ถามผู้รู้ เรื่อง shock up หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK_Shinoda, 26 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    กำลังมองหาโช๊คแต่งสักชุด ยังตัดสินใจอยู่ เข้ามาขอความเห็นครับ

เน้นใช้งานวิ่งทางไกล ความเร็วพอประมาณ เอาแบบเข้าโค้งมั่นใจ

ใจอยากได้ cusco zero2 แต่ตอนนี้ไม่เห็นมีขายในบอร์ดเลย

ไปเห็นเค้าขาย Daiyama เลยเข้ามาถามคนเคยใช้ ใครเคยใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ อยากรู้ feel และความเหมะสมเรื่องราคา

2. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ใช้มาได้ สักเดือนกว่าแล้วคับ สำหรับ Daiyama ยังไม่เคยเอาไปสาดโค้ง ยาว ๆ
    ลองขับไกลสุด ก็ กทม-อยุธยา ถ้าเทียบกับ โช๊คเดิม ก็ ความโคลงเคลง น้อยลงมาก เวลาเจอทางที่เป็นคลื่น
    แต่ขอ บอกว่า แข็งงงง ถึงจุกเลยล่ะคับ

3. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    Daiyama ใช้งานดีครับ feel หนึบๆไม่กระด้างมาก(ความรู้สึกส่วนตัว)

ขับสนุกเลยอ่ะ แต่ข้อเสียก็มี คือ รั่วซึมง่าย

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    พี่ต้นครับ เเล้ว โช๊ค ค้ายาบ้า ใช้ดีป่าวครับ อิ อิ

5. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    อะ เจอพอค้าใหญ่แหละ แจ้ง191 ด่วน................อิอิ

6. tamazung

1,024
    197
    0

KAYABA แล้วแต่รุ่นที่ใช้ค้าบบบบบ

แต่ของที่ใช้ความรู้สึกแต่ละคนในการตัดสินบอกตรงๆมันวัดกันยากอ่ะครับ

แต่ที่ใช้แล้วทน คุณภาพดีจริงๆ ก็ TEIN เลยครับ:D

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ชอบแข็งๆโหดๆดิบๆ ขับถนนปูนแล้วเหมือนนั่งเกวียน Cusco เลยครับ
    ชอบหนึบๆ หล่อๆ นุ่มพอประมาณ ไช้งานสบายกว่า Cusco ก็ Tein
    ส่วนยี่ห้ออื่นไม่รู้คร๊าบบบ ไม่เคยใช้อะ:D:D

Ahtrun_Sala ถูกใจสิ่งนี้
  8. EK_Shinoda

1,125
    14
    0
    ถ้า KAYABA = ค้ายาบ้า แล้ว

YAMAHA = อย่ามาหา รึเปล่า???

555 :p

เห็นมี racing gear ขายอยู่อีกชุด ไม่รู้น่าสนใจรึปล่าวครับ ;)

9. EK_Shinoda

1,125
    14
    0

รบกวนคุณ tamazung อีกครั้งครับ

ที่บอกว่า รั่วซึมง่ายนี่ อายุการใช้งานเท่าไหร่ได้ครับ จึงมีอาการ
    ขึ้นกับการใช้งานด้วยรึเปล่า แล้วเอาไปซ่อมได้มั๊ยครับ

10. tamazung

1,024
    197
    0
    ตอนแรกก็คิดว่าเราซวยเองรึป่าวแต่จากการสอบถามเพื่อนๆที่ใช้มันก็เป็นครับ
    อายุการใช้งานที่จะรั่วไม่แน่ใจครับแต่ไม่นานมากอ่ะครับ
    ส่วนเรื่องซ่อมเขามีบริษัทนำเข้ามาขาย ดังนั้นอะหลั่ยมีแน่นอนตราบใดที่ตัวแทนยังเปิด
    จะซื้ออะหลั่ยเพื่อซ่อมก็ได้แต่ ถ้าจะเคลมเรื่องรั่ว ซึมยากกกกก

11. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    Cusco zero2 เป็นโชคที่ดีนะครับ จากที่ลองนั่งและขับมา2คันทั้งบนถนนและในสนามแข่ง

ถือว่าเป็นโชคที่ตอบสนองดี ไม่กระด้างหรือแข็งจนเกินไป ยิ่งถ้าเป็นสปริงเดิมที่ติดโช๊คมาด้วย

ตั้งแต่แรกไม่ใช่สปริงที่เค้ามาเซ็ทใหม่ ผมว่าไม่แข็งครับถ้าเทียบกับโช๊คอาการแบบนี้ ซึ่งจะเอาไป

เทียบกับ TEIN Flex หรือ TEIN Super street ไม่ได้เพราะทั้ง2รุ่นนั้นมันเป็นโช๊คที่

ทำมาสำหรับวิ่งถนน อาการมันก็เลยจะไม่กระด้างมาก ขับสบาย แต่ก็เหลือเฟือสำหรับใช้งาน

ในชีวิตประจำวันครับ TEIN ถ้านอกเหนือจาก2รุ่นนี้ขึ้นไปรับรองว่าแข็งแน่ๆ ส่วน Daiyama

ไม่เคยลองนั่งและไม่เคยลองขับครับ racing gear เค้าก็ว่ากันว่าดีเห็นมีรถแข่งหลายคันใส่แล้ว

ติดใจ ชุดที่ขายอยู่คิดว่าไม่แข็งมากเพราะสปริงค่อนข้างเล็ก ความแข็งของสปริงไม่น่าเกิน 10k

พอๆกับ TEIN Flex แต่ตัวโช๊คอาจจะแข็งกว่าครับ แต่ถ้าต้องการเน้นใช้งานแบบว่าวิ่งทางไกล

เข้าโค้งได้มั่นใจไม่ได้ขับโหดๆ TEIN Flex น่าจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นนะครับ ยิ่งมี

EDFC ด้วยแล้วหละก็สามารถปรับความแข็งของโช๊คได้จากในรถ อยากนิ่มอยากแข็งตอนไหน

ก็ปรับได้ แต่ข้อเสียคือเสียงการทำงานของโช๊คที่ดัง และ ราคาผมว่ามันแพงเกินไปครับ

<?:=B?@T=:?> และ maicomeng ถูกใจสิ่งนี้
  12. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    spoon กระบอกดำซิครับหนึบๆ

13. takuro

takuro New Member Member

78
    6
    0
    แล้ว มูเก้น กระบอกเงิน อ่ะคับ ใครเคยใช้บ้างเป็นไง กำลังสนตัวนี้เหมือนกันคับ

14. ตอนนี้ใช้ Mugen กระบอกเงิน ปรับได้ 5 ระดับอยู่ครับ ความรู้สึกจาก
    ที่ใช้มา เป็นโช๊คที่เหมาะกับถนนเมืองไทยมาก นุ่ม ๆ หนึบ ๆ ความแข็ง
    แข็งกว่าโช๊ค Koni + Eibach คิดว่าพอ ๆ กับ TEIN Super Street
    ในกรณีที่ปรับไว้ไม่เกินระดับที่ 8 ครับ

แต่ข้อเสียคือ ปรับสูงต่ำ ไม่ได้ และค่าความแข็งจากแข็งสุด ไปอ่อนสุด
    ไม่แตกต่างกันมากนัก วิ่ง ตจว ความเร็วสูง ๆ ระยะทางไกล ๆ สบายดี
    ไม่เมื่อย แต่ถ้าเจอโค้งหนัก ๆ หรือขึ้นเขา ลงเขาบ่อย ๆ ค่อนข้างรู้สึก
    ว่าย้วยไปครับ

ถ้าชอบซัดแบบกระชาก ๆ ก็ค่อนข้างมีปัญหา เวลาละมือมาสับเกียร์
    รถจะย้วย และดึงซ้าย ขวาอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

15. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ใช้อยู่ครับพึ่งได้มาไม่ถึงเดือนก็ขับสบายๆเหมาะกับรถสแตนดาร์ดทั่วๆไปหนึบ
    หนับพอหอมปากหอมคอแต่ถ้าสาดโค้งหนักๆความเห็นเดียวกับคุณซอร์ครับมี
    ย้วยให้เห็น วิ่งทางไกลการทรงตัวถือว่าใช้ได้ครับนั่งแล้วไม่ค่อยเมื่อย
    :D

Ahtrun_Sala และ note Si ถูกใจสิ่งนี้
  16. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    ดีคับพี่กอฟ มาจ๊ะเอ๋ในนี้ซ่ะงั้น อิอิ

ก้อกะลังอยากเปลี่ยนอยู่พอดีเลยคับ เข้ามาในนี้ได้ความรู้มากมายจิงๆ

17. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    GAB ซิครับ นุ่ม หนึบ รับประกัน ไส้ในไม่แตกก่อนวัย
    ของผมใช้ รุ่น SUPER DUTY ปรับแข็งอ่อน ด้านหน้า
    ได้ 4 ระดับ ด้านหลัง 8 ระดับ ไม่มีปรับเกลียว คู่กับสปริง
    TANABE ไม่เคยมีคำว่าแข็งครับ

ลองตั้งคำถามในใจว่าจะใช้ส่วนใหญ่บนถนน
    แบบไหน เป็นประจำ ในชีวิต....และ มีผู้ใหญ่นั่งด้วยบ่อย
    ไหม เช่น พ่อ แม่ เพราะ มันกระเทือนมาก พวกแข็ง ๆ และ
    ขับเร็วขนาด เกิน 180 ไหม ชอบเข้าโค้ง แบบรุนแรงไหม
    แล้วค่อย ประเมินตัวเองว่าต้องการแบบไหนมาใช้ ครับ

บางคนบอกต้องการนิ่ง เกาะ มาก ๆ พวกนี้
    จะแข็งมาก ขับในถนนบ้านเรา ก็ลำบาก แบบ ม้าย่อง นอกจาก
    ขึ้นทางด่วน ถึงได้ซิ่งแบบสบาย ไม่ต้องกลัว ช่วงล่าง หรือ
    โช๊ค สปริง จะไปไว้

ความเห็นส่วนตัว ผมเลือก แบบกลาง ๆ ที่ปรับ
    ได้แข็งแบบไม่มาก และไม่อ่อนมาก มาใช้ดีกว่า เพระในชีวิต
    จริง คงไม่มีใคร ซิ่งได้ทุกวันเป็นประจำ บนทางเรียบ ๆ อะครับ
    รู้ ๆ อยู่ ถนนบ้านเราเป็นอย่างไร อ้อ และเส้นทางที่ใช้เดินรถเป็น
    ประจำ จากบ้านไปที่ทำงาน หรือ ที่ไป บ่อย ๆ มาวิเคราะด้วยก็
    ดีครับ

18. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ก่อนผมตัดสินใจซื้อโช้คแต่ง ลองถามผู้รู้หลายๆ ท่าน ก็จะได้คำตอบว่า ความนิ่ม แข็ง ในความรู้สึกแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ตามนั้นเลยครับ สรุปผมไปลงตัวที่ cusco zero 2 ในงบประมาณที่ตั้งไว้ ใช้มา ok ครับ ตอบโจทย์ของผมได้

WiN_WiN และ maicomeng ถูกใจสิ่งนี้
  19. wing_back

wing_back New Member Member

63
    0
    0
    สนับสนุน ZERO 2 อีกเสียงครับ
    ซิ่งบ้างใช้งานบ้าง ลองดูครับแล้วจะชอบ

20. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ของถึงจริงๆคันนี้ อิอิ

Ahtrun_Sala ถูกใจสิ่งนี้
  21. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

