.

4. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ขอบคุณครับ

5. gossa

gossa New Member Member

120
    16
    0
    ขอบคุณมากครับ แล้วจะลองไปทำดูครับ

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เยี่ยม

7. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    thank..kub

8. ร้านmccoyอยู่แถวไหนครับ

9. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    บท ความนี้ดีมากเลนครับ

10. icy_engine

icy_engine New Member Lady Member

718
    2
    0
    ขอบคุณค่ะ

11. MiraSport

MiraSport New Member Member

11
    0
    0
  12. richnet

richnet New Member Member

8
    0
    0
    ความรู้ครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆ ครับผม

13. chijung

chijung New Member Member

29
    0
    0
    ขอบคุณคับแล้วถ้ากระจกโดนหินแล้วตรงกลางเป็นรูและร้าวเป็นเส้นด้วยยาวประมาณ 1 ซม.รอยเส้นจะหายไปไหมคับ

14. richnet

richnet New Member Member

8
    0
    0
    อาการเดียวกันครับ งั้นผมรอคำตอบอีกคนครับผม ทีแรกกะจะลงมือแล้ววันนี้
    เหอๆ ดีนะ เห็นผู้ตอลกระทู้นี้ก่อน อิอิ... จะได้ไม่พลาด ขอบคุณครับ

15. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ถ้าเป็นรอยจากก้านเหล็กปัดน้ำฝนล่ะครับ เคยยางปัดมันขาดหมดแล้วก้านเหล็กมันขูดกระจกโค้งรอบเลยครับ

16. pobdrift

pobdrift New Member Member

7
    0
    0
    โทษนะคับ น้ำยากัดสีรถยนต์เป็นยังไงเหรอคับ ผมไม่รู้จริงๆไม่เคยใช้อะคับ

ช่วยฟันธง ระบุยี้ห้อ มาเลยจะได้มั้ยครับ

17. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ขอบคุณครับ

18. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  19. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    เยี่ยมอะ

20. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    thank

21. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    แจ่ม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้