+++++ ขอรบกวน เพื่อนๆชาว RCWEB เรื่องการแต่งรถหน่อยครับ +++++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เอ 4 M, 28 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอ 4 M

เอ 4 M New Member Lady Member

70
    1
    0
    พอดีผมไดรถ แลนเซอร์ CK 2 ปี 2000 เครื่อง 1600 เกียร M/T มา

โดยบังเอิญแบบไม่ต้องดาวร์ เลยเอามาผ่อนต่อครับ ปัญหาอยู่ตรงที่ ตั้งกะขับรถเป็นไม่เคยใช้รถเก๋งเลย ใช้

แต่กะบะมาตลอด เลยอยากไห้เพื่อนๆช่วยแนะนำการแต่งไห้หน่อยเช่น

ใส่แม็กขอบอะไร ลายแบบไหน ยางเบอร์อะไร ชุดบอดี้พร์าท แบบไหนถึงดูดี กลัวทำเองแล้วมันจะออก

ทะเลอะกลัวทุเรศมากๆ ช่วงล่างต้องทำไง ตอนนี้ขับแล้ว ไม่อยากได้เลยมันร่อนๆขับแล้วเวียนหัวแปลกๆ

อยากไห้ช่วยๆกันแนะนำหน่อยครับ มีรูปปะกอบด้วยยิ่งดีเลยครับ :eek::eek::eek:

2. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ถ้าตระกูล Lancer ก็จับมาทำ Evo ซะเรยครับ :D:D:D

3. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
  4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

สำหรับผมะครับ คิดว่าต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบแบบไหน แต่งเพื่ออะไร และงบประมาณ

ผมเองอยากแต่งเพื่อใช้งานประจำวันได้ ไม่จุกจิก ถ้าให้แต่งเป็นEVOผมคงไม่เอา ไม่ใช่ว่าไม่สวย เพราะถ้าจะทำเป็นEVOเต็มๆครบๆ ใช้งบเยอะ ผมอาจจะทำแค่ใส่ล้อซักชุด ช่วงล่าง สปริง ซักชุด ให้มันลงมาแค่ นิ้ว สองนิ้ว ช็อค เป็นต้น

จริงๆผมว่าแล้วแต่ชอบเลยครับ ดูแต่ละคันที่เห็น เอาแต่ละจุดที่ชอบมารวมกัน ลงตัวสุด

ถ้าจะทำตามๆกันไป มันก็ได้นะครับ ในระดับนึง แต่พอมันเอาท์ เราก็ต้องทำใหม่ เปลืองงบประมาณ

ลองดูตัวอย่างประมาณนี้ครับ

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ส่วนตัว..ผมชอบแบบในรูปอ่ะครับ สวยๆเรียบๆดี :D

(ขออนุญาติเจ้าของรถและเจ้าของรูปด้วยน่ะครับ)

6. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    อยู่ที่งบประมาณดีกว่าครับ

CK ถ้าไม่ทำแบบ อะไรน้า Mirage หรือเปล่า ก็ไปเล่นเป็น Evo 4 5 6 6.5 กันไปตามงบครับ

เรื่องเครื่องก็ตามความชอบ เดิมๆ หรือ 1.8 โบ หรือ จะ Evo ไปเลย ก็ตามใจ

ล้อถ้าเป็นตัวนี้อยากได้เบรคดี ก็ลอง Evo 4 ก็ได้ครับ ดีขึ้นเยอะ แต่เป็น 5 รู นะครับ จะได้หาล้อนอกใส่ได้ง่ายๆ

ร้านรับทำมีเยอะครับ

7. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    Ck มีแต่หลายแนวอ่ะแล้วแต่คนชอบ

บางคนก้อชอบแบบ1800T บางคนก้อชอบแนวEvo 4 5 6

แนะนำว่าลองหาเปิดหนังสือดีกว่าจะได้เป็นแนวทางได้

8. ผมก็ใช้CK อยู่ครับ แต่งเป็นตัวนอก (1800T) ครับ

รูปร่างหน้าตาก็แบบในรูปข้างๆอ่ะครับ พาร์ท 1800T จะเป็นแบบเดียวกับ คัน สีขาว ข้างบนอ่ะครับ
    ส่วนเรื่องล้อนั้น ผมใส่ 17 อยู่ครับ เครื่องเป็น 1800 ก็พอถูๆไถๆ ได้อยู่

9. เอ 4 M

70
    1
    0
    สภาพรถตอนได้มาครับ เริ่มจากตรงไหนก่อนดีครับ

10. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    เปลี่ยนล้อ กับ โช๊ค ก่อนดีไหม แร้วก็ ท่อซะใบ

11. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เอาหน้าลงนิดนึงครัง ดูลอยไปนิด ๆ
    ถ้าพอมีงบ จัดโช๊คดี ๆ ซักชุด

ลองหาสปอร์ตไลต์ตรงรุ่นมาใส่ตรงกันชนหน้าอีกหน่อย ดูดุขึ้นแล้วครับ

ล้อ ถ้าไม่ชอบสีดำ ลองหาสีที่ถูกใจทำดูครับ

12. เอ 4 M

70
    1
    0
    ล้อลายนี้เป็นไงครับหรือต้องเปลียนลายไหม่

13. เอ 4 M

70
    1
    0
    กลับ ไปขับกะบะเหมือนเดิมดีกว่า เพื่อนแยอะดี

14. เห็นด้วยครับ

ประมาณนี้เลยครับแล้วโดน Advan RG ซักชุดแจ่มมากมายและ อิอิ:D

15. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ล้อ ส่วนตัวชอบไม๊อ่าคับ ถ้าชอบก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ แต่ผมว่าน่าจะโหลดก่อนนะคับ เพื่อความสวยงามและก็ได้สมรรรถนะ เพราะหน้าค่อนข้างลอย จะเปลี่ยนสปริง,ทำสตรัทปรับเกลียว,หรือเปลี่ยนโช๊คเปนของนอกมือ2ก็ได้คับ ทางเลือกเยอะแยะ ....ยังไงถามรายละเอียดเพิ่มได้คับ....

ท่อซักชุดก็น่าจะสวยคับ ตามงบเลยของในดีๆๆหน่อย หรือของนอกมือสองสภาพแจ่มก็ตรึม

แนวแต่ง ยังไงลองศึกษาดูคับ หลักๆๆง่ายๆๆ ของตัวนี้ก็มี 2 ทาง (หรือมากกว่านั้น)
    -ตัวนอก
    -evo ถ้าเป็นตรงบอดี้ก็จะเป็น evo5

ปล.ตัวนี้จะเป็น บอดี้ CK4 นะคับ CK2 จะเป็นเครื่อง 1.5 น่าตาจะเป็นเหมือนความเห็นที่ 5 สีขาวอ่าคับ สังเกตง่ายๆๆ ไฟหน้า/ไฟท้าย/กระจัง/กันชนหน้า ไม่เหมือนกาน ภายในก็ต่างคับ ยังไงลองศึกษารายละเอียดดูคับ

สงสัยอะไร ถามได้คับ ยินดีคับ body เดี๋ยวกานเป๊ะๆๆๆเลย

16. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    อ่าวซะงั้น อะพี่เอ

ขับ เก๋ง เราก็ยังมีเพื่อนขับกระบะเหมือนเดิมหนิคับ

เปนผม นะ หาลิ้นรอบคัน ล้อ16 เอาน่าลงหน่อย ๆ พอคับ

เอามาใช้งานสบายๆ กระบะ ก็ ทำ จอดเลยคับ เต็ม ๆ

17. เอ 4 M

70
    1
    0
    ชอบแนวๆตัวนอกครับ สวยแบบเรียบๆดีครับ แล้วลิ้นหน้าแบบพี่หาได้ที่ไหนครับ ถ้าผมโหลดแบบตัดสปริงดีป่าวครับ หรือ ใส่ปรับเกลียวแล้วอัดน้ำมันดีกว่า เพราะตอนนี้มันนิ้ม แบบโคลงเคลงเลยครับ ขอบคุณคร้าบ:eek::eek:

18. เอ 4 M

70
    1
    0
    ตอนนี้ ใส่ยาง หน้า 205/45/17 โดสะพานแล้วติดเลย

19. PakOJanG

PakOJanG Active Member VIP

475
    67
    28
    เป็นไงล่ะ แต่งแต่กระบะ ขับแต่กระบะมาก เลยแต่งเก๋งไม่เป็นเลย....

20. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ใส่ล้อ ท่อ พาร์ท ครับ

21. เอ 4 M

70
    1
    0
    ขอบคุณคร้าบ เหมือจะง่ายแต่ไม่ง่าย จะหาของที่ไหน จะโดนฟันหรือป่าว คิดแล้ว ขับกะบะเหมือนเดิมอะดีเระ

22. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ทำเป็นตัวมิราจสวยไม่เหมือนใครดีครับ ราคาพอได้อยู่ MITSUหาของไม่ยากมีเยอะครับเยอะจนหมดตูดอะครับ แต่งเหมือนกระบะนะแหละ รถเราอยากทำแบบใหนก็ทำครับ ลองดูในclubต่างๆ มีสวยๆหลายคันครับ

23. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    .
    .ผมว่าทำตามที่คุณต้องการดีกว่า ถ้ารักกะบะ ก็ขับกะบะเหมือนเดิมเละ ดีแล้ว
    มันจะเปลืองเงิน ป่าวๆ ถ้าคุณไม่ชอบมัน

24. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เเต่งเเบบเป็นตัวนอกหรือไม่ก็ Evo ไปเลยครับ ค่อยๆทำไปก็ได้อาจจะใช้เวลาหน่อย จะได้เรียนรู้ไปด้วย อีกอย่างถ้าเเต่งเเนวๆนี้เวลาขายต่อราคาไม่ร่วงนะครับ

25. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    แนวไหนผมไม่รู้ครับ เเต่ถ้าไม่รักเเล้วก็พูดลําบาก

26. Jern

6,174
    48
    0
    ชอบแนวตัวนอกเหมือนกานคับ ยังไงลองศึกษาดูคับ ส่วนของแต่งต่างๆๆ ลองดูจากเว็บบอร์ดซื้อขาย ของเว็บเหล่านี้ดูคับ ของเยอะมาก
    www.club4g.com
    www.lancer-club.net
    www.mlrthailand.com
    ส่วนที่พูดคุยหลักๆๆที่เป็น 1800t ก็ในนี้เลยคับ เชิญชวนคับ ข้อมูลแต่ละท่านแน่นมาก ยกเว้นผม 555+
    http://www.lancer-club.net/forum/index.php?topic=61036.0

ส่วนลิ้น หาได้ตามที่บอกด้านบนเลยคับ ของแท้พอมีบ้าง แต่ถ้าของก๊อป แนะนำพี่อาร์มคับ 086-738-9200 งานครีเอทคับ งานไม่ดีจิง ไม่กล้าแนะนำ 555+ ของก๊อปยังหายากเลยคับ มีเจ้านี้เจ้าเดียวเลยมั้ง

ตัดสปริงดีไม๊ ....ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำเท่าไรคับ แต่ก็อย่างว่า มันใช้งบน้อยสุด ใจจิงที่อยากแนะนำคือ เพิ่มเงินหน่อย ทำสตรัทปรับเกลียว คับ เจิ้นเองทำมา 4 ต้นเลย ตอนนี้เข้าปีที่ 5 แล้ว อาการยังดีคับ น่าใช้ได้ไปอีกซักพักใหญ่ๆๆเลย เจิ้นทำที่ genial มาอ่าคับ ...ยังไงลองๆๆดูคับ ทำร้านดังๆหน่อย จะได้ชัวร์ เพราะหลายท่านทำมาก็มีปันหาไม่น้อยเหมือนกาน

สงสัยอะไรสอบถามได้คับ แล้วเจอกานในกระทู้ 1800t นะคร๊าบ ในนั้นไม่ผิดหวังแน่นอนคับ

27. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    อะไหล่หาเอาตามที่ถูกใจค้าบ + กับงบประมาณที่มี

28. Jern

6,174
    48
    0

เคยใส่ spec นี้เหมือนกานคับ ต้องตัดบังโคลนข้างในออกเยอะเลย ไปๆมาๆ ตอนนี้ถอดออกหมดแล้วคับ 555+

ที่เจิ้นใส่ตอนนั้น จำไม่ได้ว่า offset เท่าไร แต่ไม่น่าจะตรงspecมันเท่าไร ก็เลยติด แล้วย้ายมาใส่ขอบ 16 ก็ติดซุ้ม off อันนี้ 48 รองสเปเซอร์ด้วย ปันหาก็จบ ล่อสุดสอยโปรวันขอบ 15หน้า7 อ๊อฟ 40 แล้วเลื่อนสตรัทลงมาอีก ก็ติดจานรองสปริง เลยเขยิบจานให้มันหลบยาง แต่ไปโดนซุ้มในแทน มีเสียงดังบางเวลาหักพวงมาลัยเยอะๆๆ....ปันหาเยอะจิง แต่มีความสุข 555+

29. Jern

6,174
    48
    0
    ใจเยนคับ 555+ ค่อยๆๆศึกษา ของจะโดนฟันไม๊ แพงไปไม๊ สวยดีไม๊ ปรึกษากันได้ในกระทู้ที่ให้linkไปได้เลยคร๊าบ เพื่อนเยอะแยะคับ ไม่โดนโกงแน่นอนคับ

อีกอย่าง ในตลาดค้าขายของมิตซู มีหลายเจ้าคับ ของไม่ได้น้อยหรือหายากขนาดนั้น มีเยอะคับ สามารถ ลองดูราคากลาง เปรียบเทียบราคากันได้คับ

30. เอ 4 M

70
    1
    0
    ขอบคุณคุณเจิ้นมากๆครับ ไม่ได้คุณเจิ้นผม ไปไม่เป็นจริงๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้