ข่าวดีสำหรับป้ายเอียง + ป้ายพับ + ป้ายแฟร์ชั่น

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย INTER_ZONE, 26 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    [​IMG][FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif][​IMG][/FONT] หัวข้อประกาศ/แจ้ง/สอบถาม[​IMG][​IMG]คืออยากทราบว่านอกจากป้ายทะเบียนแบบพับที่ไม่สามารถใช้ได้แล้ว ถ้าเป็นป้ายทะเบียนแบบนี้ล่ะครับ ไม่มีการตัดแต่งป้ายใดๆทั้งสิ้น มองเห็นตัวเลขได้ชัดเจน แต่ที่ตัวกรอบที่ใส่ป้ายมีลวดลายตามภาพครับ เราสามารถใช้ได้รึเปล่าครับ....ขอบคุณครับ

คลิกเพื่อดูรูปใหญ่
    [​IMG][​IMG]จากคุณ : สงสัยครับ จำนวนผู้อ่าน : 24[​IMG][​IMG][FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif][​IMG][/FONT] ตอบคำถาม[​IMG][​IMG]ตอบ คุณสงสัยครับ : กรอบป้ายทะเบียนที่มีลวดลายซึ่งไม่ปิดบังตัวเลขและตัวอักษรบนแผ่นป้ายนั้นสามารถใช้ได้ครับ นอกเสียจากในกรณีที่เป็นการกระทำใด ๆ กับตัวแผ่นป้ายทะเบียนที่ทางขนส่งให้มา เช่น ตัด ต่อ แก้ไข ฯลฯ ย่อมถือว่าเป็นความผิดตาม พระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 67(4) ซึ่งกำหนดไว้ว่า "ผู้ใดเปลี่ยนแปลงโดยวิธีใด ๆ หรือปิดบังทั้งหมดหรือแต่บางส่วนซึ่งเครื่องหมายที่นายทะเบียนออกให้ประจำรถ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท" ครับ :: Traffic Police_F[​IMG][​IMG]

***ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ

http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=5465

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2009
    feelgood, CARINA และ l3oZo ถูกใจสิ่งนี้
  2. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
  3. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ขอบคุณครับ

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ

5. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    สรุปแล้วเอียงมันใช้ได้เปล่า

6. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    มันเอียงผมว่าน่าจะไม่รอดอะครับ

7. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ขอบคุณคับ น้า

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ป้ายเอียง แต่ไม่เอียงก็น่าจะใช้ได้นะ

9. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    เจ้าของรถคันนี้ วันนี้จะเข้าไปที่ สน. พหลฯ เพื่อไปขอใบขับขี่คืน
    เนื่องจากได้ทราบแล้วว่าไม่ผิด .... ผลเป็นเช่นไรจะสอบถามมาให้นะครับ

10. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เพิ่งโดนด่านตรงสาย 2 มาเมื่อคืนทำเป็นป้ายกันน้ำแบบในรูปเลยแต่ไม่มีลวดลายพี่แก่จะจับให้ได้ ไฟซีนอนก็อีกข้อหาเดินไปเดินมาขอค้นรถจะหามีดหาปืนในรถอีกรื้อรถได้มันคงทำไปและถามอยู่นั้น ดีนะมีพี่มาช่วยเคลียให้ไม่งั้นงานเข้าเซงแน่...

11. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ตามในรูป ส่วนตัวผมว่าผิดนะครับ

เพราะถือว่า ปิดบังบางส่วน ซึ่งเครื่องหมาย

ที่นายทะเบียน ออกให้ประจำรถ

ในรูป ปิดบังตรา ขส. อยู่น่ะครับ

ผมว่า ไม่รอดครับ..

12. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ขอบคุณครับ

13. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้ดีๆๆ

แต่!!! เกรงว่า....

...วันนี้รอดก็จิง แต่อีกไม่นาน มันจะทำให้ผิดกดหมายจนได้แหละ

14. BRITE-BLR

BRITE-BLR New Member Member

350
    21
    0
    รอดไม่รอด ??

15. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    โทรไปถามเจ้าของรถให้แล้ว

เค้าให้เข้าไปคุยรายละเอียดในห้องสารวัตรเลย พร้อมทั้งเอาหนังสือกฏหมายมา 2 - 3 เล่มให้ดู
    คือตามข้อหาที่ได้รับมาในใบสั่งนั้นแจ้งข้อหามาผิดครับ
    แต่สุดท้ายแล้วก็เปลี่ยนข้อหาใหม่เป็น แผ่นป้ายทะเบียนไม่ชัดเจน และทางสารวัตรก็ให้เสียค่าปรับขั้นต่ำไป 100 บาท

สมัยเด็กๆจำได้ว่าการมีกรอบพลาสติกใสแปะทับอยู่ด้วยนั้นถือว่าผิด
    เพราะมันถือเป็นการบังป้ายทะเบียน ทั้งการสะท้อนแสงและขุ่นมัว
    สมัยเด็กๆพวกกรอบป้ายทะเบียนที่เป็นกรอบใสแบบครอบทั้งแผ่นจึงค่อยๆหายไปจากถนนเมืองไทย

แต่ก็มีคนบอกมาเหมือนกันว่ากฏนี้เลิกใช้แล้ว
    มันก็อยู่ที่ว่าจะตีความกันไปในแง่ไหน บางทีถามตำรวจหลายๆคนเค้าก็ตอบไม่เหมือนกัน
    ถ้าจะมองว่า "ปิดปังทั้งหมดหรือแต่บางส่วน" คันนี้มันก็ถูกมองได้ว่ากรอบใสที่แปะทับไปมันทำให้ไม่ชัดเจนได้

ปัจจุบันยังมีคนนำเข้าสเปรย์ที่พ่นป้ายทะเบียนแล้วดูเหมือนไม่มีอะไร แต่ทำให้กล้องถ่ายทะเบียนไม่ติดมาขายเลย แบบนี้เข้าข่ายอะไรดีล่ะนี่ ...

16. ไม่รอด................ตามเคย

17. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    บางคนว่าผิด บางคนก็ว่าไม่ผิด แล้วทีนี้จะเชื่อใครดีล่ะ ?

18. ไปแต่งอย่างอื่นดีกว่าคับ เสียเวลามาเถียงกับมัน ยศราษฎรไปเถียงกับตำรวจ เหนื่อย!!

19. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมว่าอยู่ที่ ตร ด้วยครับ บางคนก็จับ บางคนก็ไม่จับ

20. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    รอด...กับตำรวจบางคน

21. กูอ้วน

กูอ้วน New Member Member

51
    4
    0
    เห็นด้วยอย่างแรง

22. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ถ้าได้เรียกแล้ว...
    สุดท้ายก็จะหาความผิดจนได้เชื่อสิ...

23. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    จร.ตาม สน. หมวกขาวแดง

จร. กลาง หมวกขาวส้ม

จร.ทางหลวง หมวกเปเล่

มาตรฐาน .. ISO ไม่ เท่ากันครับ ..

เหนื่อย จาย ..

24. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมได้ความรู้ไปอีกแบบนะ

25. เอาอะไรกับตำรวจครับแมร่งแต่ละ สน. บรรทัดฐานไม่มีหรอกครับ

26. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณคับ....

27. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    ป้ายไม่โดน มันก็หาข้อหาอื่นมาอ้างอยู่ดี

ถือว่าทำบุญไปแล้วกันนะครับ....

28. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ช่วงนี้กะลังฮิตคับ อิอิ

เดี๋ยยวก็เลิก

29. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ถ้าไม่ฮิตก็คงไม่จับกันหลอกพวกตำรวจทั้งก็เหมือนฝากระโปรงดำอะ อยากจะจับกันขึ้นมาซะงั้น

30. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผิดจนได้แหละ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้