EK 96vtie auto วิ่งไม่ออกอืดมาก

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Gymkhana, 30 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gymkhana

Gymkhana New Member Member

2
    0
    1
    รบกวนหน่อยครับเครื่องไม่หลวมควันไม่ขาวน้ำมันเครื่องไม่กินครับ

2. ben_za

ben_za New Member Member

24
    0
    0
    เติมน้ำมันเครื่องอยู่ในระดับ รึป่าว ครับ เพราะเติมเยอะมากเกิน ขีด วัดระดับที่ก้านวัดน้ำมันเครื่องก็ ทำให้เครื่องอืดและกินน้ำมันได้นะครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ข้อมูลน้อยไปหน่อยครับ
    ไปทำท่อมาหรือเปล่าก็ไม่รู้ อาจจะเป็นที่ท่อก็ได้นะครับ

4. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    อืด.........ที่ว่า ตรงช่วงรอบไหน ตอนออกตัว หรือ รอบกลาง
    รอบปลาย หรือ ทุกช่วงเลย (แบบแตกต่างจากตอนซื้อมาใหม่ๆ เลยหรือ
    เปล่าครับ

เกียร์ วิ่งมากี่โลแล้ว ครับ ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อนก็ได้ครับ
    เพราะ ไม่รู้ สาเหตุ เลยอะครับ มีแต่อาการ เพื่อน ๆ พี่ๆ ตอบกันยากครับ

5. Gymkhana

Gymkhana New Member Member

2
    0
    1
    ท่อ เดิมครับ
    เกียร์+น้ำมันเพิ่งเปลี่ยน
    อืดช่วง2500 ขึ้นไปครับเป็นอื้อๆรอบขึ้นช้ามาก
    เคยไปให้ช่างเช็คเขาบอกว่าเสื้อสูบบิด..มันบิดได้ด้วยหรือครับ..:confused:

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    แคทตันรึเปล่าเอ่ย ตัดทิ้งรึยังกั๊บ

หรือไม่ก็ ลองเล่าให้ฟังหน่อย ไปทำไรกับรถมา

เช่น ล้างอัดฉีด ถ่ายน้ำมันเครื่อง

เติมน้ำมันปั๊มแปลกๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:36:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:35:51 ----------

แคทตันรึเปล่าเอ่ย ตัดทิ้งรึยังกั๊บ

หรือไม่ก็ ลองเล่าให้ฟังหน่อย ไปทำไรกับรถมา

เช่น ล้างอัดฉีด ถ่ายน้ำมันเครื่อง

เติมน้ำมันปั๊มแปลกๆ

7. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เสื้อสูบบิด ให้รีบเปลี่ยน

เปลี่ยน

ช่าง ด่วน

8. บิดได้ไหม...บิดได้ แต่กว่าจะบิดได้ คงต้องซัดกับเสาไฟฟ้า หรือลูก ก้าน ระเบิด
    ออกมายิ้มอยู่ข้างนอก เสื้อมันถึงจะบิดได้ เคยเจอมาเหมือนกัน ซื้อท่อนล่างมาจากรถที่ชนหน้ามา ปรากฏว่าเสื้อสูบบิด ใส่ปั๊มน้ำมันเครื่องไม่ได้

แต่ขับ ๆ อยู่แล้วบิดเนี่ย โอเว่อร์ไปนิดนึง เพราะถ้ามันบิดจริง ๆคงไม่ต้องมา
    นั่งถามแบบนี้มั๊งครับ พังไปแล้ว

9. imp_nod

imp_nod New Member Member

26
    0
    0
    ผมก็ใช้ EK97 VTiE เหมือนกันเป็นอาการเดี๋ยวกันเลย
    ของผมขับมาประมาณ2000รอบก็จะปรกติแต่พอกดลงอีกที
    ช่วง2000-3000รอบจะมีอาการอืดไปเลยแต่พอ3000รอบไปแล้ว
    รอบมันจะตัดและรถจะกระชากแล้วก็ปรกติ

10. imp_nod

26
    0
    0
    รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยคับผมอยากรู้ว่าต้องแก้ไขอย่างไร

11. WITSANOWA

953
    23
    0

12. imp_nod

26
    0
    0
    สรุปคือเป็นอาการปรกตินะคับจะได้โล่งใจ
    ขอบคุณคับพี่

13. WITSANOWA

953
    23
    0

ด้วยความที่ขับ เกียร์ออโต้มา 10 ปีเต็ม กับตัวเครื่องเดิม
    ที่ว่ามา มันเป็นอย่างนี้มาตั้งแต่ซื้อ ก็เลยคิดว่า น่าจะปกติครับ ถ้า
    รอบขึ้น แต่อืดแบบไม่วิ่งเลยหลายอึดใจ เกียร์เสียแน่ ๆ ขับเกียร์
    ออโต้ต้องทำใจครับ ต้องมีอึดใจนึง เวลาจะแซง ตอนรถติด ๆ :)

14. วันไหนว่าง ๆ ลองมามีตติ้ง แล้วโยนกุญแจรถให้น้ากาญจน์ หรือโอ๊ตขับ
    แล้วคุณเจ้าของรถก็นั่งข้าง ๆ ไปด้วยดูสิครับ บางทีอาจจะคิดใหม่ก็ได้
    "ทำไมรถกูมันแรงแบบนี้วะ"

15. imp_nod

26
    0
    0
    ได้คับถ้าว่างๆจะไปมีตติ้งด้วยคับ
    ขอบคุณทุกข้อมูลคับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้