++ ถามเส้นทางหน่อยครับ...ทางไหนดีที่สุด ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 3 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ช่วงนี้มาฝึกงานในซอยลาซาลครับ (ฝั่งศรีนคริทร์) บ้านอยู่แถวๆถนนสายไหม ตอนเช้าก็วิ่งวิภาฯ ขึ้นโทลล์เวย์ ต่อดินแดง ลงบางนา แล้วกลับรถเกือกม้า เข้าซอยมังกรหลวง (ก่อนถึงไบเทค) เข้าลาซาล แล้ววิ่งไปที่ทำงาน ตอนเช้าไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ เพราะออกจากบ้านเร็ว รถไม่ค่อยติดครับ แต่ขากลับเนี่ยแหละครับ ติดทุกทางเลย ผมมีอยู่ 2 ทางที่กลับได้ คือ...

1.วิ่งย้อนกลับเหมือนที่มาตอนเช้า
    2.วิ่งมอเตอร์เวย์ ลงลำลูกกา

จริงๆแล้วผมลองทั้ง 2 เส้นแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าทางไหนมันจะดีกว่ากันกันแน่ (ติดสุดๆทั้งคู่) และเวลาที่ผมจะได้ออกจากแถวลาซาลคือประมาณ 17.30-18.00 ทุกวันเลย เปลี่ยนเวลาไม่ได้:cry:

อ่อ! แล้วใครพอรู้วิธีวิ่งเส้นคู่ขนานมอเตอร์เวย์ช่วงแถวๆรามคำแหงบ้างครับ รบกวนบอกทีว่าต้องออกทางไหน วิ่งยังไง เพราะดูแล้ววิ่งข้างนอก (ข้างๆมอเตอร์เวย์) รถไม่ติดเลย

ขอบคุณค้าบบ

ปล.ใครเจอก็ทักทายได้นะค้าบ ไม่ค่อยมีเพื่อนอยู่แถวนี้เลย:p

2. Mr.Lee

Mr.Lee New Member Member

77
    0
    0
    ลองขึ้นด่วนบางนาดูครับแล้วเลี้ยวขึ้นด่วนรามอินทราวิ่งยาวจนสุดทาง(ช่วงต่อขยาย) จนไปลงวงแหวนรอบนอกแล้ววิ่งไปออกลำลูกกาอีกที ผมว่าน่าจะรถไม่ติดนะ.... ลองดูครับ

3. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ช่วงนี้ฝึกงานเหมือนกัน ถ้าอยากพ้นจากแถวนี้เร็วๆ ก็ขึ้นโทลเวย์บางนา เสีย 55 บาท แล้วไปลงเส้นมอเตอร์เวย์บางปะอิน ลงลำลูกกาคับ

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เห็นด้วยครับ :D

5. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    "ลองขึ้นด่วนบางนาดูครับแล้วเลี้ยวขึ้นด่วนรามอินทราวิ่งยาวจนสุดทาง(ช่วงต่อขยาย) จนไปลงวงแหวนรอบนอกแล้ววิ่งไปออกลำลูกกาอีกที ผมว่าน่าจะรถไม่ติดนะ.... ลองดูครับ" แบบที่ คุณ Accord@Lee บอกก็น่าจะดีนะครับ

ปกติถ้าผมจะไปทางด่วนรามอินทราจากตรงซอยลาซาล ผมจะไปวนรถขึ้นทางด่วนMotorwayตรงราม2 หน้าโรงเรียนราชวินิตบางแก้วอ่ะครับ เสียต่อเดียว ประมาณ50-55บาท ไม่แน่ใจ ไปลงสุดรามอินทราเลยครับ

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมว่าเส้นทางนี้ก็น่าจะดีที่สุดน่ะครับและดูไม่น่าจะอ้อมอะไรมากมายด้วย แต่ก็อย่างว่า.. ช่วงเวลาตอนเย็นหลังเลิกงาน ที่ไหนก็รถเยอะ+รถติดครับ :D

อดทนหน่อยล่ะกานนน!!

7. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ เมื่อวานตอนเย็นกลับมาทางมอเตอร์เวย์อีก รถติดมากๆๆจะบ้าตาย ฉี่แทบราด เท่าที่ใช้เส้นนี้มา 2 วัน ไม่ไหวแล้วครับ ต้องเปลี่ยนทางแล้วดีกว่า

ยังไม่ค่อยเข้าใจเส้นทางครับ เท่าที่ผมเข้าใจคือ วิ่งขึ้นยกระดับบางนาเลยใช่มั้ยครับ แล้วมันจะวิ่งไปทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ได้ แล้วไอ้ช่วงต่อขยายที่ทำใหม่คือตรงแถวๆวัชรพลรึเปล่าครับ? ถ้าใช่...ตอนนี้เค้าทำเสร็จหมดแล้วใช่มั้ยครับ เห็นมีคนบอกว่าเสร็จแล้วเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจครับ

แล้วถ้าผมขึ้นยกระดับบางนาเนี่ย ผมต้องออกจากลาซาลทางศรีนครินทร์ก่อนแล้วค่อยเข้าเส้นบางนาหรือว่าไปออกทางลัดได้เลยครับ? (สามแยกในซอยลาซาลที่มีหมู่บ้านศรีพงษ์น่ะครับ เค้าเรียกซอยฝ้ายคำรึเปล่า? ไม่แน่ใจ) แต่ถ้าขึ้นยกระดับบางนาจากแถวนี้มันจะเสียตังค์แพงกว่าวิธีที่คุณ yungi บอกรึเปล่าครับ?

แล้ววิธีที่คุณ yungi บอก คือวิ่งไปถึงหน้าม.รามฯ 2 ที่อยู่บนเส้นบางนาขาออกก่อน แล้วกลับรถเกือบม้า แล้วค่อยขึ้นยกระดับบางนาใช่มั้ยครับ? แบบนี้จะประหยัดตังค์กว่าใช่มั้ยครับ?

ขอรบกวนอีกทีนะครับ

8. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    เท่าที่รู้ ถ้าทางด่วนเส้นรามอินทรา-อาจณรงค์ เราขึ้นจากบางนาปรกติ จะต้องเสีย 45 บาท แล้วก็ไปแยกซ้ายออกเพื่อไปรามอินทรา พอเข้าเส้นนั้นก็จะต้องเสียอีก 30 บาท เพื่อที่จะไปลงรามอินทรา ( แต่ก็ไม่แน่ใจว่า ถ้าถึงรามอินทรา จะมีด่านเก็บเงินก่อนลงรึเปล่า เพราะเคยไปลงแต่เกษตร มันไม่เสีย ) เพราะฉะนั้น เราจะต้องเสียเงินทั้งหมด 45+30 บาทน่ะเพื่อน แต่มันก็วิธีเลี่ยง ตรงซอยสุขุมวิท 62 ก็มีทางสำหรับที่จะไปทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ได้เลย โดยที่เราไม่ต้องไปเสีย 45 บาทแรก แต่ที่เสียก็คือเวลา เพราะระยะทางจากลาซาลมาซอยสุขุมวิท 62 มันก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

แก๊ปลองดูตามที่พี่ยุ่นบอกก็ได้ เราว่าน่าจะถูกต้องตามที่เข้าใจอ่ะ น่าจะช่วยลดเวลาได้เยอะเลย

9. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากเพื่อน

สรุปวันนี้ลองไปมาแล้ว วิ่งขึ้นทางด่วนจากแถวๆสำนักงานเขตสายไหม ยิงยาวไปลงบางนาเลยครับ สะดวกมากๆ แต่ขากลับผมขึ้นจากสุขุวิท 62 มา แล้ววิ่งทางเดิม เลยยังกลัวๆว่าวันธรรมดาสงสัยขึ้นตามที่คุณ yungi บอกดีกว่า (รึเปล่า?) เพราะ 62 ท่าทางรถจะติดมาก

หรือมีทางอื่นที่จะขึ้นไปทางด่วนรามอินทราจากลาซาลมาแนะนำอีกมั้ยครับ?

