ฝากมาเตือน เรื่อง Fake Performance Parts

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 13o1313y, 26 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 13o1313y

13o1313y New Member Member

51
    7
    0
    ใครที่ซื้อของบนเน็ต ประมูลผ่านเน็ต จะเบิกใหม่ นำเข้าจากตัวแทนจำหน่าย หรือซื้อจากร้านในบ้านเรา ดูของกันสักนิดนึงนะครับ ช่วงผ่านๆมานี้อะไหล่ปลอมค่อนข้างเยอะ ลามไปถึงบนเน็ต และตอนนี้มาถึงไทยแล้วนะครับ ที่เจอๆกันมาเยอะก็ ท่อไอดี เทอร์โบ ลูกสูบ กล่องECU และของยี่ฮ้อดังต่างๆ ที่โดนโรงงานในจีนทำเลียนแบบออกมา เหมือนแค่หน้าตา แต่คุณภาพไม่ผ่าน

ตอนนี้มีร้านในบ้านเราสั่งเข้ามาขายเหมือนกันครับ อาทิตย์ที่ผ่านมา พอดีหาของเพิ่มสมรรถนะอยู่ เลยมีโอกาสได้ไปดูเทอร์โบ (ไม่บอกละกันนะครับว่าร้านไหน เพราะทางร้านก็แจ้งว่าเป็นอะไหล่ไม่แท้) พอได้ดูของ หน้าตาก็สวยงามดี คล้ายของแท้เลย ต่างกันเล็กน้อย ถ้าคนที่ดูเป็นคงดูออก ฝากเตือนไว้ด้วยครับ กลัววันหลังขายกันบนเว็บ จะมีพวกแอบเอาของเทียมมาเป็นของแท้ หรือเอาของเทียมมาเปลี่ยนโข่ง ล้างโข่ง มันจะดูกันลำบากมาก

อีกเรื่องที่ตอนนี้ดังๆก็มี ท่อไอดี Greddy ออยคูลเลอ ลูกสูบ ที่ประมูลผ่าน E-bay หรือ เว็บ ตปท โดนกันไปเยอะเหมือนกัน พอจะคืนของ มันลำบากแล้วครับ

ยังไงวันหลังจะซื้อของ ก็ระวังกันนิดนึง ดูผู้ขาย ดูสินค้าให้ดีนะครับ

suede และ WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  2. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    ถ้าYAHOO JAPAN มีแบบที่ว่าคงมันส์...........เหอๆ

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมขอบคุงครับ

4. Alien_race_parts

Alien_race_parts New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับ

ใช้บริการของเราสิครับ ของแท้แน่นอนครับจาก USA เพราะผมเป็นคนเช็คของเองก่อนส่งไป THAILAND
    ทุกครั้งครับ และมีรับจ้างประมูลของใน EBAY USA ด้วยครับ ไม่ต้องกลัวเรื่องของปลอมครับ แท้ๆทุกชิ้น
    ครับ ส่งของภายใน 15 วันทำการ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณคับ

6. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ถ้าจะสั่งซื้ออะไรก็ต้องเช็คกันให้ดีๆ ไม่งั้นเซ็งแย่

7. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    เพิ่งโดน กรอง HKS ตัวใหม่ (Copy) ไปครับ ยอมรับว่าเนียนมากๆ เอามาเปลี่ยนผ้าแท้ซะ :D

8. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
  9. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    ขอบคุณที่เตือนครับ

10. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ขอบคุณครับ

11. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    บางทีว่าญี่ปุ่นไม่ค่อยมี แต่ก็เคยมีคนเคยเจอเหมือนกัน

คนไม่ดี ก็มีปะปนไปกับคนดีทุกที่ ดังนั้นเราต้องระวังตัวเองไว้ก่อน

ดีที่สุด

12. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    จะซื้อของเดี๊ยวนี้มันอันตรายไปหมดจริงๆ

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล :D

14. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ

15. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    ข่าวสารดีๆจะได้ช่วยกันระวังคับ

Thanks,
    ปอม
    POMGAMBINO
    SKUNK2 AUTHORIZED DEALER
    081-5518766
    :D
    [email protected]

16. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ข้อมูลมีประโยชน์ อิกแล้ววว !!

17. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ขอบคุณครับ ของปลอมถ้าบอกว่าปลอมก็ยังดี ถ้าปลอมแล้วมาบอกแท้เนี่ยแย่เลยอะ

18. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    ในอีเบย์ก็ปลอมเยอะครับ ดูดีๆ

19. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ของปลอมสมัยนี้มีเยอะคับ ต้องระวังให้ดี ใน Ebay จะมีเยอะ แต่ Yahoo Japan ไม่ค่อยมีคับ เวลาสั่งของทางที่ดีสั่งกับ Suppliers ตรงดีที่สุดคับ จะได้ไม่โดนของปลอม เหมือนของที่ผมนำเข้า ผมก็สั่งจาก supplier ตรงทั้งหมดคับ ไม่ได้ผ่านทาง Ebay หรือทางอื่นเลย แล้วที่สำคัญ ราคาใน Ebay ก็ไม่ได้ถูกนะคับ