ถ้ามอง Cusco Zero 2 แล้ว

ไม่ต้องไปมอง Daiyama แล้ว

racing gear เ หนือกว่า Zero 2 ยังอยากได้ เก็บไว้อยู่เลย

ชุดที่ขายอยู่ ไปดูแล้ว ใช้ได้

หรือ ถ้าอยากได้ zero2 จริงๆ พอหาได้ (ประมูล) สปริงเดิมๆ ไม่แข็งเท่าไหร่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มิถุนายน 2009
  22. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ตอนนี้ใช้ E'spec อยู่ ปรับได้ 29 ระดับ เข้าโค้งดีไม่โยน ไม่แข็งมาก และราคาไม่แพง

ข้อเสียคือ ถ้าเสีย ซ่อมลำบาก ไม่เหมือน Tein โอลิงค์ มีอุปกรณ์ซ่อมครบครัน

ของอย่างนี้ไม่ลองก็ไม่รู้หรอก ต้องลองใช้ดูครับ โช๊คทุกยี่ห้อ ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย

ในกรณี E'spec ก็สามารถถามคุณชายก้อง ถึงข้อดี และข้อเสีย (คนที่เคยใช้)

และส่วนตัวผมจะไม่วิจารณ์หรือว่ากระทบกระแทกยี่ห้ออื่น โดยที่ผมยังไม่เคยใช้ หรืออาจจะวิจารณ์แค่เล็กน้อย

ตามประสบการณ์ที่เจอเท่านั้น.....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2009
    WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  23. musachi

2,336
    264
    0
    555

กูว่าแล้ว

จะรอดูวันที่มันแตก

หรือ แกนคด จะซ่อมที่ไหน

555

24. tamazung

1,024
    197
    0
    อยากแข็งขั้นอวตานมั้ยน้ากานต์ มาเอาเหล็กแป๊ปที่ทำงานผมไปยันแทนโช๊คเล้ย
    มีเยอะเดี๋ยวเชื่อมหูยึดให้ คิคิคิ

25. musachi

2,336
    264
    0
    มิน่า ใช้ ข้าวหลามหนองมนอยู่

ไม่ค่อยแข็ง ว่ะพี่

26. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    วันนี้ไปมอเตอร์โชว์มา มีบุส เทกิน ก็ไปดูมันแข็งแรงดีนะ
    ยี่ห้อเนียะ

แล้วไปเจอ ร้าน OAK CLUB กำลังมีโปรโมรชั่น
    โช๊ค GAB ลดราคา ครับ เห็นมี 3 รุ่น รุ่นบ้าน ๆ ไม่ปรับเกลียว
    17500 บาท ประมาณ.......รุ่นมีปรับเกลียว กลาง ๆ 23500 บาท
    รุ่น ท๊อป 36500 บาท ประมาณนะครับ

ช่วงเช้าคนไม่เยอะ พอบ่าย ๆ เพียบครับ ว่างงานกันเหรอ
    หรือ ใครว่าคนไทยจนเนี้ยะ หุ หุ

27. EK_Shinoda

1,125
    14
    0

แซววกันไปครับ ขำขำ

ที่นี่อารมณ์ดีจริงๆ

28. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เห็นมี mugen กระบอกเงินขายอยู่ราคาน่าคบหามากครับ ขอให้ได้ของดีใช้นะครับ

29. musachi

2,336
    264
    0
    ตัดสินใจได้ยังเนี่ย

มันก็ดีจริง ๆ นะครับ ปรับได้เยอะ ตรัทปรับเกลียว สไลด์กระบอก
    วัสดุก็ทำมาจากอลูมีเนียม ตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยก็มี ราคา
    ก็ไม่แพงเลย สมเหตุ สมผลชุดนี้ผมก็เป็นคนแนะนำให้ไปซื้อมาจาก
    อู่พี่นุ่นเองแหล่ะ ช่วยต่อราคาให้อีกต่างหาก ทำไมไม่เก็บไว้ใช้เอง
    น้อ ของดี ๆ แบบนี้ปล่อยไปเสียดายแย่เลย จะเปลี่ยนไปเล่นอะไรเหรอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้