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ถ้าจ่ายค่าทางด่วนไหวนะครับ
    แนะนำ ตามด้านบนครับ ..
    แต่ ถ้าจ่ายไม่ไหว ..
    แนะนำทางราบ ให้ครับ ..
    ออก เช้าหน่อย ..
    จากสายไหม > หทัยราช > แฟชั่น > วงแหวน กาญจนาฯ เสียด่านเดียว > ออก บางนา ขาเข้า
    > เลี้ยวซ้าย ศรีนครินทร์ เลี้ยว ขวาเข้า ลาซาน :D

ขากลับถ้าทางเดิม หลังห้าโมง .. รถเยอะหน้าด้านทับช้าง ..
    และก็ ไป ออ กันอีกที ก่อนถึง กาญจนา ตัด รามอินทรา .. ที่สำคัญ ไม่อ้อม ครับ ..

เป็นความคิด . ส่วน ตัวนะครับ ..

11. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    มันได้อย่างเสียอย่างอ่ะเพื่อน

ถ้ามาขึ้น 62 รถติด แต่จ่ายถูกว่า

ถ้ามาขึ้นตรงราม 2 รถไม่ติด แต่ระยะทางไกลกว่า เสียเงินเยอะกว่า

แต่ถ้าวิ่งสรรพวุธ เข้าทางรถไฟสายเก่า ทะลุ 62 รถไม่ค่อยติด แต่รถบรรทุกเยอะ ถนนไม่ค่อยดี

ลองดูนะเพื่อน แต่ตรงราม 2 น่าจะลงตัวสุดนะ

12. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    เอาเป็นว่า ผมอยู่แถวศรีนครินทร์ละแวกซอยลาซาลมาประมาณ 10กว่าปี ช่วง3ปีที่ผ่านมารอเค้าสะพานข้ามแยก ทั้ง3แยก ( 1. ปากน้ำ 2. ข้ามแยกเทพารักษ์ 3.ข้ามแยกซอยลาซาล) มานานมากๆ คิดว่าจะช่วยให้รถติดน้อยลง ที่ไหนได้รถติดหนักกว่าเดิมอีก ยิ่งช่วงนี้ วงแหวนรอบนอกที่ต่อไปเส้นกาญจนาภิเษกเริ่มคิดตังแล้ว คนยิ่งกลับมาใช้เส้นนี้ทั้งช่วงเช้าและช่วงบ่ายอีก เซ็งเลย -.-"

13. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

เดี๋ยววันอังคารต้องลองแล้วครับ

:D

14. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เป็นผมน่ะ ทางที่ง่ายที่สุดคือหาหออยู่แถวที่ฝึกงานครับลดรายจ่ายกับลดการเสียเวลาครับ เพราะว่าเท่าที่อ่านมาบ่านอยู่คนล่ะฝั่งกับที่ทำงานเลย

15. Mr.Lee

Mr.Lee New Member Member

77
    0
    0
    ใช่ๆ... :sad::sad:

16. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เมื่อวานลองกลับดูแล้ว แต่ดันไม่รู้ว่าม.ราม 2 มันอยู่ช่วงไหน เลยขับเลยยาวเลยครับ (รถติดมากๆๆๆ) ไปกลับรถช่วงที่เลยบางพลีไปอีก (เลยไปซัก 2-3 กิโลได้) แต่พอกลับรถเสร็จแล้วขึ้นยกระดับบางนาได้ก็ยาวเลยครับ วันนี้ถามพี่ที่ทำงานแล้ว เค้าบอกว่าให้กลับรถเกือกม้าอันก่อนเข้ามอเตอร์เวย์ถึงจะขึ้นยกระดับบางนาได้

ไม่วานที่ขับเลยไปไปเจอถนนไม่ดีมา ตามกระทู้นี้เลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=8821390#post8821390 ยังไงระวังๆกันด้วย

แหะๆ จริงครับ:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้