ถึงผู้รู้ที่แท้จิงเครื่องยนต์

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Kupee, 9 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kupee

Kupee New Member Member

118
    0
    0
    อยากให้ช่วยวิเคราะห์ สาเหตุ และการแก้ไขครับ
    1.ออกตัว เกียร์ 1-2 รอบประมาณ 1000-2000 เครื่องเดินสะดุด แบบบางครั้งก็ไม่สะดุดถ้า เร่ง เบาๆ ก็จะสะดุด ถ้าเร่งแรง ก็ไม่ค่อยสะดุด
    2. วิ่งไป เครื่องม่การ สะดุดเล็กน้อยคับ
    3. start ช้ากว่าจะติดคับแก้ไม่หายซะที [เปลี่ยนmotor start แล้วและ ไดชาต ให้แล้วด้วย ]

อยากได้วิธีการแก้ไขแบบลงลึกคับเป็นส่วนหรือชืออุปกรณ์ที่ต้องตรวจเช็ค คับ helpme ขอบพระคุณอย่างยิ่ง

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    หัวเทียน สายหัวเทียน คอยล์ ตามนี้ก่อนครับ ถ้าไม่หาย ต้องลงลึกกว่านี้

3. Kupee

118
    0
    0
    เวลาสตาท ถ้าเยียบคันเร่ง ช่วยติดเร็วเลยคับ เครื่องb16aเทคกระเทยคับ

หัวเทียน สายหัวเทียน คอยล์ เช็คแล้วคับไม่มีปัญหาคับ

ขอ การแก้ไขขั้นต่อไปได้ไหมคับ

4. broom

923
    46
    0
    เช็คระยะห่างของวาวล์ ,ไฟไทม์มิ่ง, แรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง, กรองเชื้อเพลิง(ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนนานแล้ว ให้เปลี่ยนเลยครับ) และ reset กล่อง

ดูสีหัวเทียนให้หน่อยนะครับ ถ้าลงรูปได้จะดีมากครับ

5. peep

peep Member Member

190
    2
    18

เทคกระเทยเป็นยังงัยหรอครับ? :eek:

6. Kupee

118
    0
    0
    ขอบคุณคับ คุณbroom จะไปเช็ค มาครับ แล้วถ้าไม่หาย ผมจะมา ถามเพิ่ม ตอไป ช่วยเขามาดูกระทู้นี้อีกนะครับ

7. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ ค รื่ อ ง CRX ไ ง ค๊ า บ เ ท ค ใ ห ญ่ ค รั ซ ส า ย

8. Kupee

118
    0
    0
    ช็คระยะห่างของวาวล์ ,ไฟไทม์มิ่ง, แรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง, กรองเชื้อเพลิง(ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนนานแล้ว ให้เปลี่ยนเลยครับ) และ reset กล่อง

ยังไม่หายคับ อาการเพิ่มคือ เหยียบที่แรกกระตุุุ๊ก ต้องถอนแล้วเหยียบอีกครั้ง การกระตุกลดลง
    และอีกอย่าง เครื่องเร่งขึ้นช้ามาก เทคไม่เปิดอีก ด้วยคับ ช่วยด้วยนะคับ

9. broom

923
    46
    0
    เช็ค code ครับ งานนี้ กล่อง ecu คงเข้า safe mode แล้วละครับ เพราะว่า เทคไม่เปิด ต้องหาดูว่าเซนเซอร์ตัวไหนเสีย

10. Kupee

118
    0
    0
    ขอบคุณคับ จะลองไปดู

11. Kupee

118
    0
    0
    เช็ค sensor แล้วไม่มีปัญหา กล่อง ecu ก็ปรกติครับ มี ทางแก้ไขยังไงอีกคับ ช่วยๆที

12. Kupee

118
    0
    0
    งง คับ เครียดมาก

13. Mitty

Mitty New Member Member

33
    1
    0
    ลองเล่าอาการให้ละเอียดอีกหน่อยครับ เช่นที่บอกสะดุดตอนออกตัว ขอถามเพิ่มแล้วตอนจอดรอบเดินเบามีอาการสะดุดใหม
    แล้วตอนจอดเปิดแอร์มีอาการสะดุดใหม ถ้าไม่สะดุดรอบแอร์อยู่ที่เท่าไรครับ แล้วตอนวิ่งความเร็วเกินเท่าไรแล้วจะไม่มีอาการ
    สะดุด แล้วถ้าความเร็วต่ำต้องเร่งรอบให้เกินเท่าไรถึงเปลี่ยนจากมีอาการสะดุดไปเป็นปกติครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้