ที่เห็นมาก็จะมี
    1. ลูกสูบ JE ปลอม - อันนี้ผมเลยไม่นำเข้ายี่ห้อนี้เลย เมื่อก่อนเคยทำ ตอนนี้ผมตัดออกแล้วคับ ผมเอาแต่ CP Pistons เข้าสบายใจสุดคับ
    2. Wastegate Tialsport ของปลอมนี่เหมือนเดะคับ เห็นมากับตา อันนี้สามารถหาข้อมูลได้จากเว็บ Tial เลยคับ
    3. Regulator SARD ของปลอมคับ เหมือนเดะเหมือนกันเลย

ส่วนที่พูดถึงของจีน ถ้าเค้าเอามาขายโดยไม่ได้ใช้ยี่ห้อของคนอื่นแบบนั้นของจีนไม่ถือว่าปลอมนะคับ มันคือของทำเลียนแบบมาขายราคาถูกคับ โดยขายแบบไม่มียี่ห้อคับ ยกตัวอย่างเช่น ก้านของ 2J ทาง BC ที่เมกาขายประมาณ 3หมื่น++ แต่ก้านของที่จีนทำเลียนแบบขายประมาณ หมื่นห้าคับ อันนี้อยุ่ที่ผู้บริโภคเลือกคับว่าอยากได้แบบไหน แต่ส่วนใหญ่ที่เหนสินค้าหลายอย่างทางจีน เค้าก็จะบอกเลยนะคับว่าของจีน มียี่ห้อของตัวเอง ไม่ได้เลียนแบบยี่ห้อทางเมกา แล้วราคาก็จะถูกกว่าของเมกาคับ

ที่บางทีเจอของปลอมมียี่ห้อ ส่วนใหญ่มันขึ้นอยู่กับนิสัยของคนขายคนนั้นๆเท่านั้นคับ คือได้มาถูก แต่อยากขายเท่าราคาของแท้ ถ้าเหนของแท้ราคาถูกกว่าปกติ ก็ระวังไว้ก่อนได้เลยคับ แล้วถ้าอยากรู้ว่าราคาของแท้มันควรเป็นเท่าไหร่ โทรมาสอบถามได้คับ จะได้รู้ว่าของที่ขายในเน็ตมันถูกกเกินจิงเปล่า เพราะผมจะมีราคาของ parts เมกาแทบทุกยี่ห้อคับ ขอบคุณคับ

ปล. หรืออีกทางนึงก็คือสั่งผ่านผู้นำเข้าที่เค้ามีประสบการณ์ แล้วส่งของมานานให้กับอู่ดังๆในบ้านเราคับ เพราะในกรณีนี้เค้าคงไม่เอาชื่อเสียงมาแลกกับของปลอมราคาถูกแน่นอนคับ อันนี้ผมการันตี

แก้ไขล่าสุด: 27 มีนาคม 2009
    suede ถูกใจสิ่งนี้
  20. TTL

TTL New Member Member

614
    20
    0
    ต้องระวัง

เสียตังค์เท่าของแท้ แต่ดันได้ของเทียม - - -

21. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ขอบสำหรับข้อมูลครับคุณครับ

22. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    ขอบคุณครับ :)

23. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    จีนทำพิษซะแล้ว

24. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ของปลอมก็เจอบ้าง แต่ชักดาบนี่เจอมาบ่อยเลย จ่ายเงินไป หายเข้ากลีบเมฆ 5555 Ebay ไม่ได้ช่วยไรได้นะครับ

25. m230

m230 Member Member

463
    12
    18

ตกลงเทอโบยี่ห้อไรที่ปลอมครับอยากรู้ไว้ ชื่อร้านไม่ต้องบอกก็ได้

26. ขอบ คุณ คับ

27. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มันต้องคุยกับทาง Paypal อ่ะคับ แต่กว่าจะพิสูจน์อารายได้ก็นานเหลือเกิน

28. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    บางครั้ง ของแท้ ทำในจีน ไต้หวัน มีให้เห็นถมไป .... ผมว่า จะแท้จะเทียม อยุ่ที่ดวงครับ ว่ามันจะเจ๊ง รึป่าวว
    โดนหลอก มาประจำ โดยเฉพาะ regurator ยี่ห้อ sard..... โดนไปหลายตัว น่าเบื่อครับ... แต่ของ copy บางอย่างที่เหมือน มากๆๆ ราคาถูกกว่า ก็ไม่ได้ห่วยเสมอไปนะครับ.....

29. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ขอบคุณครับ

วันนี้ผมเดิน motor show ขอไม่บอกร้านแล้วกัน เจอกรองดอกเห็ด HKS รุ่นใหม่ ไอ้ที่ลายรังผึ้งมันใหญ่ๆ อ่ะครับ

ไซส์ 200 มิล ปาก 90 มิล เห็นขายอยู่ 2800 บาท ของปลอมรึเปล่า ???? มันถูกเกินไปไหม หรือว่าของแท้มันราคานี้อยู่แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้